Tìm kiếm bài viết theo id

Cách phân biệt iphone lock và world

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi Dragonsfire, 6/1/12.

ID Topic : 4410031
Ngày đăng:
6/1/12 lúc 16:34
  1. Dragonsfire Thành Viên Cấp 4

Tuổi tham gia:
    12
    Vì thấy anh em 5s cứ hỏi về iphone lock hay world nên mình mạo muội lập đề tài này để anh em dể phân biệt,chắc hẳn sẽ có anh em đã biết

- Việc phân biệt lock hay world thông qua vỏ hộp không chính xác. Hộp cao hay thấp CHỦ YẾU là do cục sạc to hay nhỏ. Từ 1/2010 trở về trước hàng phân phối cho châu Âu có hộp rất cao là do charger kèm theo máy khá lớn và cồng kềnh nên hộp to theo. Nhưng từ 2/2010 trở về sau, hàng châu Âu (như Pháp, Đức, ...) nhỏ hơn phân nửa vì cục sạc rất mỏng và gọn. Vinaphone cũng bán bản world mà cái hộp cũng mỏng đó bạn.
    Còn cái ICCID đó là thế này: khi trong iPhone có sẵn simcard của nhà mạng (nghĩa là thường lock theo nhà mạng đó) thì trên hộp in sẵn ICCID CỦA SIMCARD luôn. vd như Mỹ chẳng hạn. Nhưng lưu ý 1 điều: "CÓ ICCID LÀ BẢN LOCK" KHÔNG CÓ NGHĨA "KHÔNG CÓ ICCID LÀ BẢN WORLD". T-mobile của Đức không cung cấp sẵn simcard trong máy nên trên hộp không có ICCID nhưng nó vẫn là LOCK theo t-mobile. Viettel của Việt Nam cũng bán bản LOCK nhưng trên hộp cũng không có ICCID vì simcard không có sẵn trong máy.
    Thêm nữa, việc Apple cung cấp dịch vụ "Authorised unlocking" cho các nhà mạng càng làm việc phân biệt LOCK-WORLD khó khăn hơn nữa vì có thể bản đó vốn LOCK nhưng nhà mạng cung cấp dịch vụ Authorised unlocking thì iPhone không còn lock nữa mà sẽ chấp nhận tất cả thẻ sim GSM, tức là trở thành world.

Như vậy để phân biệt lock-world hiện nay mình đề nghị như tsau:
    -Cách 1: Xem số Model number trên hộp, lưu ý 2 (hay 1) chữ cuối. Vì số model này khác nhau với các thị trường khác nhau nên có thể đoán là lock hay world. Tuy nhiên cách này có khi không hiệu quả như Việt nam ta vừa bán world (vina) vừa bán lock (viettel) nên qua số model MC131VN thì không bit nó là W hay L.
    Một số thị trường luôn bán iPhone WORLD:
    ZP/A: Hongkong
    ZA/A: Singapore
    MY/A: Malaysia
    TH/A: Thailand
    T/A: Italia
    ...
    -Cách 2: cách hiệu quả nhất và khá chắc ăn: RESTORE TỪ ITUNES. Nếu sau khi restore mà iPhone tự activate và nhận sim thì ok.

Thêm: giả sử người bán nói máy này brandnew, nguyên seal , cái gì cũng nguyên thì bạn có thể check thêm bằng cách lên trang:

Sau đó điền cái Serial number (cũng in trên vỏ hộp) và check xem sao. Nếu kết quả là "Your iPhone há not been activated" thì có thể nói hàng đó nhiều khả năng mới nguyên vì chưa kích hoạt. Cách này để đề phòng các gian thương renew máy lại rồi đóng seal lại và bảo là hàng brandnew

Bạn vào Settings -> General -> About , kéo xuống cuối danh sách và tìm mục Model của máy.
    Sau đó bạn dò và kiểm tra model của máy bạn trong bảng dưới đây, bạn sẽ biết được xuất xứ của máy.
    Các cột 1 và 2 thể hiện Quốc gia và Nhà cung cấp dịch vụ mà máy của bạn ban đầu được cung cấp đến.
    Cột thư 3 (Bị khóa mạng) chỉ ra rằng máy của bạn có bị khóa vào mạng của nhà cung cấp dịch vụ này hay không.
    Nếu so sánh ở cột này với model máy của bạn mà bạn không thấy đánh dấu thì xin chúc mừng bạn: Bạn đang sở hữu một iPhone phiên bản Quốc tế. Điều đó có nghĩa là bạn có thể nâng cấp hệ điều hành của máy một cách thoải mái mà không sợ bị khóa lại như những máy bị khóa mạng.

Nếu cột này có đánh dấu và cột tiếp theo (Có thể mở mạng...) cũng có đánh dấu: máy của bạn có thể được mở mạng từ xa bởi nhà cung cấp dịch vụ. Tuy nhiên, bạn phải trả một chi phí nhất định nào đó để bồi thường cho việc hủy hợp đồng thuê bao với nhà cung cấp dịch vụ này. Sau khi mở mạng, máy của bạn cũng trở thành máy phiên bản Quốc tế.

Cách phân biệt iphone lock và world
    TỔNG HỢP​

Hòang Tùng thích bài này.
  2. jacky1982 Thành Viên Chưa Kích Hoạt

bai viet rat huu ich. thanks ban vi cong dong 5giay.

3. dinhdaoanphuoc Thành Viên Cấp 4

bổ ích lắm tks !

4. TRADER_2222 Thành Viên Cấp 1

phụ bác chúc topic đông khách...................................

5. thaomi-mithao Thành Viên Cấp 4

cam on bai viet rat huu ich cua ban

6. van_lich Thành Viên Chưa Kích Hoạt

Cột thư 3 (Bị khóa mạng) chỉ ra rằng máy của bạn có bị khóa vào mạng của nhà cung cấp dịch vụ này hay không.

giải thích thêm dùm mình cái này Pro ơi..
    nếu như check ngay cột 3 thì sao là phiên bản gì ?
    bi khóa mạng là sao...
    có sao ko..? tks

7. Dragonsfire Thành Viên Cấp 4

1 )
    Ở cột thứ 3 nếu có dấu ( v )nghĩa là máy đó bị khóa mạng, còn không có thì ngược lại
    ( mở mạng hay khóa mạng là
    - Khi một máy điện thoại được ký hợp đồng ở nước ngoài, chỉ có thể xài một mạng nhất định ở nước ngoài và khi mang về Việt Nam thì không thể xài mạng Việt Nam.
    - Việc unlock ,giải mã ,mở mạng đồng nghĩ với việc thực hiện những thao tác khiến điện thoại đó có thể nghe gọi, sử dụng bình thường tại Việt Nam )
    Tùy banseband , Ios mà unlock đc hay không, trừ các dòng 2g ,3g, 3gs,bản world và chạy IOs dưới 5.0 thì iphone 4 lock nếu unlock được phải xài sim ghép or mua code thành bản world
    ( Ngoài ra không bị gì )
    Thân!

8. _pon pon_ Thành Viên Cấp 4

T_T chỉ biết chọt chọt,chém trái cây hỏng biết mấy cái này

9. khoi_cualo Thành Viên Kim Cương

Rất đáng tham khảo

10. nolove919 ♥☆.•° BIG BIG WORLD °•.☆♥

chưa sd ip nên chưa hiểu lắm cái khúc dò,vì hình như mỗi máy mỗi model khác nhau mà bro,nếu là lock mà mua code thành w thì làm sao đây,rất gà,mong chỉ giáo

11. Dragonsfire Thành Viên Cấp 4

Đúng là mỗi máy có 1 model khác nhau ( trong bản nhận biết máy của mạng nào -> dòng cuối ) mình đã liệt kê tất cả các model có thể và ko thể unlock trừ IP 4s mới ra, hoặc như không có trong bản thì là máy mới chạy Ios 5.0 nhưng dựa vào model MBxxxLL/A biết của nước nào và mạng khóa( unlock )

CODE: Các loại ĐTDĐ được bán ra dưới dạng hợp đồng thì đều bị khoá lại với một mã số (CODE) nào đó gồm 8, 14, 15 hoặc 16 số. Khi bạn đưa SimCard của nhà mạng khác vào thì máy sẽ đòi hỏi bạn nhập mã số thì bạn mới có thể sử dụng được. Việc mua code cũng được gọi là Unlock. Unlock dạng này thì chi phí cao hơn khi Unlock trực tiếp bằng thiết bị chuyên dụng . Vì vậy khi mua code đồng nghĩa với chuyện ta phá bỏ hợp đồng với mạng đó, chi phí mua code thì tùy nơi thôi

12. allrise987 Thành Viên Cấp 3

học được kinh nghiệm mới

13. _Kirin_ Thành Viên Chưa Kích Hoạt

Vậy nếu là bản Lock sau khi mua Code ngoài VN ra, mình đi wa mấy nước khác có xài đc ko? Nếu là bản World thì ở đâu cũng xài đc hả?

14. bamboo101989 Thành Viên Cấp 3

Bài viết hay wa', thanks chủ top

15. mai.daothanh Thành Viên Cấp 4

copy bài bên tinh tế mà ko để nguồn, y chang chứ tổng hợp gì

16. conheodatcon Thành Viên Cấp 4

Thông tin khá bổ ích!!!

17. thmphp Thành Viên Cấp 5

bài rất hữu ích

18. steven8028 Thành Viên Cấp 3

trả lễ bạn hiền ,đk nhé

19. Dragonsfire Thành Viên Cấp 4

Tổng hợp từ các bài viết + đơn thuần giúp anh em 5s chưa biết và có 1 chuyên mục Chợ Apple nên giúp anh em nhận biết không bị lầm ( người xài iphone lâu năm không cần nói cũng biết lock hay world ) và không chỉ có mỗi bên Tinh tế mới có bài viết này nên mình không để nguồn
    Dù sao cũng thanks bro đã góp ý

20. alo anh em Thành Viên Mới

khong down duoc