Tìm kiếm bài viết theo id

Có thể tự học IELTS ở nhà không? Bật mí 4 giai đoạn tự học IELTS hiệu quả

Thảo luận trong 'Việc Làm - Học Hành' bắt đầu bởi thuthaooh, 18/5/22.

ID Topic : 9676213
  1. thuthaooh Thành Viên Mới

Tuổi tham gia:
    1
    Có thể tự học IELTS không? Làm thế nào để đạt điểm IELTS cao? Là những câu hỏi thường xuyên xuất hiện trên các các group bàn thảo về tiếng Anh. Đáp án cho nghi vấn này còn phụ thuộc vào gần như nhân tố như trình độ tiếng Anh hiện nay, sự chăm chỉ và phấn đấu của người học.

Đặc biệt là với các bạn khởi đầu học IELTS từ Báo cáo 0 thì việc xác định trình độ của bản thân và lập mưu hoạch học tập theo từng giai đoạn là rất cần phải có. Trong bài viết này mình sẽ chia sẻ với bạn cách tự học IELTS hiệu quả dành cho người mới khởi đầu. Hãy theo dõi bạn nhé!

Có thể tự học IELTS ở nhà không? Bật mí 4 giai đoạn tự học IELTS hiệu quả

1. Liệu có thể tự học IELTS ở nhà được không?

IELTS, là 1 bài kiểm tra trình độ tinh thông tiếng Anh của người dự thi. Đây là 1 bài kiểm tra quốc tế dành cho các người học tiếng Anh như một tiếng nói thứ hai.

Có 2 loại bài thi IELTS: IELTS Academic và IELTS General Training. Dù rằng cả hai đều được tiêu dùng để tìmhiểu kỹ năng tiếng Anh của bạn, nhưng với 1 số khác biệt giữa hai bài thi này:

• IELTS Academic. bốn kỹ năng nghe, nói, đọc, viết dành cho các bạn muốn học đại học hoặc làm cho việc trong một môi trường học thuật. Rộng rãi sinh viên muốn đi du học ở 1 quốc gia kể tiếng Anh thường sẽ chọn làm bài kiểm tra này.

• IELTS General Training. vẫn là nghe, nói, đọc, viết, nhưng phù hợp hơn với những người đang theo học dưới trình độ đại học, các người đang tìm kiếm việc làm cho hoặc thiên di đến Úc, Canada, New Zealand, Anh.
    Với chứng chỉ IELTS trong tay là bằng cớ rõ ràng nhất để chứng minh cho những trường đại học, nhà tuyển dụng và những cơ quan chuyên môn trên toàn toàn cầu thấy rằng bạn sở hữu thể dùng thành thục tiếng Anh trong giao tiếp cũng như trong học tập, công tác.

Hầu hết các thông báo cần biết đều đã được tổng hợp trong bài viết Chứng chỉ IELTS là gì? Tổng hợp các điều bạn cần biết về IELTS. Bạn có thể đọc và tham khảo thêm để hiểu hơn nhé.

Trả lời cho nghi vấn “Có thể tự học IELTS tại nhà được không?” thì IELTS mình xin tư vấn là “hoàn toàn có thể”.

Đặc biệt là đối với những bạn chưa có điều kiện cũng như vốn đầu tư để tham gia các khóa luyện thi IELTS ở trung tâm, bạn có thể tự học IELTS tại nhà và đạt được band điểm mong muốn nếu như bạn lên được lộ trình và mục tiêu học tập rõ ràng, thêm vào đó là bạn cần thực sự tâm huyết.

Có thể tự học IELTS ở nhà không? Bật mí 4 giai đoạn tự học IELTS hiệu quả - 1

Không những thế điều quan yếu là bạn cần vạch ra cho mình một lộ trình học tập cụ thể, đặc thù là mang những bạn mới khởi đầu làm quen có IELTS thì việc xây dựng tri thức nền tảng là rất cần yếu. Vậy, tự học tiếng Anh IELTS như thế nào để đạt được kết quả rẻ nhất? Và cần đồ vật các gì trong suốt quá trình tự học IELTS?

Mình sẽ giải đáp thắc mắc trên trong phần 3: 4 thời kỳ tự học IELTS tại nhà. Cùng khám phá xem ấy là những công đoạn nào nhé.

Bài viết liên quan:
    3. 4 Giai đoạn của việc tự học IELTS tại nhà

Mỗi người sẽ có phương pháp tự học IELTS khác nhau, không những thế, theo mình, quá trình tự học IELTS nên chia thành 4 giai đoạn:

• GĐ 1: Xác định chỉ tiêu và chuẩn bị kỹ lưỡng

• GĐ 2: Củng cố nền móng

• GĐ 3: Luyện kỹ năng

• gđ 4: Luyện đề
    Chúng ta cùng đi chi tiết vào từng công đoạn để xem từng công đoạn, bạn sẽ cần làm gì nhé!

3.1. Xác định tiêu chí, chuẩn bị kỹ lưỡng

Trước khi bắt tay vào xây dựng lộ trình tự học IELTS tại nhà, bạn cần biết khả năng tiếng Anh của mình đang ở đâu. Bạn cũng nên nghiên cứu kỹ cấu trúc bài thi IELTS sở hữu từng kỹ năng để đánh giá được ưu thế, điểm yếu của bản thân.

Nếu bạn chưa biết trình độ hiện tại của mình thì có thể đăng ký ngay thi thử IELTS TẠI ĐÂY nhé!

Việc xác định đúng band điểm bây giờ sẽ giúp ích gần như cho bạn trong việc xác định lịch trình học thích hợp với trình độ hiện tại của bản thân cũng như xác định những kỹ năng cần tập hợp hay kiến thức cần trau dồi, củng cố.

Sau khi biết được thực lực bây giờ của mình, hãy xác định rõ ràng tiêu chí bạn cần đạt được. Việc xác định chỉ tiêu thi IELTS sẽ giúp bạn duy trì “ngọn lửa” nhiệt huyết trong công đoạn luyện thi, tự cổ vũ bản thân vì những tiến bộ rõ rệt sau 1 thời kì nhất mực.

Để xác định chỉ tiêu tự học IELTS chuẩn xác và cụ thể, bạn với thể áp dụng cách thức SMART:

• S – Specific : Cụ thể, dễ hiểu.

• M – Measurable : Đo lường được

• A – Attainable : Có thể đạt được

• R – Relevant : Thực tại

• T – Time-Bound : Thời gian hoàn thành
    Có thể tự học IELTS ở nhà không? Bật mí 4 giai đoạn tự học IELTS hiệu quả - 2

1. Specific: Mọi tiêu chí của bạn phải cụ thể, dễ hiểu. Hầu hết những người tự học IELTS thường đặt ra những chỉ tiêu “chung chung” như 6.5, 7.0,…. Khi mà chưa hề mang 1 khái niệm gì về việc để đạt được mức điểm đó bạn cần bỏ ra bao lăm thời gian, học như thế nào, học bằng tài liệu gì?

Thay vì một chỉ tiêu mơ hồ tương tự, hãy làm cho nó trở nên thật rõ ràng, cụ thể và dễ hiểu. Ví dụ như đạt được band điểm 7.0, hay 8.0 trong 3 tháng tới (và bạn sẽ dành ra 5 tiếng mỗi ngày để tự học IELTS,…).

2. Measurable: Hãy đặt ra các Thống kê cụ thể để đo lường tính hiệu quả cũng như mức độ hoàn tất những đầu việc bạn đã đề ra.

Ví dụ bạn đặt ra cho mình mục tiêu dành 4 tiếng mỗi ngày để tự học IELTS, trong đấy 15 phút ôn tập từ mới, 30 phút luyện nghe, 30 phút đọc báo,…

3. Attainable: Hãy đặt ra band điểm tiêu chí nằm trong khả năng của bạn. Nếu trình độ tiếng Anh của bạn đang ở mức 3.0 thì tự học IELTS và đạt 8.0 trong vòng 6 tháng là khá khó khăn.

Theo thang điểm chấm thi, mình Đánh giá rằng 6.5 - 7.0 là mục tiêu khả thi mà người tự học IELTS mang thể đạt được. Mức điểm này vừa biểu lộ được năng lực dùng tiếng Anh vừa đáp ứng điều kiện du học, làm việc hiện tại.

4. Relevant: tiêu chí của bạn cần phải thực tại và sở hữu can dự tới tiêu chí dài hạn của bạn.

Ví dụ: Bạn đặt cho mình chỉ tiêu thi IELTS. Bạn cần xác định rằng bạn thi IELTS để làm gì? Để đi du học, định cư hay tiêu dùng trong công việc? Trả lời được những thắc mắc này sẽ giúp bạn đưa ra quyết định nên thi IELTS Academic hay IELTS General Training.

5. Time-bound: một mục tiêu mà không bị giới hạn bởi thời kì sẽ không hề là một chỉ tiêu đúng nghĩa. Có các bạn tự học IELTS tại nhà thì việc thiết lập thời gian ôn thi lại càng quan trọng hơn. Thời kì càng gấp rút thì động lực học tập của bạn lại càng to.

3.2. Củng cố nền móng

Đây là bước đầu tiên trong lộ trình tự học IELTS cho người mới bắt đầu, người học hướng tới chỉ tiêu 0 - 3.0. Thời điểm này sẽ rất vất vả và dễ cảm thấy sờn lòng nên các bạn mất gốc cần giữ vững phấn đấu, kiên trì với chỉ tiêu của mình.

Trong giai đoạn này, người học cần tập trung vào ngữ pháp, từ vựng và phát âm căn bản. Các tri thức ngữ pháp quan yếu cần nắm vững bao gồm: 12 thì trong tiếng Anh, chiếc từ, … Về từ vị Cả nhà nên tự học IELTS theo chủ đề như Body, Hometown, Transportation...

Để học phát âm hiệu quả và chính xác, các bạn có thể tập luyện thạo bảng phiên âm quốc tế IPA và phối hợp bí quyết Shadowing (nhại lại).

Một số kênh Youtube mà mình thường khuyến khích các bạn học viên nên xem và nhại theo: English with Lucy (dành cho những bạn thích giọng Anh - Anh), VOA Learning English, TED Talks, …

Ngoài ra những cuốn sách như: Oxford Word Skills Basic, Destination B1 Grammar & Vocabulary, .. Cũng giúp ích phần nhiều cho việc trau dồi vốn từ vựng cùng ngữ pháp.

Có thể tự học IELTS ở nhà không? Bật mí 4 giai đoạn tự học IELTS hiệu quả - 3

Sau khi đã xây dựng nền móng tiếng Anh căn bản, Các bạn nên tập trung vào hai kỹ năng Listening và Reading, bởi đây là 2 kỹ năng dễ tập với nguồn tài liệu phong phú, dễ kiếm tìm.

Đối sở hữu kỹ năng Listening, hãy dành ít ra một giờ mỗi ngày cho việc Nghe – Chép chính tả. Bạn sở hữu thể chọn bất cứ nguồn nào bạn thích miễn là nó ưu tín, dành đầu tiên những trang với file transcript nội dung bài nghe.

Giai đoạn đầu, với mỗi bài nghe, bạn nên nghe 3 lần.

• Lần 1: Nghe tất cả audio để hiểu sơ qua nội dung chính.

• Lần 2: Nghe từng câu ngắn và bấm nút dừng lúc kết thức 1 câu. Sau đó ghi lại các gì bạn nghe được, cứ như vậy cho đến hết bài.

• Lần 3: Nghe lại đầy đủ audio. Dùng bút đỏ để sửa lại những lỗi sai hoặc bổ sung thông báo mình chưa nghe được. Chung cuộc, mở file transcript để kiểm tra lại phần bạn đã ghi chép.
    Phương pháp Nghe - Chép chính tả này giúp đôi tai bạn trở thành nhạy bén sở hữu từng chi tiết của bài nghe. Sau này lúc bước vào thời kỳ luyện đề, bạn sẽ ngạc nhiên khi nhận thấy rằng bạn sở hữu thể nghe rõ ràng từng từ 1 mà ko bị bỏ sót âm cuối của danh từ số nhiều hay chỗ nối âm nào cả.

Tương tự với phương pháp tự học IELTS Listening, để làm cho quen với kỹ năng Reading, các bạn cũng nên khởi đầu bằng các bài đơn giản trước.

Những cuốn sách và tài liệu Reading chất lượng mà bạn có thể tham khảo bao gồm bộ tài liệu Complete IELTS band 4.0-4.5, Active Skills for Reading, Intensive Reading for IELTS, Get ready for IELTS Reading.

Ngoài việc vun đắp và củng cố nền móng, Cả nhà hãy tranh thủ Phân tích cấu trúc và mục tiêu chấm điểm từng kỹ năng của bài thi IELTS. Mỗi kỹ năng có mấy phần, mỗi phần kéo dài bao lâu, phần nào thường dễ và khó hơn các phần khác, …

Có thể tự học IELTS ở nhà không? Bật mí 4 giai đoạn tự học IELTS hiệu quả - 4

Bạn cũng có thể tham gia vào các group, diễn đàn tự học IELTS để xem san sớt của những người đã đạt IELTS Band 7.0+, lưu lại các kinh nghiệm và phương pháp hay để ứng dụng sau này.

3.3. Luyện kỹ năng

Sau giai đoạn củng cố nền móng, trình độ của bạn sẽ tương đương mang band điểm 3.0. Đây là mức điểm diễn đạt bạn mang nền tảng tiếng Anh căn bản. Để tăng band điểm lên mức tiêu dùng tiếng Anh trung bình (tương đương band điểm 5.0), thời kỳ này bạn sẽ tập trung tập dượt các kỹ năng, cùng lúc mang việc nâng cao vốn từ vựng, ngữ pháp.

Nếu bạn chọn bài thi IELTS Academic thì cần trau dồi từ vị học thuật (Academic Vocabulary). Về ngữ pháp bạn nên khởi đầu Đánh giá về câu phức, mệnh đề quan hệ, câu thụ động... Bạn mang thể tham khảo hai cuốn sách Vocabulary for IELTS và Grammar for IELTS Cambridge để học tốt các nội dung này.

Có thể tự học IELTS ở nhà không? Bật mí 4 giai đoạn tự học IELTS hiệu quả - 5

Đối với bốn kỹ năng, người học nên lập thời khắc biểu. Tỉ dụ mỗi ngày càng tới 2 tiếng cho mỗi kỹ năng hoặc mang thể dành đầu tiên dành thêm thời gian cho kỹ năng bạn cảm thấy mình vẫn còn yếu.

Với 2 kỹ năng Listening và Reading, bạn tiếp diễn khiến những bài tập ở trình độ cơ bản và tập kết vào các chủ đề thường xuất hiện trong IELTS như education (giáo dục), health (sức khỏe), science (khoa học), technology (công nghệ), ….

Trong giai đoạn 3.0 - 5.0 này, bạn mang thể bắt đầu tư vấn những câu hỏi trong phần part 1 và part hai của đề thi IELTS Speaking. Lúc luyện nhắc nên chú ý cách thức khai triển, trình bày ý tưởng và tiêu dùng collocation, idioms, phrasal verbs thích hợp.

Đây cũng là quá trình bạn khiến cho quen sở hữu 2 task của Writing IELTS bằng phương pháp học viết những dạng bài thường gặp, phương pháp khai triển ý và bố cục tiêu chuẩn của 1 bài viết.

Những cuốn sách được soạn theo bộ là chọn lọc phù hợp cho những người nào muốn tăng trưởng đồng đều cả bốn kỹ năng. mình gợi ý bạn mang thể tự học IELTS bằng những bộ sách sau:

• Bộ 5 cuốn IELTS Preparation

• Complete IELTS 5.0-6.5

• Bộ sách Reading, Listening, Writing và Speaking for IELTS của Collins
    Tuy nhiên, mình vẫn khuyên người học nên kiếm tìm sự viện trợ từ thầy giáo có kinh nghiệm luyện thi IELTS, đặc trưng là sở hữu kỹ năng Speaking, Writing - 2 kỹ năng khó và dễ mắc lỗi sai nhất.

