Tìm kiếm bài viết theo id

Cuối năm gặp chuyện buồn - AE rành luật tư vấn giúp mình !!!

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi fashionAZ, 2/2/16.

ID Topic : 8330712
Ngày đăng:
2/2/16 lúc 23:05
  1. fashionAZ Thành Viên Kim Cương

Tuổi tham gia:
    15
    Mình có quen 1 người - cũng là thành viên 5s buôn bán lâu năm . Trước đây mình có buôn bán vs người này vài lần rất sòng phẳng .

Đợt tháng 11 vừa rồi mình có gửi người này bán giúp vài cái đồng hồ trị giá thật gần 200 triệu nhưng mình muốn xả nhanh vì ko còn thời gian kinh doanh nữa nên mình chỉ bán với giá 70trieu . Người này bảo mình đem đồng hồ qua nhà giao ( địa chỉ nhà này vẫn ghi trên các topic buôn bán của người này và mình cũng đến giao dịch vài lần rồi ) nhận hàng xong người này có xác nhận qua tin nhắn cho mình . Hẹn mình 10 ngày sẽ thanh toán đủ .

Nhưng đến tháng 1 mình vẫn chưa nhận được tiền , gọi thì nói kẹt này kẹt nọ ( mình bảo đưa lại hàng thì ko đưa ) . Mình sốt ruột nên có qua nhà tìm thì gặp ba mẹ người này . Ba mẹ người này nói đây chỉ là nhà mướn để gia đình kinh doanh , mình nói là cho gặp người kia thì ba mẹ nó nói là ko ở chung vs gia đình từ lâu , lớn rồi tự làm tự chịu ( mình rất bức xúc vì người lớn mà nói chuyện coi con cái như ko có )Cuối năm gặp chuyện buồn - AE rành luật tư vấn giúp mình !!!

Mình làm dữ kiu công an phường lại thì công an phường nói mình lên làm tờ tường trình để kiện . Chắc mẹ nó nghe được nên mới vào trong gọi đt cho nó . Nó mới gọi lại cho mình năn nỉ xin ít hôm xoay tiền . Mình đồng ý thì vài hôm chuyển khoản cho mình được 4trieu rồi im tới giờ luôn . Mình gọi thì tiếp tục bài ca hẹn tới hẹn lui ...Cuối năm gặp chuyện buồn - AE rành luật tư vấn giúp mình !!! - 1

Vậy xin ae nào rành luật tư vấn giúp mình . Nếu bây giờ người này trốn thì có bị ghép vào tội lợi dụng tín nhiệm lừa đảo chiêm đoạt tài sản ko ? Nếu thưa thì thưa tại cơ quan nào ? Chi phí cao ko ? Hơn nữa nhà cửa ko rõ ràng như vậy thì làm sao cơ quan chức năng gửi thư triệu tập ??? ( tất cả tin nhắn nhận hàng , hẹn tới hẹn lui mình vẫn còn lưu cả )Cuối năm gặp chuyện buồn - AE rành luật tư vấn giúp mình !!! - 2

Thank tất cả mọi ngừoi đã dành thời gian đọc và tư vấn chia sẻ cho mình ! Chúc toàn thể mọi người 1 mùa xuân an lành - hạnh phúc !!!

Chỉnh sửa cuối: 2/2/16
  2. tudiep_27 Thành Viên Cấp 5

Bác ra mấy văn phòng luật họ tư vấn cho, phí 100k, nếu có nhu cấu họ làm chọn gói cho bạn luôn

3. backmask923 Thành Viên Cấp 3

Có 2 cơ quan bạn có thể nhờ giải quyết trong trường hợp này:
    1. Toà án
    2. Cơ quan công an.
    Tuy nhiên, vì người này hiện không biết nơi cư trú ổn định nên chọn toà án không khả thi. Do đó, bạn đến công an trình báo để nếu có dấu hiệu hình sự thì có thể truy nã người này về.

4. ndbinh Thành Viên Bạch Kim

mình mà biết bạn bán đồng hồ thì ngon rồi

5. nhansamqua Thành Viên Cấp 5

cuối năm mà còn gặp chuyện, chia buồn cùng thớt

6. fashionAZ Thành Viên Kim Cương

Cám ơn mấy bro góp ý ! Thật sự hoang mang .

7. fashionAZ Thành Viên Kim Cương

Có ai rành luật ko giúp mình với !!!

8. Joy&joy Thành Viên Kim Cương

Đồng hồ gì mắc vậy bác.
    Bác thử gọi ông đó nói chuyện nếu không ok thì chuyển cho cty thu hồi nợ thử
    Nghe đến cty thu hồi nợ chắc ông đó cũng ngại nhỉ Cuối năm gặp chuyện buồn - AE rành luật tư vấn giúp mình !!!

9. lamcuong12 Banned

Nợ này chỉ đem ra toà an thôi...cũng đơn giản mà...chỉ 70triệu.nó dám trốn ko...trong khi con ba me nó...
    Bên thua sẽ chịu toàn án phí.
    Nhắc đến kiện tụng thì ai cũng ngại.bro ngại 1.nhưng ng ta ngại 10.
    Theo mình cư ra bên phường.có văn phòng luật sư hỗ trợ miễn phí.bro co sao trình bày thế.
    Con ra mấy cty thu no dùm.70tr.mất 20_30triệu...dinh đến trái pháp luật.ko nên

10. fashionAZ Thành Viên Kim Cương

Mình tức cái ở chỗ cha mẹ người lớn mà nói chuyện kiểu ko hợp tác như bao che vậy . Nào là ko ở chung lâu rồi , ai làm người nấy chịu bla..bla...
    Mình đi thưa thì liệu có truy nã hay câu lưu được ko ta . Vì chỗ ở ko xác định được !!!

11. choixongjong Thành Viên Vàng

Thì đúng rùi, có còn vị thành niên đâu mà bắt đền cha mẹ. Bây giờ thì làm đơn đưa CA thui, giao dịch miệng không có giấy tờ gì cả thì cũng khó. Cao lắm là bên CA mời lên hòa giải, bên kia hứa trả là xong chuyện. Còn chừng nào trả là ...chuyện khác

12. dokhai Thành Viên Cấp 4

Cuối năm toàn người ko đàng hoàng, mình cũng đang bị 2 người dựt nợ mà chưa biết làm sao

13. achiles1407 Thành Viên Cấp 4

Thứ 1, bạn có thể kiện ra CA Phường, nếu thấy con nợ có dấu hiệu trốn nợ. Bạn cứ ra Phường làm tờ khai, tố cáo vụ việc trên. Theo nguyên tắc CA sẽ triệu tập đối tượng về để giải quyết, nếu đối tượng về thì CA sẽ làm rõ có đúng như nội dung như đơn tố cáo hay ko. Nếu đối tượng ko ra, nghĩa là có dấu hiệu bỏ trốn, CA sẽ tiếp tục gửi hồ sơ lên CA Quận để xử lý hình sự
    Thứ 2, nếu con nợ về, kể khó kể khổ, hẹn này hẹn nọ, tất nhiên CA cũng chỉ biết vậy. Bạn có thể kiện ra tòa án nhân dân cấp quận. Hướng xử lý của Tòa đối với các vụ án dân sự kiểu này thì cũng là để 2 bên thương lượng, để bên nợ có phương án trả nợ, rồi bạn đành chờ bên kia thực hiện nghĩa vụ, nếu bên kia ko hoàn thành nghĩa vụ theo phương án trả nợ, lại phải tiếp tục kiện để tòa có phương án cưỡng chế nếu đối tượng có đứng tên tài sản (xe cộ, nhà cửa,...) nếu đối tượng ko đứng tên tài sản nào thì chỉ biết nhìn nhau cười thôi

14. redpansy Thành Viên Mới

Bạn ơi không giấy tờ gì thì cũng khó lắm nha. Bạn mà ra tòa thì phí luật sư với phí tòa cũng mệt, dù bạn thắng nó phải trả phí cho tòa. Thôi, giờ gọi đến một văn phòng luật (không nhất thiết VP LUẬT SƯ), họ tư vấn sơ cho, không mất phí đâu. Rồi mà tính tiếp.

15. fashionAZ Thành Viên Kim Cương

Cám ơn các bạn !!!!

16. stara1234 Thành Viên Cấp 5

Chia buồn cũng bạn, bạn có thể trình bày với công an xem có dc j không

17. fashionAZ Thành Viên Kim Cương

Cám ơn bạn !!!!!!!!!

18. $kute911$ Thành Viên Cấp 4

Như tóm tắt của chủ topic thì mình xin tư vấn như sau!
    Thứ 1: đây được xem là 1 cuộc giao dịch buôn bán bình thường, nhưng do bên kia có vấn đề j đó mà không trả tiền cho bạn! Bạn nên lên cơ quan công an quận mà trình bày, chắc ăn thì bạn nên viết đơn! Nội dung là viết về hành vi lừa đảo, mình nhắc thế này nếu bạn muốn xử lý hình sự tội LĐCĐTS thì bạn phải viết sao cho nó có mùi lừa đảo, ví dụ như lấy đồng hồ của bạn đem đi bán rồi, bán lỗ bán lời j đó mà không trả tiền cho bạn, tránh mặt và k có ý muốn trả tiền hoặc tài sản đã chiếm đoạt! Giống cái vụ đặt cọc iphone xog trốn mất tiu đó (nổi tiếng 5s và nhật tảo).về phần viết đơn thì bạn cũng nên nhờ luật sư viết, văn viết luật sư mà muốn buộc tội là khỏi chê!
    Thứ 2: bạn không nên ngần ngại mà đưa việc này ra trước PL, cho dù có tốn tiền bạn cũng phải theo tới cùng! Từ đó bạn sẽ có kinh nghiệm trong kiện tụng, sau này có j đỡ tốn tiền tư vấn luật sư! Nói thật, đời con người ai ai rồi cũng sẽ vướng kiện tụng thôi, k bik là đứng ở vị trí nguyên đơn hay bị đơn, bị cáo hay bị hại! Coi như đợt này bạn vướng cho có!
    Thứ 3: cơ quan có thẩm quyền gửi giấy triệu tập như bạn hỏi bao gồm cơ quan điều tra các cấp, toà án nhân dân các cấp, và 1 cơ quan nữa mà người dân mình hay quên, đó là Viện kiểm sát (đây mới là cơ quan rành luật nhất), bạn gửi đơn công an quận mà sau khi xem xét k thấy dấu hiệu lừa đảo thì bạn nên tìm đến VKS quận, VKS sẽ hướng dẫn bạn làm đầy đủ thủc tục mà k cần tiền tư vấn như luật sư! Mà một khi họ yêu cầu khởi tố thì 90% là có tội! Họ sẽ đề nghị tạm giữ tạm giam, đề nghị ra quyết định truy nã...
    Còn j k hỉu thì bạn cứ hỏi! Mình sẽ cố gắng trả lời

fashionAZ thích bài này.
  19. choixongjong Thành Viên Vàng

Cuối năm gặp chuyện buồn - AE rành luật tư vấn giúp mình !!!--->Cuối năm gặp chuyện buồn - AE rành luật tư vấn giúp mình !!! - 1---->Cuối năm gặp chuyện buồn - AE rành luật tư vấn giúp mình !!! - 2----->Cuối năm gặp chuyện buồn - AE rành luật tư vấn giúp mình !!! - 3