Tìm kiếm bài viết theo id

Đạo đức nghề nghiệp

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi Tô Mẫn, 21/10/17.

ID Topic : 8982992
Ngày đăng:
21/10/17 lúc 10:55
  1. Tô Mẫn Thành Viên Vip

Tuổi tham gia:
    14
    Đạo đức nghề nghiệp
    1. Cô giúp việc đã làm việc cho gia đình tôi liên tục 10 năm nay, mấy hôm trước, cô ấy lần đầu tiên xin tôi cho nghỉ phép một tuần. Sau khi trở về nhà, tôi phát hiện ra cô ấy đã bọc lên chiếc sọt rác trong phòng bếp 7 chiếc túi đựng rác một cách ngay ngắn, cẩn thận.
    Tôi cho rằng đây chính là đạo đức nghề nghiệp.
    2. Năm trước đến Hồ Thanh Hải du lịch, quen biết một lái xe, chỉ có trình độ văn hóa tiểu học, nhưng mỗi ngày đều mặc áo sơ mi quần âu phẳng phiu, hôm nào cũng đến trước 10 phút để đợi khách, ghế ngồi mỗi ngày đều được lau sạch sẽ, trên xe đã chuẩn bị miễn phí một số đồ như: thùng rác để đựng rác, nước khoáng, khăn ướt, chăn mỏng để ngủ. Kèm theo một chiếc máy chụp hình, lặng lẽ chụp khoảnh khắc khách đang ngắm cảnh, hoặc những cảnh vật xa xa, lúc chia tay sẽ tặng lại cho khách.
    Tôi cho rằng đây chính là đạo đức nghề nghiệp
    3. Vì làm đồ dùng trong nhà nên tôi có quen biết một ông thợ mộc, ông ấy kinh doanh rất lớn, làm thủ công bằng tay thì vô cùng chậm chạp, trong suy nghĩ của mình, tôi thường hay dè bỉu chê bai những công việc mà không có tốc độ. Mặc dù hai kiện đồ đạc mà tôi đặt mua của ông không có giá trị lắm, nhưng mà lúc đo kích thước ông đã tự mình đến, ông nói làm như vậy là muốn “xem xem vách tường nhà của anh màu gì, dùng loại gỗ này có được hay không”. Lúc giao hàng ông ấy cũng đích thân đưa một nhân viên đến vì sợ sắp đặt không thích hợp, ông lo lắng ngay cả vị trí mà tôi đặt có thể cũng không phù hợp với dự tính của ông, ông vuốt ve những đầu gỗ bóng loáng trơn nhẵn với một ánh mắt tràn đầy yêu thương.
    4. Khi học chơi tennis tại câu lạc bộ tennis có quen biết một vị huấn luyện viên, ông thu phí hơi đắt so với một số huấn luyện viên khác, nhưng chưa bao giờ thấy ông chiếm dụng thời gian của học viên để nhận điện thoại hay gọi điện thoại, hút thuốc, uống nước, đi vệ sinh, cũng không chào mời học viên mua thẻ hội viên, thiết bị vợt, nhưng nếu học viên có vấn đề cần hỏi ý kiến, ông có thể đưa ra câu trả lời tường tận và chuyên nghiệp nhất. Lý do của ông là: Thứ nhất – tôi là huấn luyện viên không phải là một chuyên gia cố vấn, cũng không phải là nhân viên bán hàng, thứ hai – học viên nộp tiền đăng ký học tennis nên việc phải tận dụng tối đa thời gian trên sân tập để nâng cao trình độ kỹ năng cho học viên là đạo đức nghề nghiệp của huấn luyện viên.
    ---
    Trên thân những người này có một loại tài nguyên khống chế – giống như “giương cung mà không bắn” vì vậy mà sức mạnh đó kéo dài không dứt, đạo đức nghề nghiệp hiện nay đương nhiên trở thành một loại tài nguyên khan hiếm rồi. Tôi thường làm việc với rất nhiều người ở tầng lớp “tinh hoa của xã hội“. Tuy nhiên ngay cả trong tầng lớp này, có người “bưng bát cơm thịt lên ăn, đặt đũa xuống liền chửi thề” (ý nói một người có được cuộc sống đầy đủ nhưng vẫn luôn cảm thấy bất mãn), có người “thường đi bên bờ sông sao tránh khỏi ướt giày” (ý nói ở trong một hoàn cảnh dễ bị ảnh hưởng bởi thói quen, hay thói hư tật xấu nơi đó).
    Nhưng có thể thấy, đạo đức nghề nghiệp không nhất định phụ thuộc vào trình độ giáo dục, địa vị xã hội thậm chí tầm hiểu biết của mỗi người.
    - ST -

2. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Xem đoạn mấy bịch rác mới nhớ lại : trong 1 lần đi Nha Trang chơi với gia đình, trong lúc dạo phố thì người nhà lượm được 1 cái lắc tay bằng vàng kiểu đồ chơi con nít, người nhà mới đưa cho mình, nói đùa : tặng cho Trung vàng nè. Mình lịch sự không lẽ vất tại chổ nên cho vào túi và cũng quên luôn.
    Ngày hôm sau cho quần áo dơ vào giỏ nhờ khách sạn giặt và đi chơi tiếp.Chiều hôm đó trở về khách sạn thì thấy cái lắc được đặt ngay ngắn trên bàn, lần này thì mình đem vất phía sau tủ lạnh cho chắc ăn. Và ngày hôm sau đi chơi về thì thấy cái lắc lại nằm trên bàn, và lần này kèm thêm tờ 20000k, thì ra lần này trong túi quần còn sót tờ tiền !
    Thế mới thấy tuy việc rất là nhỏ nhưng để lại sự mến trọng và hài lòng cho khách !

3. 8xconnect Thành Viên Bạch Kim

Ăn ở có đức mặc sức mà ăn .
    Chỉ sợ ko chịu làm chứ ko sợ ko có việc làm .
    Khi làm việc phải có trách nhiệm , chứ ko phải quơ quào chỉ biết đồng tiền làm mọi cách kiếm nhiều tiền mà quên đi càng muốn có nhiều tiền mà suy nghĩ cách lừa lọc thì tiền có nhiều nhưng ko có đức . Sẽ bị rây rức tha hóa cực khổ . Có tiền hào nhoáng vẻ ngoài nhưng chất lượng cuộc sống có dc vô tư vui vẻ hạnh phúc . Ko dc vui vẻ hp thì ko đủ ổn để kiếm và giữ tiền đông đầy liên tục . Tiền sẽ lũ lược ra đi để lại những thói quen hào nhoáng và nét sống tha hóa sẽ càng cực khổ gấp nhiều lần

4. ruaden4 Thành Viên Bạch Kim

Mình là 1 IT, mình không có đạo đức nghề nghiệp Đạo đức nghề nghiệp. Mình cài Win cho người ta rất lâu, mất từ 1 - 2 ngày mới xong:
    - Với máy mới, mình chia ổ dĩa làm 4 : 1 cài win, 2 lưu dữ liệu, 1 lưu ghost. Cài win và driver xong, mình chạy update win, nếu lỗi trong quá trình update, mình cài lại. Sau đó là format 2 ổ lưu dữ liệu (format chậm). Tiếp đó cài các phần mềm cơ bản - chỉ cài các phần mềm cơ bản. Cuối cùng là Ghost vào phân vùng Ghost và Ẩn luôn phân vùng Ghost.
    - Với máy cũ cần cài lại Win, mình tốn thêm thời gian để backup dữ liệu.
    Túm lại, mình làm việc không có đạo đức nghề nghiệp. Nên không dám nhận cài Win dạo.
    Nghe 1 anh đồng nghiệp chê: em cài sao lâu quá, ra tiệm chỉ mất có ~30p là xong.

5. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Đây là ý nghĩa của cá nhân bạn chứ mình nghĩ: cài Win lâu hay nhanh fdisk\format\cài từ đầu hoặc bằng 1 bản Ghost có sẵn, theo kinh nghiệm mình đã từng cài ưừ Win 95 đến nay là Win 10 64 bits...thì nếu không có nhu cầu cao hay chuyên sâu gì đó thì mình không biết, nhưng nếu chỉ dùng những ứng dụng phổ thông và đơn giản thì 2 cái cũng như nhau thôi.
    - Ổ cứng chia bao nhiêu thì cũng tùy dung lượng, và tùy phần cứng ( mainboard, bộ nhớ Ram, Chip xử lý...bộ nguồn...Dung lượng HDD .....không nhất thiết phải 4.
    - Nguyên tắc là luôn phải backup dữ liệu, không dùng Ghost thì cũng dùng đám mây
    Những gì mà bạn nói theo mình không gọi là đạo đức nghề nghiệp mà là tay nghề chuyên môn !
    Nếu như bạn dùng file Ghost đa cấu hình cài cho khách xong rồi ngồi rị mọ kéo dài 4, 5 tiếng rồi tính 4, 500k, đó mới chính là đạo đức nghề nghiệp !

6. ruaden4 Thành Viên Bạch Kim

Đây thật sự là quy trình cài Win của mình đó bác. Mình toàn làm từ đầu, rất mất thời gian. Tốn thời gian nhiều nhất là cho vụ update Windows và format ổ cứng (có lần update Win 7, cho máy chạy cả đêm chưa xong). Nhưng khi làm xong, bản Win chạy rất tốt, mỗi khi có sự cố (nặng), chỉ việc lôi file Ghost ra là ổn ngay. Làm 1 lần, xài mãi mãi. Mình cài các máy tính công ty mình như thế, chạy rất ổn định.

