Tìm kiếm bài viết theo id

Đọc báo Chó một người bạn.

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi HiepSiSiTinh, 14/9/19.

ID Topic : 9399646
Ngày đăng:
14/9/19 lúc 11:03
  1. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Tuổi tham gia:
    14
    Chú chó gặp lại chủ sau 4 năm đứng đợi
    THÁI LANChú chó Bon Bon bị lạc đã tìm thấy chủ, sau khi hình ảnh nó đứng ở vệ đường 4 năm đợi được tung lên mạng.

Câu chuyện bắt đầu từ đầu năm 2016. Nhìn thấy một chú chó gầy gò, lở loét rụng lông, ngày nào cũng đứng ở vệ đường thuộc huyện Mueang, tỉnh Roi Et (Thái Lan), cô Saowalak Pinnuchawet, 45 tuổi, cư dân ở gần đó, đưa về nhà chăm sóc. Tuy nhiên, chỉ vài ngày sau, con chó đã trốn khỏi nhà cô, quay lại con đường lâu nay nó vẫn đứng, vẻ mặt và tư thế như đang trông ngóng ai đó. Cô Savarak đoán nó đang đợi chủ của mình, nên để nó lại ở đó, và cùng người nhà thay nhau đưa thức ăn tới. Họ gọi nó là Leo.

Bắt gặp câu chuyện này, ngày 5/9 vừa qua, một người dùng mạng xã hội đã chia sẻ hình ảnh, video về nó lên mạng.

Chó một người bạn.
    Chú chó 4 năm đứng ở ngã tư đường đợi chủ. Ảnh: chinapress.com.

Chỉ vài ngày sau, sau khi xem hình ảnh, clip, ông Nang Noi Sittisarn, 64 tuổi, ở huyện Kaset Wisai, tỉnh Roi Et nhận ra Leo giống hệt con chó Bon Bon mình đã thất lạc.

Năm 2015, ông cùng Bon Bon đi thăm một người cháu trai ở tỉnh Khon Kaen. Khi dừng xe ở ngã tư đường, ông phát hiện Bon Bon không còn trong xe. Dù đã quay lại tìm suốt một tuần, ông vẫn không thấy chú chó của mình nữa.

"Tôi cứ nghĩ Bon Bon đã chết. Gia đình tôi rất vui khi biết nó còn sống và khỏe mạnh", chủ của chú chó nói.

Ngày 10/9 vừa qua, ông đã đến ngã tư đường đón Bon Bon. Tuy nhiên, một chuyện thú vị xảy ra. Bon Bon dù rất mừng rỡ, vẫy tai vẫy đuôi đón chủ, nó từ chối theo ông Nang Noi Sittisarn trở về nhà, mà vẫn ở lại ngã ba đường quen thuộc.

Chó một người bạn. - 1
    Ông Nang Noi Sittisarn (áo kẻ) chấp nhận để chú chó Bon Bon ở lại "nhà mới" - là ngã ba đường nó vẫn ở lâu nay. Ảnh: dogthailand.

Tôn trọng sự lựa chọn của con vật, ông chủ đã nhờ gia đình cô Saowalak tiếp tục cung cấp thức ăn cho nó. Còn gia đình ông sẽ đến thăm nó thường xuyên.

Nhật Minh (Theo Chinapress

2. choixongjong Thành Viên Vàng

and then....
    Tại một ngã ba...nào đó
    Chó một người bạn. - 2

3. ruaden4 Thành Viên Bạch Kim

Và clip full không che đây:

4. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Một người bạn chó.

7800II and Cá Mập chiên xù like this.
  5. 7800II Thành Viên Kim Cương

Nhà em có 2 thằng chó, mấy tháng trc nó phối hợp nhau qua hàng xóm xơi tái con dê, em đi vắng về nghe hàng xóm qua mắng vốn nên phải bỏ ra 4tr đền con dê. Đồng thời xích 2 thằng ku lại.
    Đến dạo gần đây sau khi chứng kiến bầy dê qua vườn rau nhà em gặm hết mấy vạt rau, mà mẹ vợ em nói với thằng nuôi dê thì nó bảo "trồng rau muốn ko bị dê ăn thì quây rào lại, chứ bản tính dê nó ăn rau thì sao nó cản đc", vậy là tuần rồi em thấy bọn dê qua vườn nhà ăn rau thì tháo xích ra, 2 thằng ku cũng gặm hết 1 con to và 1 con nhỏ, nó còn rủ bạn bè của nó hay chơi chung trong xóm tới ăn chung nữa, kết quả còn lại 2 cái đầu dê, thằng chủ quen thói đòi xách qua đền, em chưa kịp nói gì thì bị mấy bà gần nhà em chửi cho rồi, em ra bảo: vì mày bảo dê ăn rau là bản tính rồi thì tao cho chó ăn thịt cũng là bản tính thôi, nếu mày đòi đền dê 5tr thì tao đòi đền rau khoảng 20tr.
    Và em báo cho nó biết là em sẽ thả 2_con chó nhà em ra, ko xích nữa, ban đêm nó cầm đầu đám chó cả xóm qua chuồng dê của mày thì mày ráng chịu. Còn nếu cần thì tao báo trung tâm y tế xuống mang cả bầy đi luôn, ai cho nuôi gia súc trong khu dân cư.
    Thế là nó về, mấy ngày nay ko thấy dê qua nhà em phá nữa, nghe bảo kêu bán rồi

6. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Oạch,hóa ra bác có trồng rau thật à? Thế mà trước nay tớ cứ tưởng "rau" kia bác dám để luôn trong nhà.
    Dê là cái giống phá kinh hồn,nó đi tới đâu là tanh bành tới đó,ai nuôi loại này phải chăn dắt kỹ lắm mới ko bị mắng vốn.
    Cơ mà bác đừng cho 2 con cờ hó ăn thịt sống,vì khi quen miệng,chúng sẽ xơi gà qué thì mệt lắm,và bản tính sẽ hung hãn hơn.

HiepSiSiTinh, ruaden4 and 7800II like this.
  7. 7800II Thành Viên Kim Cương

Em bực thì nói thế thôi chứ tới giờ vẫn xích tụi nó, vì bà già vợ có nuôi khoảng 20 em gà, mà gà thì nó ngu chưa từng thấy, ở trong chuồng ko chịu, cứ tìm cách nhảy rào ra ngoài và bị bọn chó nó cắn cổ, thậm chí chỉ cần có người hoặc chó đi ngang chuồng là nó rộ lên, do đó em cứ xích 2 thằng chó lại cho chắc. Thả nó ra cũng có lợi lắm, lâu lâu nó nhảy xuống vũng nước kiếm về đc con cá lóc, thi thoảng cắn cổ đc vài chú chuột...đuổi dê, đuổi bò khỏi ăn rau...tuy nhiên nếu nó cắn gà mình thì thôi cũng ko sao, sợ nó qua cắn gà vịt hàng xóm lại mất lòng.
    Bữa bị mắng vốn vì nhà bên ấy có em chó cái xinh đẹp nhưng chủ nhà ko muốn cho đẻ nên cũng xích lại, thế quái nào 2 thằng nó chạy qua tò tí te làm con nhà ngta có bầu, đến lúc đẻ ra thì toàn sản phẩm giống y chang 2 thằng bố nó nên ko chạy tội đc, bà chủ hàng xóm than phiền là từ hồi đẻ xong là em chó bị xệ bụng, ko thon gọn săn chắc như xưa nữa

ruaden4 thích bài này.
  8. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Sao không qua đền cho bà chủ . Chóa làm sao thì đền chủ lai đúng i như vậy.

Chỉnh sửa cuối: 15/9/19
  9. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Chó một người bạn.Chó một người bạn. - 1Chó một người bạn. - 2 Vãi 2 con cờ hó nhà bác,phong lưu y chang chủ !Chó một người bạn. - 3 Cơ mà 2 chú này trình còn non quá,chứ chủ nó tung tăng bên ngoài mà ko hề để con rơi con vãi.
    Bữa nào bác xách chai Vodka qua nhà bà hàng xóm,bảo: "Thôi,sự thể đã như vậy,con dại cái mang,chị cho tôi rước con cờ hó về sum họp vs 2 thằng kia,chứ nỡ nào chia uyên rẽ thúy".Mà lạy giời,nếu bà hàng xóm này mà trẻ trung,xinh đẹp thì...
    Thôi,ko dám tưởng voi tiếp nữa...Chó một người bạn. - 4

7800II, ruaden4 and HiepSiSiTinh like this.
  10. minhhao060408 Thành Viên Mới

Chó là bạn không phải thức ăn, thịt chó là thức ăn không phải là bạn.

11. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

TP HCM kêu gọi người dân không ăn thịt chó
    Ban Quản lý An toàn thực phẩm TP HCM khuyến cáo người dân không ăn thịt chó vì nhiều rủi ro cho sức khoẻ, chó thân thiết như bạn của con người.

Thịt chó hiện không được kiểm dịch, thường nhiễm các vi sinh vật gây bệnh, đặc biệt là virus gây bệnh dại; có thể nhiễm hóa chất tồn dư, nhất là các hóa chất dùng để đánh bả chó rất độc có thể gây chết người.

Ngoài ra, thịt chó còn có khả năng nhiễm ký sinh trùng, đặc biệt là trứng và ấu trùng không phát triển thành giun trong ruột mà xâm nhập vào gan, phổi, các phủ tạng khác, thậm chí có thể xâm nhập vào não và mắt. Hiện tượng này được gọi là hội chứng ấu trùng di chuyển nội tạng gây ra nhiều bệnh nguy hiểm cho con người.

Chó một người bạn.
    Những con chó bị nhốt trên xe tải để đưa vào các lò giết mổ. Ảnh: Đức Hùng.

Theo các quy định hiện hành, thịt gia súc, gia cầm làm thực phẩm phải đáp ứng quy định về kiểm dịch, kiểm soát giết mổ và an toàn thực phẩm. Thịt chó không bị cấm nhưng cũng không được đưa vào danh mục vật nuôi làm thực phẩm cho người.