3.4. Luyện đề

Ở giai đoạn của lộ trình tự học IELTS này, người học nhắm tới tiêu chí 7.0+. Công tác bây giờ của bạn chỉ có tập luyện, tập dượt và tập dượt.

Bạn sở hữu thể dựa trên lộ trình tự học IELTS mình đã vun đắp như sau:

1. Reading: sử dụng bộ Cambridge IELTS 7-16. Lưu ý là lúc mới bắt đầu luyện đề, bạn chưa cần tạo sức ép thời kì cho mình. Điều quan trọng lúc tự học IELTS Reading là bạn cần:

• Hiểu vì sao bạn lại chọn đáp án này. Thông tin nào trong bài đọc giúp bạn sắm ra câu trả lời đúng? Đừng chỉ làm cho sơ lược hoặc đoán bừa, sẽ chẳng giúp ích gì cho quá trình học của bạn cả.

• Học cách paraphrase. Nghi vấn và phương pháp diễn đạt trong bài đọc thường ko giống nhau bởi người ra đề sẽ dùng từ đồng nghĩa hoặc cấu trúc câu khác để cộng truyền tải một nội dung. Cho nên, sau lúc kiểm tra đáp án, hãy đối chiếu lại bài đọc có phần nghi vấn để tìm ra các từ đồng nghĩa (synonyms).
    Học cách paraphrase và tập luyện theo phương pháp này sẽ giúp bạn tìm thông báo trong bài đọc tốc độ hơn.

Sau khi đã khiến cho được một số lượng đề khăng khăng và quen thuộc với những kỹ năng làm bài, bạn với thể chú ý hơn đến thời gian để làm quen mang sức ép thời gian trong phòng thi.

Có thể tự học IELTS ở nhà không? Bật mí 4 giai đoạn tự học IELTS hiệu quả - 6

2. Listening: bạn có thể tự học IELTS Listening qua 1 số bộ tài liệu sau:

• Cambridge IELTS 7-16: cấu trúc và tốc độ nghe tương đối sát có đề thi thật. Cuối sách mang Audio Script và đáp án để bạn mang thể rà soát lại câu tư vấn của mình. Hãy tiếp diễn duy trì nghe – chép chính tả mang section 3 và 4, hai phần khó nhất của bài thi nghe.

• IELTS Recent Actual Listening Test Vol 1, 2, 3, 4: đây là bộ sách chuyên về Listening. Mỗi cuốn sách sẽ bao gồm 4 bài Test, mỗi bài Test mang format và độ khó tương đương có đề thi IELTS thật.

• IELTS Exam của Barron: cuốn sách này sở hữu chia ra hai phần là Academic test và General Training test. Mỗi bài nghe đều sở hữu đi kèm Audio Script ở cuối sách.
    3. Speaking: trong giai đoạn này, hãy quyết tâm luyện đề cập phổ biến nhất với thể. Mình khuyên bạn nên dùng cuốn 31 High-scoring Formulas lớn Answer the IELTS Speaking Question.

Cuốn sách này gồm 3 phần, tương ứng với cả 3 part của đề thi IELTS Speaking:

• Part 1: 21 cấu trúc có IELTS Speaking part 1

• Part 2: 4 cấu trúc với IELTS Speaking part 2

• Part 3: 7 cấu trúc sở hữu IELTS Speaking part 3
    Mỗi cấu trúc tương ứng có một Unit. Mỗi Unit có hai phần: Answer Order và Language Steps. Phần Answer Order sẽ giúp bạn trả lời cho câu hỏi “Nói chiếc gì?”, phần Language Steps sẽ cung cấp 1 số từ vị và cấu trúc ngữ pháp để bạn biết “ Nên kể như thế nào?”.

Ngoài ra, mỗi tuần, dành trong khoảng 1 tới hai buổi để luyện kể tiếng Anh có người bản xứ. Phương pháp này rất hiệu quả, nhưng ví như bạn ko mua được người bản xứ để trò chuyện, tự lập hàng ngũ có bạn bè để luyện nói cũng khá rẻ. Điều quan yếu là bạn cần tạo điều kiện để bản thân áp dụng kiến thức đã học vào giao thiệp trong đời thực.

