Tìm kiếm bài viết theo id

Cách chăm sóc trẻ sơ sinh dưới 1 tháng tuổi cho người lần đầu làm mẹ .

Thảo luận trong 'Thời Trang - Mỹ Phẩm' bắt đầu bởi pharmacy, 1/9/21.

ID Topic : 9629189
Ngày đăng:
1/9/21 lúc 01:13
  1. pharmacy Thành Viên Mới

Tuổi tham gia:
    2
    Cách chăm sóc trẻ sơ sinh dưới 1 tháng tuổi cho người lần đầu làm mẹ .

Đối với trẻ sơ sinh dưới 1 tháng tuổi sau khi chào đời là khoảng thời gian rất quan trọng, đây là khoảng thời gian trẻ có nguy cơ tử vong cao nếu không được chăm sóc cẩn thận và đúng cách.Để bảo vệ sức khỏe và đảm bảo sự phát triển khỏe mạnh của bé thì việc chăm sóc trẻ sơ sinh đúng cách là vô cùng quan trọng.

1. Cách bế trẻ sơ sinh sau khi sinh
    Điều rất quan trọng đối với mọi người đặc biệt là cha mẹ chăm sóc trẻ sơ sinh dưới 1 tháng tuổi phải biết cách bế em bé sơ sinh của mình vì bé rất nhạy cảm.

Trong mỗi bước như khi bạn bế bé, đặt bé xuống lúc ngủ, nâng chúng lên bạn cần phải trở nên thật cẩn thận. Nhưng đừng lo lắng khi bế con.

• Đặc biệt, chăm sóc đầu của chúng xung quanh fontanel, điểm rất mềm trên đỉnh đầu. Hãy chắc chắn rằng đầu của bé và toàn bộ cơ thể đang nằm trên ngực cũng như trên vai của bạn.

• Khi bạn bế em bé trong vòng tay của bạn và nhặt chúng ra khỏi cũi của chúng hoặc đặt em bé xuống, hãy hỗ trợ đầu và cổ của chúng bằng hai tay của bạn.
    Khi bạn biết cách giữ em bé chính xác, bạn có thể giúp đỡ và nói với người khác nếu họ muốn bế em bé của bạn.

2. Nuôi dưỡng trẻ sơ sinh

Nuôi con bằng sữa mẹ sau khi sinh là một cảm giác tuyệt vời. Khi người mẹ bắt đầu cho con ăn, nó sẽ tạo ra ít sữa có màu vàng, được gọi là sữa non.

Phản xạ của trẻ sơ sinh còn rất non nớt, nếu không có sự hỗ trợ từ mẹ thì bé rất dễ bị ọc sữa hay nôn trớ rất nguy hiểm. Để khắc phục vấn đề này, khi cho trẻ bú, mẹ cần thực hiện đúng thao tác, bế đứng và khum tay vỗ nhẹ phía sau lưng sau khi ăn để trẻ không bị sặc.

Khi bụng của em bé phát triển, cơ thể bạn sẽ sản xuất nhiều sữa hơn để cho ăn. Lúc đầu, cần cho bé ăn tối đa 20 – 40 phút.

Để cho bé ăn, bạn nên chọn không khí yên tĩnh, thư thái và thoải mái. Sẽ tốt hơn nếu bạn ngồi thoải mái với sự hỗ trợ của gối, xoay toàn bộ cơ thể của bé sát vào ngực bạn, chạm vào môi bé bằng núm vú của bạn và khi bé mở miệng, bắt đầu cho bé bú.

Miệng của bé không chỉ che núm vú mà càng nhiều quầng vú càng tốt.

3. Cho trẻ sơ sinh ngủ .

Trẻ sơ sinh ngủ nhiều ngày đêm, chỉ thức dậy cho ăn trong mỗi vài giờ. Trẻ sơ sinh có nghĩa là nó được yêu cầu cho ăn mỗi vài giờ.

Thông thường, trẻ sơ sinh ngủ 8-9 giờ vào ban ngày và ban đêm, nhưng chúng được cho là thức vào ban đêm và ngủ vào ban ngày. Không có lịch trình cho trẻ sơ sinh.

Kiểu ngủ của trẻ sơ sinh thay đổi theo từng thời điểm khi chúng lớn lên. Trong vài ngày đầu, trung bình trẻ sơ sinh ngủ từ 16-18 giờ trong một ngày. Sau 4-5 tuần, trung bình giảm 12-14 giờ. Tương tự như vậy, thời gian ngủ trung bình dần dần đi xuống.

Theo dõi những thay đổi trong kiểu ngủ của bé. Nếu em bé của bạn đã ngủ liên tục và đột nhiên thức dậy có nghĩa là có thể có một vấn đề như nhiễm trùng tai.

4. Chăm sóc trẻ khi tắm

Trước khi đi tắm, bạn nên chuẩn bị đầy đủ khăn, tã, quần áo, nước tắm, thuốc nhỏ mắt, mũi,… để đảm bảo trẻ được giữ ấm ngay sau khi tắm xong. Nơi tắm cũng phải kín gió và không nên tùy tiện sử dụng các loại lá để tắm cho trẻ. Nếu trời lạnh, không cần tắm cho trẻ hàng ngày.

Rốn là bộ phận rất dễ nhiễm trùng với trẻ sơ sinh, nên cha mẹ cần chăm sóc rốn cho trẻ hàng ngày. Mỗi khi tắm xong, chỉ cần vệ sinh rốn bằng nước muối sinh lý rồi lau khô là được. Nếu muốn trẻ mau rụng rốn thì cần để rốn thông thoáng, không nên bôi hay sử dụng hóa chất để rửa rốn cho trẻ.

5. Cách giữ em bé an toàn

Trách nhiệm cao nhất của mọi phụ huynh là giữ an toàn cho con mình. Luôn ôm em bé bằng hai tay đỡ hai cánh tay.

Không bao giờ để em bé của bạn một mình trên giường, đi vắng, bàn, sàn,… Ngay cả khi nhìn xa trong một giây, một tai nạn có thể xảy ra.

Khi bạn đặt em bé vào cũi, tránh những chiếc giường êm ái có gối, đồ chơi có thể làm bé ngạt thở.

Bạn cần phải rất chú ý đặc biệt là khi bé đang ngủ. Luôn luôn ở bên em bé tại thời điểm đó. Em bé không bao giờ nên ngủ trên ghế dài.

Không bao giờ giữ bất cứ điều gì khác khi bạn mang em bé của bạn. Đừng đưa bé đến bất kỳ nơi công cộng nào như trong khu vực cao điểm.

: quần jean