Cơ quan quản lý an toàn thực phẩm TP HCM cũng kêu gọi người dân không ăn thịt chó vì nó là vật nuôi gắn bó với cuộc sống của con người từ rất lâu. Trong một số gia đình, chó còn được xem như là một thành viên, được yêu thương, gắn bó. Gần đây nhiều phòng khám thú y và cửa tiệm chăm sóc thú cưng phát triển mạnh do nhu cầu của chủ nuôi, cho thấy tình cảm dành cho loài chó ngày càng sâu đậm, thân thiết.

Năm ngoái, chính quyền TP Hà Nội tuyên truyền để người dân từ bỏ thói quen ăn thịt chó, mèo bởi điều này gây ra hình ảnh phản cảm đối với du khách quốc tế.

Lê Nam

12. tuannokia Thành Viên Cấp 5

.....................

Last edited by a moderator: 16/9/19
  13. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Bạn yêu loài cho & phản đối những người ăn thịt chúng không có nghĩa là những người khác cùng có suy nghĩ như bạn.
    Tuy nhiên,đừng lấy quan điểm của mình để lấy đó làm tiêu chí,ai không nghĩ & làm như mình thì sẽ bị rủa xả như cmt này.
    Đúng ra,mình có thể sửa cmt của bạn,nhưng thấy nên để bạn tự nhận thức & làm điều này sẽ hay hơn.

14. 7800II Thành Viên Kim Cương

dạ, trình độ của em làm sao dám so đo với mấy lão đầy kinh nghiệm đc, bà hàng xóm già rồi, chắc phải cỡ 2 bác gặm đc chứ em thì em thua.
    mà nói về gái gú, dạo này em có cái kèo mà chả dám dùng, em quản lý địa bàn, 1 hôm đi khảo sát căn nhà kia thì gặp chủ nhà là phụ huynh của lớp con em đang học, 2 phụ huynh có con học cùng lớp nên ngồi nói chuyện, mới biết là em ấy single mom, bằng tuổi vợ em, mà sao nhìn trẻ đẹp quá, khi add số đt thì nó kết nối zalo, vào xem thử thì thấy em ấy buôn hàng mỹ phẩm hàn quốc gì đó, mà đa phần là cái viên làm hồng, xe khít ... có điều em nhìn mặt thì chắc em ấy có sửa rồi. chắc cũng cặp với đại gia nào đó nên nhà có của lắm.
    nhìn vòng nào ra vòng nấy mà nhiều lúc cứ nghĩ hay là mình cứ nhắm mắt đưa chân đại đi. hôm em vào nhà khảo sát, leo cầu thang lên đến sân thượng chụp hình, em ấy đi cùng và bám vào tay như kiểu người tình ấy, má, cái ngực nó cọ vào cánh tay mà em muốn vật nó ra luôn, có điều đứa con nó ở tầng dưới cứ nói vọng lên với mẹ nó nên em kìm nén lại đc. nhưng về nhà thấy vợ cực khổ trộn đất trồng rau thì em lại tự hứa là đừng đưa mình vào hoàn cảnh như thế nữa

15. tuannokia Thành Viên Cấp 5

Mình cũng là con người thì phải có trách nhiệm bảo vệ lẫn nhau , nói vậy để cảnh tỉnh ăn thịt chó là không an toàn, cũng vì bảo vệ tính mạng cho họ, chứ thịt chó hiện nay phần lớn đều là đặt bã chứ đâu ra. Nếu bạn thấy điều mình nói là sai thì mình nhận sai, chẳng có gì phải nói mình “nhận thức” này nọ cả. Tuổi mình đủ lớn để nhận thức rồi

16. choixongjong Thành Viên Vàng

Ờ, cái sự băng khoăn áy náy ấy hãy để tui gánh vác giùm cho đỡ...bâng khuâng Chó một người bạn.
    Tui là tui thích "cái địa bàn" này rùi đó nghen Chó một người bạn. - 1

17. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Bạn nói vậy e là hơi duy ý chí.
    Nếu bạn là người nắm giữ cương vị nào đó ở Bộ Y tế thì cảnh báo của bạn đ/v sự nguy hiểm của thịt chó (nếu có & đc minh chứng bằng chứng cứ cụ thể),tất nhiên sẽ rất đc cộng đồng hoan nghênh,nhưng cũng không thể dùng từ ngữ để rủa xả những người phớt lờ cảnh báo của bạn như thế đc.
    Ví dụ: Bia,rượu,thuốc lá...là những tác nhân gây hại cho sức khỏe con người,nhưng vẫn rất nhiều người dùng,thậm chí lạm dụng dù đã đc các cơ quan chức năng cảnh báo liên tục,nhưng họ không rủa xả người dùng.Nói không nghe thì bệnh tự chịu,thế thôi.
    Mình trước nay chủ trương không hơn thua với bất kỳ ai,do cmt bạn phản cảm nên mới góp ý.Nếu bạn không muốn sửa thì mình sẽ sửa vậy.

18. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương