Tìm kiếm bài viết theo id

Bạn nghỉ gì khi luật bảo hiểm tiền gởi ngân hàng, chỉ đền bù tối đa 50tr khi ngân hàng phá sản

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi nguyenbui3, 20/3/17.

ID Topic : 8782634
Ngày đăng:
20/3/17 lúc 10:54
  1. nguyenbui3 SELLER 8 NĂM tại 5GIAY

Tuổi tham gia:
    16
    Theo Nghị định 68/2013/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Bảo hiểm tiền gửi, nghị định này giữ nguyên quy định về chi phí bảo hiểm tiền gửi, số tiền bảo hiểm được trả tại Nghị định 109/2005/NĐ-CP trước đó.

Cụ thể, số tiền bảo hiểm được trả cho tất cả các khoản tiền gửi bao gồm cả gốc và lãi của một người gửi tiền (một cá nhận hoặc người đại diện theo pháp luật) tại một tổ chức tham gia bảo hiểm tiền gửi tối đa là 50 triệu đồng.

Nói nôm na là, cho dù người gửi tiền có gửi 1 tỷ đồng tại một ngân hàng thì khi ngân hàng này phá sản, Bảo hiểm tiền gửi Việt Nam sẽ chỉ chi trả cho người gửi tiền trên tối đa là 50 triệu đồng.

Con số 50 triệu đồng này quá ít và được quy định từ hơn 10 năm trước, vì vậy, nếu chỉ trông chờ vào Bảo hiểm tiền gửi Việt Nam, rõ ràng người dân gửi tiền sẽ không được đảm bảo quyền lợi.

Tất nhiên tiền gửi của người dân không chỉ trông chờ vào Bảo hiểm tiền gửi Việt Nam, mà phần nhiều trông chờ vào tiền thu được từ hoạt động thanh lý tài sản ngân hàng khi phá sản.

Bạn nghỉ gì khi luật bảo hiểm tiền gởi ngân hàng, chỉ đền bù tối đa 50tr khi ngân hàng phá sản

nhansamqua and ti1188 like this.
  2. *LT* UY TÍN TẠO NÊN THƯƠNG HIỆU

Mỗi ngân hàng bác gửi 50Tr. 10 ngân hàng là 500tr Bạn nghỉ gì khi luật bảo hiểm tiền gởi ngân hàng, chỉ đền bù tối đa 50tr khi ngân hàng phá sản. 100 ngân hàng là 5 tỷ.
    Nói vậy chớ trong tương lai gần NN mình ko cho phá sản NH đâu bác à.
    Bằng chứng là 1 số NH lỗ sập tiệm mà vẫn đc NN mua về giá 0đ và trả tiền người gửi đàng hoàng.

P/s: còn tại sao ko cho phá sản NH thì thuộc về chính trị, e ko bàn nhé.

3. vuhoanggiang Thành Viên Vàng

ko bao giờ bị mất tiền gửi đâu bác yên tâm đi...mất có mà loạn sao Bạn nghỉ gì khi luật bảo hiểm tiền gởi ngân hàng, chỉ đền bù tối đa 50tr khi ngân hàng phá sản

4. nguoianhyeu Thành Viên Vàng

Đọc xong ,tự nhiên sau gáy mồ hôi tuôn tầm tã.

Em tức tốc chạy ra cây ATM rút tiền.Nó éo cho em rút tiền thật rồi các pác...

Nó báo : tài khoản em ko đủ tiền để rút.Em nhớ em còn hơn 90k mà ta !!!!

5. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Bác cứ yên tâm điều dưỡng,mọi khoản viện phí,ăn uống...đã đc người nhà đóng trước cả rồi,lo lắng quá sẽ làm bệnh trầm trọng hơn,các nơ-ron thần kinh sẽ căng như dây đàn,lỡ nó đứt cái"bặc"thì...

6. tucammoi Thành Viên Kim Cương

uống thuốc chưa babi???

nguoianhyeu thích bài này.
  7. nguyenbui3 SELLER 8 NĂM tại 5GIAY

Cái này em cũng nhiều lần thắc mắc là ngân hàng thương mại cổ phần là do nhiều cổ đông tư nhân sáng lập. Và khi thua lỗ tại sao NH nhà nước mua lại giá 0đ và tiền đâu bù vào để quản lý và chi trả tiền gởi khách hàng. Các giám đốc tham nhũng thì chỉ việc đi tù là xong. Và hầu như trước giờ vẫn thấy rất nhiều vụ này.

Lúc trước em cũng định chơi chiêu gởi rải rác nhiều ngân hàng mà nó mắc công quá trời.

Chỉnh sửa cuối: 20/3/17
  8. Abercrombie X Thành Viên Cấp 2

Thí điểm phá sản NH cũng là hình thức đùn đẩy cục nợ cho dân và hợp thức hoá tội trạng cho mấy bác .

Chỉnh sửa cuối: 20/3/17
  9. tucammoi Thành Viên Kim Cương

mình có
    mình nhường mí bác lấy bàn ghế của tụi nó đó, mình lấy mấy em giao dịch thôi.

10. thugiang86 Thành Viên Bạch Kim Thành viên BQT Super Moderator

nếu dám thí điểm phá sản và đền 50tr thì tiền trong bank sẽ bị rút sach. Dân sẽ giữ vàng và USD . Noi gì nói chứ không dám cho phá sản kiểu đó đâu, vấn đề chính trị mà.

duchoavn thích bài này.
  11. tucammoi Thành Viên Kim Cương

giữ vàng và USD cho giặc vào cướp sạch à?

12. kazihaha Thành Viên Bạch Kim

À mình chia nhỏ số tiền ra 50tr mỗi tài khoản :d Cho tụi nó ghi sổ mệt luôn.

13. hoangkhiem27 Thành Viên Kim Cương

sao không cắn nó ,em có sở trường cắn mờ ,kkkk

nguoianhyeu thích bài này.
  14. MoZart Thành Viên Cấp 6

hehe sợ gì mấy bác ơi.

Em có ông chú gửi 4 tỷ vào bank của bà Thảo JetStar. Chia làm 160 tài khoản 50tr/ 1 TK.

Cứ đến ngày 15 hàng tháng, bank có 1 nhỏ Teller bỏ ra 1 ngày chỉ để làm sổ trả tiết kiệm cho ổng vào ngày 16 Bạn nghỉ gì khi luật bảo hiểm tiền gởi ngân hàng, chỉ đền bù tối đa 50tr khi ngân hàng phá sản).

Bank xuống thương lượng xin gộp làm 1 sổ wài chứ gì, hứa hẹn tăng 1 chút xíu % luôn. Tuy nhiên, ổng nói dám bảo hiểm tiền gửi bằng giá trị gửi thì ổng gộp, ko thì thôi. Bank cũng rầu ổng lắm mà ko dám trả lại

15. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Có mẹ gì đâu mà ko dám bàn. Sụp hệ thống ngân hàng là sụp luôn cả các định chế tài chính theo kiểu domino, nền kinh tế vỡ ngay. Như thằng Hy Lạp, Iceland ấy. Khi đó các tổ chức tín dụng thế giới phải đứng ra cứu.

-Các bác nhà ta sợ trong lúc cứu có thằng thừa nước đục thả câu hố hố. Cho nên ưu tiên bảo vệ lắm, các bạn cứ yên tâm.

nhansamqua thích bài này.
  16. choixongjong Thành Viên Vàng

Mỗi cá nhân trả 50tr chứ không phải mỗi sổ nhé.
    Khỏi chia nhỏ chi cho....mất công
    Có rải ra chục cái ngân hàng thì cũng tính là....1 em thui

Chỉnh sửa cuối: 21/3/17
  17. *LT* UY TÍN TẠO NÊN THƯƠNG HIỆU

Lí do thì thuộc về chính trị bác nhé. Bác có thể google.
    E ko thể liệt kê vì sợ topic bị xóa Bạn nghỉ gì khi luật bảo hiểm tiền gởi ngân hàng, chỉ đền bù tối đa 50tr khi ngân hàng phá sản

18. *LT* UY TÍN TẠO NÊN THƯƠNG HIỆU

Cái này e thấy sai sai
    Bác gửi 10 ngân hàng.
    1 trong 10 phá sản. thì bác đc bảo hiểm 50tr tại ngân hàng đó thôi.

Ko lẽ bác tính đường cả 10 ngân hàng cùng phá sản ....

p/s
    Tiền gửi được bảo hiểm là tiền gửi bằng đồng Việt Nam của cá nhân gửi tại tổ chức tham gia bảo hiểm tiền gửi dưới hình thức tiền gửi có kỳ hạn, tiền gửi không kỳ hạn, tiền gửi tiết kiệm, chứng chỉ tiền gửi, kỳ phiếu, tín phiếu và các hình thức tiền gửi khác theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng, trừ các loại tiền gửi quy định tại Điều 19 của Luật này.

http://www.moj.gov.vn/vbpq/Lists/Vn bn php lut/View_Detail.aspx?ItemID=27892

Chỉnh sửa cuối: 21/3/17
    Lạc Hoa Lưu Thủy thích bài này.
  19. nhansamqua Thành Viên Cấp 5

kiểu này sao giống đổi tiền ngày xưa thế bác???

20. Dj_Sonic _Trance4ever_

8 tỷ mới đúng hay bro là mem voz Bạn nghỉ gì khi luật bảo hiểm tiền gởi ngân hàng, chỉ đền bù tối đa 50tr khi ngân hàng phá sản - 1