Tìm kiếm bài viết theo id

Chuyện khó tin nhưng có thật !

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi Black dog, 29/7/16.

ID Topic : 8529643
Ngày đăng:
29/7/16 lúc 10:03
  1. Black dog Moderators Thành viên BQT Super Moderator

Tuổi tham gia:
    15
    Người bệnh nằm trên giường nếu đúng thì là Thiếu úy Công An Đậu Thị Huyền Trâm, người đã từ chối chữa bệnh ung thư để giữ sự sống cho con khiến nhiều người phải xúc động. Chị chỉ được gặp con 1 lần duy nhất trong đời khi cơ thể đang nhức nhối với căn bệnh không còn có thể cứu chữa và ra đi không lâu sau đó.

Chuyện đau lòng là thế, vậy mà cũng có người có thể dùng để...quảng cáo mà coi được !

Chuyện khó tin nhưng có thật !

Các bác nghĩ sao ?

Chỉnh sửa cuối: 29/7/16
  2. Black dog Moderators Thành viên BQT Super Moderator

Bác ơi, nhanh nhạy kiểu gì chứ kiểu này có mà ăn gạch đá thôi chứ sống và tồn tại sao nỗi ?

3. Thiên Sứ Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Má ơi, tụi nó cười tươi vậy ?

Black dog thích bài này.
  4. Black dog Moderators Thành viên BQT Super Moderator

Mà bác thấy khó hiểu không, mỗi chuyện đưa cái tấm bảng ra là đã khó coi rồi còn thêm mái cái miệng nhe ra cười !

5. loc9000 Thành Viên Cấp 6

làm từ thiện có cần phải giơ tấm giấy in tên tuổi và số tiền ra cho mọi người biết là mình đang làm từ thiện không vậy. nhìn 1 bên thì sắp chết, còn người đứng kế bên thì tươi cười Chuyện khó tin nhưng có thật !

6. Thiên Sứ Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Mẹ tụi nó, trong khi nhìn bà mẹ kia gục đầu mà chảy nước mắt. Mấy con đó đứng cười mà muốn tang cho vài cái. Não để đâu rồi.

nhansamqua and Black dog like this.
  7. anhtran_pc Thành Viên Cấp 2

Đứng bên người sắp chết mà nó cười. Đm

Black dog thích bài này.
  8. nova_vn Thành Viên Cấp 4

RIP cô ấy thật cao cả hy sinh thân mình cho con dc ra đời khỏe mạnhChuyện khó tin nhưng có thật !

nhansamqua thích bài này.
  9. AMDProz Thành Viên Cấp 2

Dạo gần đây những chuyện đau lòng như thế này đều có những hình ảnh "tốt đẹp" của những Mạnh Thường Quân đục nước béo cò, đám người này ngày càng trở nên nhẫn tâm với chính đồng loại của mình, những con thú đội lốt người, những con linh cẩu chuyên ăn xác đồng loại...
    Nhìn mà tức tím gan, giận đến sôi sục.. !!!

duchoavn and Black dog like this.
  10. nhansamqua Thành Viên Cấp 5

bởi xã hội giờ chuộng vẻ bề ngoài quá, tình cảm con người không còn được đề cao nửa, buồn cho tương lai không biết sẻ thế nào nửa...

Black dog thích bài này.
  11. luanduc88 Thành Viên Cấp 6

Xét cho cùng thì trong tiềm thức con người không bao giờ cho không ai cái gì, kể cả trên danh nghĩa là từ thiện. Vì khi "làm từ thiện", họ tuy không nhận lại cái vật chất hữu hình gì cả nhưng họ sẽ nhận được sự thỏa mãn, và làm họ sung sướng.
    - P/s: Chốt lại tấm hình trên 2 chị làm từ thiện chỉ cười theo bản năng con người thôi các bác à, chứ họ không cố ý như vậy. (Quan điểm của em)

Black dog thích bài này.
  12. Lily Doan Thành Viên Kim Cương

tại cái ông chụp hình đó bác ổng bị bệnh nghề nghiệp nên cứ cầm máy ảnh lên là ổng kêu "1-2-3 cười"

Black dog thích bài này.
  13. Black dog Moderators Thành viên BQT Super Moderator

Bác nói đúng ở cái vế đầu tiên, nhưng còn cái phần thêm vào, mình thấy không hay lắm, bởi cái "thỏa mãn, sung sướng ở đây" là có, tuy nhiên chỉ nên giữ ở trong lòng chứ không phải " cười toe" ra như thế. Theo mình đó là hành động rất vô liêm sỉ..nhìn tấm ảnh còn hơn là đi đám tang, đứng trước quan tài mà cười toe ra như thế !

