Tìm kiếm bài viết theo id

Chim - ---chim lồng và phụ kiện---

Thảo luận trong 'Thú Cưng - Thú Nuôi' bắt đầu bởi saigonzoom, 27/2/13.

ID Topic : 6468109
Ngày đăng:
27/2/13 lúc 11:40
  1. saigonzoom Thành Viên Vàng

Tuổi tham gia:
    14
    closed!
    BỘ CÓNG CHIM ĐẸP CHO ANH EM SƯU TẦM...!!!!

Bên cạnh các phương tiện giải trí khác, thú chơi chim cảnh nngày nay đang phát triển khá rộng rãi ở ngay các thành phố lớn như Sài Gòn, Hà Nội. Thỉnh thoảng giữa chốn đô thị đông đúc ngột ngạt, bạn lại được nghe thoang thoảng đâu đây tiếng hót của Hoạ Mi, Chích choè...gợi lên cảm giác vừa lạ lẫm, thú vị. Nếu nói đến góc độ chơi chim cảnh để thật sự giải trí, ngoài việc chọn được cho mình một chú chim có dáng dấp đẹp, có giọng hót hay đa dạng, các anh em nghệ nhân còn chăm chút đến cả phương tiện nuôi dưỡng- Lồng Chim và Cóng đựng cám nước. Đẳng cấp của phụ kiện đa phần phụ thuộc vào đẳng cấp chơi và thâm niên chơi chim cảnh. Nếu bạn mới tập chơi thì đa số chỉ cần phụ kiện, lồng đơn giản, có giá thành rẻ, dễ tìm kiếm.

Mỗi khi bạn đã trải qua giai đoạn ban đầu "trả học phí" thì bạn sẽ cảm nhận được nhu cầu của bạn hoàn toàn khác với buổi sơ khai. Bạn để ý đến việc chọn cho con chim một cái lồng "vừa ý". Cái ý nghĩa của "vừa ý" ở đây khá rộng và không cần giải thích bạn sẽ hiểu được và cảm nhận được khi bạn đã trải nghiệm với thú vui của mình. Lồng chim không những chỉ là phương tiện để nuôi nhốt mà còn phải hội đủ chuẩn về thiết kế, chất liệu...

Không những lồng chim, các anh em nghệ nhân đều có xu hướng tìm kiếm và cho bộ chim lồng những chiếc cóng, phụ kiện thật xinh xắn, đẹp để điểm trang thêm và tôn vinh giá trị của con chim. Như thế nào là một bộ cóng đẹp? Theo mình, bộ cóng đẹp là bộ cóng có thể nói là đẹp về thiết kế và cũng đẹp về vật liệu chế tạo. Ít ai nói nguyên vật liệu làm cóng là đẹp bao giờ, nhưng theo mình cảm nhận từ "đẹp" cho nguyên vật liệu ở đây rất đúng nghĩa, làm cho từng chiếc cóng có màu sắc đẹp hài hoà, màu men đẹp nhẹ nhàng, cóng được thiết kế "thanh" và duyên dáng giúp chủ nhân cảm thấy thoải mái, thư giản và thích thú khi ngắm nhìn.

Các bộ cóng chim đẹp thường đa số được các anh em nghệ nhân chơi Choè than, lữa, choè đất săn lùng, có người phải cất công qua Hong Kong, Bắc Kinh..để chọn cho mình những bộ cóng vừa ý và đẹp và coi như của quý. Cũng như lồng chim, có bạn chỉ dám ngắm nhìn bộ cóng đẹp trong tủ kính và tiếc không đem sử dụng. Có một số bộ cóng còn thể hiện hàm chứa nhiều ý nghĩa văn hoá dân gian rất thú vị.

Nhưng chuyến đi công tác Hong Kong, TQ mình đều cố gắng dành chút thời gian để chọn những bộ cóng đẹp đem về cho mình, chia vui với chiến hữu, bổ sung vào bộ sưu tập. Nhân tiện đây cũng muốn chia sẽ với các anh em nghệ nhân có cùng sở thích.

Có nhiều mẫu mã kiểu dáng đẹp, thanh tú cho bạn lựa chon, màu men trắng tinh, điểm pha các tiết tấu màu sắc nhẹ nhàng, giản dị nhưng đẹp đến hoàn hảo mang dáng dấp của Trung Hoa cổ xưa thích hợp cho các bạn chơi chèo than, choè đất, lữa, chào mào..Cầm trên tay bạn sẽ cảm nhận được như thế nào là bộ cóng đẹp.

---chim lồng và phụ kiện---

2. saigonzoom Thành Viên Vàng

tks all, đả update thông tin

3. saigonzoom Thành Viên Vàng

Mi chưa có clip emesi sẻ tranh thủ up

Tks all

4. NNQA Thành Viên Cấp 4

Quá đẹp, nhìn ghiền quá, để chạy lên kiếm bộ nào hàng vẽ tay về chưng chơi.

5. saigonzoom Thành Viên Vàng

phụ tiền xe tàu k/s ấy mà, a tìm ra mi chơi chưa?

Tks H, có em lửa sẻ nào siêng hót chia lại em chơi cho vui đi

6. NNQA Thành Viên Cấp 4

phụ, nhìn cái cóng tiếc mấy cái lồng và mấy con ngũ trường xòe trước đây bán...đẹp quá

7. Xem thêm bình luận
  8. saigonzoom Thành Viên Vàng

Nhiều loại nhiêu giá ranh ghé xem giao lưu chơi

Sao bỏ được em, nhưng chơi ít lại thôi

Uh để tao giử lại vài cái cóng cho khi nào rảnh rổi ổn định rồi chơi lại

9. saigonzoom Thành Viên Vàng

Tks , Chim và lồng đả bay

Còn cóng ưu tiên bán sỉ giá tốt cho ae cửa hàng bán chim cảnh gần xa

10. saigonzoom Thành Viên Vàng

Tks. nhớ kiếm cho em than nha

11. saigonzoom Thành Viên Vàng

TKs all , Đả thanh lý hết còn mốt số cóng vip sẻ làm topic mới có giá cả từng bộ cho ae dể mua

12. akaido79 Thành Viên Bạch Kim

wow nay thêm dịch vụ mới hả anh, chúc buôn may bán đắt nha

13. mechym Thành Viên Cấp 2

Con em mi nao to nhu khuou o a toan bua truoc mua cua a ve chuot lam thit mat roi co thi a nhan e so 0982410536 em lien he lai

14. sauden57 Thành Viên Cấp 2

UP nè hứa hoài về ko báo chờ con mi hót xoè cũng ko thấy luôn ! A gần xong hết rồi chờ E đưa con hót cho đở buồn hót xoè nha . Thank

15. saigonzoom Thành Viên Vàng

Hót xòe dạo này khó kiếm quá anh ơi, mấy con của em kẹt lúa bán hết rùi :smile: thôi khi naò có em đem đến anh caffe lau rai chơi luôn

16. saigonzoom Thành Viên Vàng

tks...........................

17. HoangEro Thành Viên Cấp 4

lâu lắm rồi mới thấy xuất hiện ---chim lồng và phụ kiện---

18. saigonzoom Thành Viên Vàng

con than duoi chu ky co ban ko dzay ca.......

19. Hoàng Thu 5s Thành Viên Mới

chú chú có bán trã góp ko..........................?

20. saigonzoom Thành Viên Vàng

có trả góp o lải xuất nhưng cuối tuần đi nhậu :haha: