Tìm kiếm bài viết theo id

Có thằng bạn Việt kiều về chơi

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi phieuducongtu4, 13/10/16.

ID Topic : 8621153
Ngày đăng:
13/10/16 lúc 23:18
  1. phieuducongtu4 Thành Viên Cấp 5

Tuổi tham gia:
    12
    Bạn mình ở nước ngoài về, nước ngoài ở đây là nước Mỹ.

- Hẹn bạn bè cũ đi ăn, ăn xong cả đám hùn tiền trả luôn phần của bạn, vì lâu lâu bạn mới về, mời bạn một bữa có sao, chứ không phải cứ hễ Việt kiều thì phải mời Việt Nam.

- Bạn tặng quà, mỗi đứa một cái chai nước rửa tay nhỏ, ít tiền nhưng mà quý, ai cũng thích và hài lòng... chứ không phải cứ hễ Việt Kiều thì phải tặng quà mắc tiền, cao cấp.

- Không có ai nhờ bạn xách tay cái gì về Việt Nam, tại vì biết bạn cũng cầm nhiều đồ cho gia đình lắm, mà quá cân thì bạn phải bỏ tiền túi ra trả, nên thôi, cần gì có thể đặt ship hàng online, không được làm phiền bạn.

- Ngồi kể chuyện, có đứa kể hồi đó khó khăn ra sao, bạn tiếc rằng lúc đó ở nước ngoài không giúp gì được, cả đám xua tay, giúp gì mà giúp, đời ai nấy lo, người thân trong gia đình cũng cần phải tự lập, chứ đâu phải cứ ở nước ngoài nghe trong nước có chuyện là gởi tiền về giúp, coi sao đặng. Mà cũng hổng được oán trách gì khi người ta không giúp mình, vì lúc người ta đi, mình cũng có giúp được gì đâu.

- Bạn ở Việt Nam được hai tuần, cứ rảnh thì đứa này rủ bạn đi coi kịch, đứa kia rủ bạn đi coi phim nếu bạn có thời gian, để bạn hiểu giờ nước mình ra sao, vui buồn thế nào.

Việt Kiều thì cũng là người, ở nước họ, kiếm tiền cũng cực như ở Việt Nam, cũng có tiền nhà để đóng, có tiền xe để lo... muốn mua cái vé bay về Việt Nam thăm người thân đã là cả một vấn đề. Họ kiếm đồng tiền, nghe giá trị có vẻ lớn, nhưng so với mức sống ở nước họ thì cũng chỉ là vừa đủ, nên đừng áp lực bằng việc họ phải lo lắng cho những người ở nước trong.

Nghe bạn kể, hồi Tết muốn về mà không dám, vì vé mắc mà còn phải mua quà cho cả hai dòng họ... nên ở bên đó mà nhớ nhà ghê lắm...

Nghe mà thương...

7800II, joh.le, enterkia2001 and 3 others like this.
  2. phieuducongtu4 Thành Viên Cấp 5

Chủ yếu đi là do điều kiện và môi trường bên đó tốt hơn thôi...mình thấy ai đi nc ngoài về da dẻ cũng hồng hào trắng trèo ra(tất nhiên là trừ sang những nc Châu Phi nha)

3. taon Thành Viên Cấp 4

Bạn việt kiều này sướng quá đi thôi, có được toàn những người bạn tốt, thấu hiểu nhau

nhansamqua thích bài này.
  4. phieuducongtu4 Thành Viên Cấp 5

A e chơi với nhau vì cái tình,cái nghĩa...đừng để 2 chữ "Việt kiều" ảnh hưởng là dc bạn ạ

5. doicodonkhicoem Thành Viên Vàng

có nhiều thằng bạn đểu thấy VK là bú lại như ruồi bu phân.

6. loc9000 Thành Viên Cấp 6

thớt có bạn vk tốt và thật thà. Mình thấy nhiều thằng vk về nước cứ mở miệng ra là chê thế này thế nọ, nào là ở bên Mỹ thì... còn vn thì.... bà mợ nó đi so sánh Mỹ với VN là mấy thằng không được thông minh, trong khi nó ở Mỹ thì đi làm việc linh tinh không ổn định, lúc nào cũng lo thất nghiệp vậy mà về nước mở miệng như là bên đó nó sướng lắm vậy.

7800II thích bài này.
  7. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Chuẩn rồi, ăn tiền ở môi trường sống. Nó xây cái thành phốnhìn muốn ở liền. Ở đây thành phố thấy mà ghê, dơ dáy bẩn thỉu, ngập tùm lum.

-Thành phố đẹp nhất thế giới tôi vote cho Washington DC, tuyệt vời trên cả tuyệt vời, thiên đường sống là đây. Melbourne bên Úc tôi thấy bình thường (so với các nước tiên tiến khác) chả hiểu sao luôn đứng top city living.

8. nguoianhyeu Thành Viên Vàng

Bạn tui về đi đâu cũng share có sao đâu.Lớn rồi.

Hỏi nó sao rãnh về đây ,nó nói thất nghiệp ,nhà nước trợ cấp 700 /tháng nên về chơi vài tuần rồi qua kiếm việc.

Ờ nói vậy thì được chứ bô lô ba la nổ banh nhà,anh em chỉ cần vài đường là biết ngay.VK giờ là xưa rồi.

loc9000 thích bài này.
  9. loc9000 Thành Viên Cấp 6

Thằng bạn mình cũng về nước, ae hỏi nó thì nó nói là làm phụ việc trong gara xe hơi, mệt và cực lắm, tích góp gần chục năm mới dám về thăm nhà, ae hỏi nó sao thấy có người về hoài thì nó nói là mấy người đó jobless , chứ nếu có công việc đàng hoàng thì ít ai dám nghỉ việc để về nước chơi lắm.
    Thật ra người nước ngoài họ rất tiết kiệm trong chi tiêu, chẳng qua là nếu so với giá sinh hoạt ở Mỹ & VN thì thấy VN rẻ hơn cho nên họ chi tiêu phóng khoáng khi ở VN chứ nếu sang Mỹ họ không dám tiêu xài mạnh như vậy đâu.
    ví dụ về Vn đi massage thì có 30 USD là ok còn ở Mỹ thì 30usd chỉ dám đứng ngoài cửa nhìn vào.

10. choixongjong Thành Viên Vàng

30$ = ticket + tip Có thằng bạn Việt kiều về chơi

11. loc9000 Thành Viên Cấp 6

ticket thôi nhé, chỗ bèo thì cũng khoảng 120k = 6 usd, cái giá mà bên Mỹ không thể có.

Chỉnh sửa cuối: 14/10/16
  12. chimoitabuon Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Moderator

Họ hàng gần nhà mình ở bên đó khá nhiều rút ra vài điểm như sau:
    1. Tai sao ngày trước về theo theo tùm lum thứ như kẹo bánh, xà phòng => dễ chia (người xin đông lăm)
    2. Bên đó làm thì có ăn có xe đẹp, thất nghiệp hay về Vn. Một số ng từ Vn sang định cư thì ở ko nổi do bên này làm chục triệu là sống phè phơn. Bên đó làm bục mặt nên qua rồi về vì không thích nghi đc
    3. 1 sống đi rồi về hay chém mỹ thế thế nọ, đi dc vài năm về thì vãi lắm (cũng tùy ng)
    B. về phía người Việt thì thấy đúng như topic. Giờ Vn nhiều khi còn bao luôn Vk ăn chơi

nhansamqua thích bài này.
  13. choixongjong Thành Viên Vàng

zậy thì mẽo cũng có giá đó. Mạnh dạn vào nhé Có thằng bạn Việt kiều về chơi

14. loc9000 Thành Viên Cấp 6

giá 6usd hả Có thằng bạn Việt kiều về chơi - 1

15. choixongjong Thành Viên Vàng

Lạy thím đang 30$ phá giá xuống 6$ rùi. 6$ chắc mấy em Mễ nó mần cho thím Có thằng bạn Việt kiều về chơi - 1

loc9000 thích bài này.
  16. loc9000 Thành Viên Cấp 6

Có thằng bạn Việt kiều về chơi - 1Có thằng bạn Việt kiều về chơi - 2Có thằng bạn Việt kiều về chơi - 3 nói về cái khoản này thì hiepsisitinh là bậc thầy, mình không dám kakaka

17. doicodonkhicoem Thành Viên Vàng

Có bạn việt kiều Đức về VN ăn thịt chó như điên, nó nói bên đó không dám ăn thịt chó , nên thèm quá, về VN nó ăn lia lịa. không biết VK Mẽo có ăn thịt chó không ?

18. phieuducongtu4 Thành Viên Cấp 5

Topic nào a e mình cũng mạnh dạn đưa cái mát xa mát gần vào.....mấy bác trên toàn đầu độc a e VK về nước
    mà...lúc nào rủ e đi vsCó thằng bạn Việt kiều về chơi

19. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Nói vậy chứ có mấy anh công việc đàng hoàng bên Mỹ lâu lâu về VN chơi đẹp lắm . Ở KS anh ta nhờ mang gói thuốc hay cái hộp quẹt là bo 20 đồng.
    Cháu mình nó làm 2 , 3 job bên đó cực và tội nghiệp lắm . Bù lại đó làm việc tốt nên nó đi du lịch nhiều nước lắm . Thằng anh rể người Mỹ đi ăn uống chung toàn share. Hôm nay mình bao vé nó đi du lịch là hôm sau nó thuê xe chở mình đi chơi.

20. nhansamqua Thành Viên Cấp 5

mình củng có cô bạn học rất thân từ cấp 3 lấy chồng việt kiều và qua mỹ sống hơn chục năm nay, hôm trước tết về củng kéo nhóm đi gặp mặt, nói chung là thắm thiết, gặp nhau mừng quá Her nhào vô ôm từng thằng 1, trong khi ngày trước ở VN nó éo cho nắm tay nửa, Her làm kế toán cho 1 doanh nghiệp việt kiều bên đó, lương 2 ngàn mấy, mà đóng đủ thứ tiền cuối cùng chắt chiu lắm mới co dư mua gop nhà và xe, nghe nói mà nãn, ngày nào củng làm đến tối mới về, xong đem việc về nhà làm tiếp.,. mới sinh con vô bệnh viện lo hết vì có bảo hiểm, nếu không có bảo hiểm xác định 44.000 USD cho vụ án sinh con đó, và sinh xong nghỉ đúng 1 tuần phải đi làm, Kinh thiệt... mọi thứ còn lại không cần phải lo, chỉ lo làm vậy thôi, về VN tụi mình củng đi ăn nhậu, tiền thì VN hùng nhau đải luôn, xong em í mời cả đám bửa sau về nhà em ấy ở quận 7 đích thân đi chợ nấu đải anh em... nói chung tình cảm thân thiết, em ấy luôn miệng nói, tụi bây ở VN sướng gần chết, ở mỹ đừng có mơ đến chuyện cafe la cà và nhậu... làm tối mặt tối mày luôn... có điều không lo bất cứ thứ gì chỉ lo làm còn lại thì tất cả đều ok, còn VN thì vừa lo làm vừa lo trường cho con học, vừa lo ăn uống hóa chất, vừa lo đi đường xe cộ, vừa lo..... búa xua lo, mà tiền tì éo có đủ trang trải, còn bên mỹ thì chỉ lo làm mà đóng thuế còn lại tất cả khỏi phải lo.....

HiepSiSiTinh thích bài này.