luanduc88 thích bài này.
  14. Hắc Toàn Phong Thành Viên Cấp 3

Ví dụ có 1 tình huống, bạn sẽ chọn phương án nào nhé

Có 1 người nghèo sắp chết đói, có người giàu tới tặng hộp cơm và yêu cầu chụp hình tè le hột me cười chí choé để PR

Bạn là người ngoài cuộc, bạn ko làm dc gì cho người sắp chết đói đó, vậy bạn có đồng ý cho người giàu đó dc cái quyền tặng cơm và làm trò lố trước người nghèo ko? Nếu ko đồng ý thì người nghèo kia chết thì lỗi của ai?

P/s: tạm gác nội dung chủ đề topic qua 1 bên và đừng mang vào so sánh, e chỉ hỏi vu vơ thôi

Mai mốt giả sử e có nghèo sắp chết mà ai tới tặng quà tiền cho em đòi PR chụp hình gì, e chỉ mong bà con cô bác kệ mẹ em đừng chửi người ta. Quan hệ XH là 2 bên đều có lợi dù cái lợi ko cân bằng nhưng nó vẫn là cái lợi chia cho cả 2. Các bác từ bi đi làm từ thiện âm thầm Phật sẽ chứng giám nhưng mấy bác xỉ vã ngừoi ta vậy thì khẩu nghiệp nó tăng gấp bội việc tốt mấy bác làm. Còn mấy bác ko làm dc việc gì giúp đời mà còn đi sỉ vã nữa thì thôi tự hiểu nghiệp chướng đi nhé.

15. Black dog Moderators Thành viên BQT Super Moderator

Theo mình : Gói gọn trong câu : Cái gì nó ra cái đó !
    Vấn đề thứ 1 : Bạn sắp chết...có thằng cha nào đó như giả thuyết của bạn thì :
    - Người mang nghiệp chướng không phải là người chỉ trích mà chính là cái thằng cha mang tiền kia, bởi nó cho không phải vì lòng tốt mà vì muốn PR nó "Đừng quên điều đó !"
    Vấn đề thứ 2: Mình không phải vô thần nhưng xin lỗi, cũng không quan trọng lắm cái chuyện "Phật chứng giám" Cái quan trọng là " mình làm và nghĩ những gì mà cho là đúng, không hại ai, chứ không phải nhìn thấy những chuyện bỉ ổi mà làm ngơ, rồi Phật sẽ chứng. Hành động mang của cải đi tặng người khốn khó nó vốn không xấu, nhưng cái cử chỉ dùng " cái hành động đó để khoe khoan" thì nó làm tiêu tan hết cái lòng tốt, và Phật trời ( nếu có thật) thì cũng chẳng ai bênh cho !
    Trả lời câu cuối của bạn :" Còn mấy bác không làm......" Mình không thích bâng quơ, bác muốn thì mình sẽ post lên cho bác xem là có làm......hay không nhé !

duchoavn thích bài này.
  16. loc9000 Thành Viên Cấp 6

Mình cũng không thích ai hay nói câu " bạn đã làm được gì cho xã hội chưa " nghe sao mà nó có mùi cải lương quá.

17. Black dog Moderators Thành viên BQT Super Moderator

Theo mình cũng không hẵn là cải lương mà sai hay đúng tùy hoàn cảnh, tùy tình huống mà dùng câu đó. Như anh bạn phía trên nêu 1 thí dụ mà mình cho là cũng na ná như thế:" Không giúp, không làm gì thì đừng có...."
    1 người lo làm, 1 người không làm mà lại chỉ trích này nọ..thì phải phát sinh câu nói đó chứ bác Chuyện khó tin nhưng có thật !

18. NghiaTG Thành Viên Cấp 4

Bởi vậy trên Facebook người ta lên án rần rần đó anh ơi. Nghĩ về chuyện từ thiện cũng lạ, ở ngoài nhiều cảnh khổ đoái hoài thấy chẳng ai giúp, hễ có chuyện gì được đưa lên báo là nhà tài trợ ùa ùa xuất hiện, chuyện từ thiện từ đó mất mất dần cái đẹp !

Black dog thích bài này.
  19. Black dog Moderators Thành viên BQT Super Moderator

Rất tâm đắc với suy nghĩ của bác !

20. tucammoi Thành Viên Kim Cương

tui thấy binh thường, lúc này có tiền là mừng rồi.