Tìm kiếm bài viết theo id

Bảo hành & bảo dưỡng định kỳ giống hay khác nhau ae?

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi tcct1985, 10/9/16.

ID Topic : 8580877
Ngày đăng:
10/9/16 lúc 00:51
  1. tcct1985 The Best Saler Of 5giay

Tuổi tham gia:
    16
    Ae mua xe mới có ai thắc mắc vấn đề này ko?Bảo dưỡng định kỳ thì nó tính theo cột mốc thời gian & số km chạy & cho mình đc 6 lần,nếu chưa tới mốc bảo dưỡng mà xe bị trục trặc hay bị hư mình đem đi bảo hành thì đc ko ae?Nó sửa vậy thì có tính phí ko ae?Mình để ý hình như bảo dưỡng cũng chỉ là làm mấy cái lặt vặt,làm qua loa cho có chứ cũng ko làm kĩ cho mình,chủ yếu là nó vệ sinh nồi này nọ,làm mấy cái đơn giản.Có 1 điều nhận thấy là tay nghề của mấy cha thợ trong hãng toàn cùi bắp,sửa thì ít mà làm họa sĩ thì nhìu

Chỉnh sửa cuối: 10/9/16
  2. MoZart Thành Viên Cấp 6

- Bị hư trong thgian bảo hành có thể dc thay mới miễn phí nếu lỗi của hãng SX. Còn nếu lỗi do người dùng thì bạn phải trả tiền, nó chỉ giảm chút ít. Mà chuyện phân định ra lỗi bên nào thì khó lắm.

vd : xe AB nó quy định xài nhớt 10w30, bác ra quất chai 10w40 vô nó thấy đặc hơn bth, nó từ chối bảo hành máy móc, nồi niếc

vd : bác gắn thêm đèn xenon, cree, led các thể loại thì nó từ chối bảo hành điện đóm, acquy, sạc, đèn ... blah blah nói chung cái nào điện là ko BH nữa.

Đó là vài lỗi cơ bản do người dùng.

- Còn lỗi do nhà SX thì kiểu như đang chạy cái nồi bị bể, piston bị gãy ống, phuộc nhún bị rớt ... blah blah.... Mà có bao giờ mấy cái này bị như vậy haha

Thôi thì cứ để hãng nó vệ sinh, chừi rửa, thay nhớt, sạc bình, châm nước các kiểu dc rôi. Còn hư thật thì ra tiệm ngoài nó sửa cho, nhớ tìm chỗ quen và uy tín.

7800II thích bài này.
  3. tudiep_27 Thành Viên Cấp 5

nếu thớt ko đi bảo dưỡng định kỳ cũng mất quyền bảo hành nhé, nên dành chút thời gian đi bảo dưỡng định kỳ ( với honda nếu bảo dưỡng định kỳ tại 1 điểm bác được tặng thay nhớt miễn phí 1 hay 2 lần gì đó)

4. datnn Thành Viên Cấp 4

-Bảo hành: là một sự cam kết, đảm bảo về sản phẩm.
    Bảo hành có thể có nhiều điều khoản, hạng mục khác nhau được cam kết giữa 2 bên. Khi bạn đồng ý mua/sử dụng sản phẩm tức là bạn đã cam kết.
    -Bảo dưỡng định kỳ: Thiết bị, máy móc theo thời gian hoạt động sẽ có hao mòn, giảm tuổi thọ, hoạt động thiếu hiệu quả & an toàn vì vậy phải bảo dưỡng định kỳ. Bảo dưỡng định kỳ có thể là một phần / điều kiện bảo hành.

Ví dụ như bạn mua một chiếc xe máy được cam kết bảo hành accu 6 tháng, khung sườn 1 năm, máy móc 3 năm ..v..vv... khi hư hỏng do lỗi nhà sản xuất thì họ sẽ sửa chữa, thay mới hay thậm chí là bồi thường tùy theo điểu khỏan, hạng mục đã cam kết.
    Còn trong quá trình vận hành, sử dụng thì bạn phải bảo dưỡng định kỳ. Ví dụ như bao nhiêu km thì thay nhớt, bao nhiêu km thì thay lọc ..v..vvv... Việc bảo dưỡng định kỳ này nếu là 1 trong những điều kiện để được bảo hành thì bạn phải tuân thủ nếu muốn được bảo hành.
    -Bảo hành hay sửa chữa?
    Vd bạn đi xe thấy hao xăng thì đem đi kiểm tra. Nếu do bình xăng con hư hỏng mà bình xăng con nằm trong danh mục được bảo hành thì họ sẽ sữa chửa, thay mới....bạn không mất phí vì đây là việc bảo hành. Nhưng nếu do lọc gió mà lọc gió không nằm trong danh mục được bảo hành thì việc sửa chữa này bạn phải mất phí. Việc bảo hành, sửa chữa này không cần theo mốc thời gian của bảo dưỡng định kỳ.
    -Họ không làm gì?
    Chiếc xe gắn máy phổ thông không phải là máy móc thiết bị gì quá phức tạp, cộng thêm danh mục bảo dưỡng được họ rút gọn hết cỡ nên đương nhiên là không làm gì nhiều rồi.

5. dungcj Super Moderator Thành viên BQT Super Moderator

Bạn này duy ý chí
    Thợ trong hãng có học hành đàng hoàng, họ mở đồ đều có thế của nó chứ không cậy hay đập lung tung nhé. Họ làm theo cách của hãng chứ không tự ý làm đâu

Xe trong thời gian BH ít khi hư nên họ kiểm tra sơ sơ là đúng rồi, bạn muốn họ mở lung tung ra khi xe không hư làm chi chài?

Bảo hành thì thay đồ miễn phí trong giới hạn BH, Bảo dưỡng trong thời hạn thì làm không công nhưng thay đồ thì tính phí