Tìm kiếm bài viết theo id

Bạn có nghĩ nên dùng ốp lưng cho iPhone?

Thảo luận trong 'Phụ kiện điện thoại' bắt đầu bởi hoàng tuyên22, 20/4/21.

ID Topic : 9597170
  1. hoàng tuyên22 Thành Viên Mới

Tuổi tham gia:
    2
    Ốp lưng là một phụ kiện rất quen thuộc với người dùng điện thoại iPhone tuy vậy dùng ốp lưng sẽ mang lại nhiều phiền phức như mất đi vẻ đẹp của máy, làm máy dầy hơn... Vậy người dùng có cần thiết phải sử dụng ốp lưng cho iPhone không?
    Bạn có nghĩ nên dùng ốp lưng cho iPhone?
    Tất nhiên việc sử dụng ốp lưng cho điện thoại hay không là quyết định của người dùng, và bài viết sau mình sẽ nêu lên một vài quan điểm về lý do bạn nên sử dụng ốp lưng cho chiếc iPhone của mình.

Nếu bạn đang dùng iPhone 6, 7,...

Mình chỉ nói đến iPhone 6 trở lên vì các phiên bản iPhone 5S đã quá cũ và Apple đã ngưng hỗ trợ từ lâu, ngoài ra các bản iPhone 6 hiện đang rất phổ biến.

iPhone 6/6s/7 đều sở hữu chung một thiết kế đó chính là vỏ nhôm nguyên khối, về cơ bản đây là chất liệu bền, khó xước. Tuy nhiên vấn đề khiến mình phải dùng ốp lưng đó chính là chất liệu nhôm Apple sử dụng khá mịn và trơn, cảm giác cầm trên tay không chắc chắn. Nhất là với các dòng màn hình lớn như iPhone 7 Plus chẳng hạn, việc sử dụng bàn tay, ngón tay để cố định chắc chắn thiết bị là gần như rất khó.
    Bạn có nghĩ nên dùng ốp lưng cho iPhone? - 1
    Đã rất nhiều lần mình đánh rơi điện thoại trong lúc chơi Game. Khi rơi, việc máy bị móp là điều rất khó tránh khỏi. Nhôm là một chất liệu ít đàn hồi, nên khi rơi tuỳ vào nặng nhẹ mà điện thoại của bạn có thể từ đẹp rạng ngời trở thành "Thảm hoạ" và vô tình phản lại mục đích ban đầu của việc không dùng ốp lưng đó là làm xấu vẻ đẹp iPhone. Rồi nghịch lý thay sau khi làm rơi, nhiều người lại đi mua ốp lưng để che đi điểm khuyết của máy.

Thế nhưng đó không phải là vấn đề lớn nhất. Điều đáng lo ngại mà bạn cần ghi nhớ đó chính là hỏng các linh kiện bên trong thiết bị. Với 1 chiếc vỏ xấu bạn có thể thay vỏ và chi phí sẽ rất thấp, còn với các linh kiện như màn hình thì sẽ rất nhiều người phải xót xa mỗi khi thay do chi phí sửa chữa quá cao (Khoảng 2 triệu cho 1 lần thay màn hình).

Bạn có nghĩ nên dùng ốp lưng cho iPhone? - 2
    Đối với iPhone 8, iPhone X

Với iPhone 8 iPhone X sẽ khác biệt rất rõ ở thiết kế. Mặt kính sau máy giúp bám tay hơn dễ cầm nắm và cho cảm giác chắc chắn hơn rất nhiều so với các phiên bản iPhone trước đây.
    Tuy vậy đây vẫn là điểm yếu chết người trên 2 dòng máy cao cấp này. Bạn có thể chấp nhận và sống chung với 1 chiếc iPhone 6 bị cấn móp ở 1 vị trí nào đó, nhưng sẽ rất khó để sẵn lòng sử dụng 1 iPhone 8 bị bể mặt kính. Bên cạnh đó chi phí sửa chữa cho 2 thiết bị này khá là cao:
    Bạn có nghĩ nên dùng ốp lưng cho iPhone? - 3
    Theo thông tin như vậy, chi phí sửa chữa cho iPhone 8, iPhone X có thể sẽ lên đến 400$ tức khoảng 8 triệu đồng, vừa bằng 1 chiếc iPhone 6. Và với phí sửa chữa trên, bạn có sẵn lòng bỏ ra 100.000đ để mua 1 chiếc ốp lưng hay sẵn sàng chi 8 triệu nếu có hư hỏng do rơi rớt xẩy ra chỉ vì muốn chiếc điện thoại của mình luôn đẹp trong mắt người khác.
    Trên đây là những suy nghĩ của mình về lý do cần thiết để sử dụng ốp lưng cho iPhone của mình. Còn bạn thì sao, hãy bình luận bên dưới về quan diểm của bạn nhé.