4. Writing: lúc này bạn cần kết hợp giữa việc luyện viết theo dạng và phân tách các bài cái band >=8.0 trong sách Cambridge IELTS 7-16 và những nguồn Writing uy tín khác. Duy trì thói quen mỗi tuần tự viết một bài và nhờ giáo viên dày dạn kinh nghiệm chấm điểm và chữa lỗi sai bạn đang mắc phải.

4. Bí quyết tự học kết hợp với thực hành

1 số cách tự học IELTS kết hợp với thực hành hiệu quả mà mình gợi ý bạn nên làm theo:

• Dành ít ra 4 tiếng mỗi ngày để học và tập dượt 4 kỹ năng Nghe - nhắc - Đọc - Viết.

• Phân chia thời kì đồng đều cho mỗi kỹ năng hoặc dành nhiều thời gian hơn cho kỹ năng bạn còn yếu.

• Dành thời kì xem các bộ phim say mê bằng tiếng Anh sẽ giúp bạn vừa giải tỏa bít tất tay, vừa sở hữu thể tích lũy thêm vốn từ và luyện nghe mà không hề cảm thấy sức ép.

• Tự học IELTS bằng phương pháp tạo thói quen nghe, đọc mọi thứ bằng tiếng Anh
    Có thể tự học IELTS ở nhà không? Bật mí 4 giai đoạn tự học IELTS hiệu quả - 7

• Chịu khó tra từ vựng mỗi khi gặp từ mới. mình khuyến khích bạn nên dùng tự vị Anh - Anh thay vì tự vị Anh - Việt.

• Thực hành tự nói và thu âm lại. Có thể kể về bất cứ chủ đề gì bạn thích. Nếu như bạn cảm thấy khó trông thấy lỗi sai trong phát âm hay ngữ điệu của mình, hãy tìm đến các người bạn hoặc thầy giáo với chuyên môn, kinh nghiệm để cải thiện kỹ năng Speaking 1 phương pháp thực thụ hiệu quả

• Tự học IELTS Academic Writing thường mất đầy đủ thời kì. Nên kể từ việc viết những câu đơn, đoạn văn ngắn, sau đấy mới viết các câu phức, câu ghép và 1 bài văn hoàn chỉnh.

• Tự học IELTS qua các kênh Youtube chưa bao giờ là nhàm chán. Tham khảo một số kênh Youtube nổi tiếng và chất lượng như: Learn English with Emma, AcademicEnglishHelp, IELTS Ryan,...

• Update thông tin chi tiết về cấu trúc bài thi IELTS và đồ mưu hoạch chinh phục bốn kỹ năng: Listening, Speaking, Writing, Reading.
    Để ghi nhớ từ vựng tiếng Anh bạn có thể làm theo các cách dưới đây:

• Ghi chép lại từ vựng mới và định nghĩa kèm ví dụ vào một cuốn sổ nhỏ

• Liên tực ứng dụng các từ mới đã học vào bài kể hoặc bài viết của mình.

• Vẽ sơ đồ Mindmaps sẽ giúp bạn ghi nhớ từ mới tiện dụng hơn.

• Nhờ một người bạn hoặc thầy giáo giúp bạn kiểm tra từ vị cũng như cách thức phát âm.

• Chịu khó đọc báo hoặc tin báo bằng tiếng Anh như New York Times, BBC, … ngoài ra bạn có thể học được thêm đầy đủ từ vựng IELTS hay ho trong quyển “How to boost your vocabulary score in IELTS writing and speaking” hoặc tham khảo từ vựng mà mình đã tổng hợp trong phần Vocabulary nhé.
    Vậy để tự học IELTS tại nhà đạt kết quả cao, bạn cần đầu tư nhiều thời gian và công sức cùng với 1 phương pháp nghiêm chỉnh, chí ít 4 tiếng mỗi ngày để nâng cao và cải thiện các kỹ năng. Và đừng quên cập nhật những phương pháp học, chiến thuật luyện thi IELTS mới nhất đến từ mình bạn nhé.