Bản Ghost Win đa cấu hình mình cũng có, cũng tự làm 1 bản để dành cho những trường hợp cần gấp. Chạy cũng rất ổn định - nhưng mình vẫn thích rị mọ cài từ đầu hơn. Cảm thấy an tâm hơn.

À quên, xưa giờ cài máy - dù quen hay người quen giới thiệu - đều chưa lấy của ai đồng nào. Thường thì: "...lần sau mời em cafe là được rồi"

Chỉnh sửa cuối: 23/10/17
  7. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

hahaha thì ra bạn là người kỹ tính.Trước kia mình cũng vậy thôi...nhất là hồi mới xài máy và chưa có Ghost, cài cái Win 95 hay 97 có khi 14, 16 tiếng mới xong...còn sau thời gian phong ba bão táp, mất dữ liệu rồi phục hồi lại riết thấy nếu không có gì quan trọng sau win tới office, acdsee, pts, antivirus...thì chơi cái bảng ghost, sau đó back up lại theo ý mình cho nó nhanh.

8. ruaden4 Thành Viên Bạch Kim

Kỹ tính quá cũng khổ bác ạ. Mình quản lý tốt cái hệ thống mạng, máy tính văn phòng. Cực ban đầu, sau khi ổn thì ngồi chơi, cafe, đọc báo, vào 5giay tám chuyện... kết quả là sếp phán: ngồi không thì sao lương tăng được => tăng việc nhưng... lương vẫn thế. Khổ cái là tăng việc nhưng không phải việc IT... Nhiều khi cáu lên muốn kiếm sếp hỏi: giờ anh muốn tui việc nhiều hay ít?
    Haiz...
    BTW, nhớ hồi lọ mọ cài Win 95 - dùng... 12 cái dĩa mềm... Hồi đó, dĩa mềm cũng mau hư lắm.

Chỉnh sửa cuối: 23/10/17
  9. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Bác chắc trẻ hơn mình nên bác không qua cái quá trình làm quen máy tính như mình đâu hehehe Cách nay chắc cũng hơn 20 năm, có lần thằng con xin tiền mua cái đĩa mềm, mình nghĩ trong đầu dĩa mềm là cái quái gì nhể. Lúc đó đọc báo thấy cái câu :"mù tin học" cũng chẳng biết là cái gì...vậy là mình bán quách đi chiếc Cub 78, lấy tiền đi mua bộ 166MMX về...vọc hahah lúc đó cưng lắm cơ, về xem trong đó nó có cái gì, cứ thấy cái file nào cảm thấy lạ lạ là...delete ( như dọn rác vậy mà ) thế là lát sau nó...hong chạy nữa, thế là leo lên xe đạp, chở thằng con ôm lên chổ bán nhờ họ xem. riết rồi họ nói"ông này quậy qua1hahaha) Sau đó rồi mình nâng cấp từ từ sau mỗi lần đi công tác về có tiền tip ( tour guide) Lúc thì mua bộ CDrom & loa = 100 usd, lúc thì mua máy in, lúc thì mua scanner, và đến năm 1997 mua cái card modem Motorola internal 60 usd. Lúc đó xài mạng Phương Nam, intranet 300k 1 tháng, internet 500 vndong\phút...lúc mà lâu lâu mấy anh quậy liệng lên hình 1 em Dực pũn mà Mod chưa kịp xóa thì chời đất ơi ...phát sốt hahaha

10. ruaden4 Thành Viên Bạch Kim

Mình chắc chắn nhỏ tuổi hơn bác rồi (8x đầu). Nghịch máy tính từ hồi xuất hiện Win 3.1, MSDOS dòng máy 386, 486. Cái máy đầu tiên mình có là 586 - vừa có cái PC đầu tiên,... chỉ 2 ngày sau kêu thợ đến sửa. Từ dạo vác máy đi ra thợ sửa, nghe hô 600K cho việc cứu dữ liệu, mình tự sửa luôn.

11. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Hóa ra topic do kiều nữ @Tô Mẫn lập ra chỉ để 2 "ông"@TrungLH@ruaden4 tám thôi à?Giống title bài hát"Chỉ 2 đứa mình thôi nhé".Vậy thì: Tui nữa!
    À quên,còn có"ông" @đừng ban nửa nha like.

12. Black dog Moderators Thành viên BQT Super Moderator

Hức hức Do mấy quý anh quý chị hong khoái cái tiêu đề quá ư là "Công dân giáo dục" nên hong chịu vô, sao lại đỗ vấy cho Mữn cô nương tui vại ?

13. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Ahihi,vậy thì tại sao MOD ko tạo 1 thớt hót hòn họt,đại loại như:"Trải lòng của 1 MOD box bà tám",hoặc"Có ai yêu/ghét MOD hong,xin mời dzô!"....

đừng ban nửa nha thích bài này.
  14. Black dog Moderators Thành viên BQT Super Moderator

hahahaha may là chưa có mà thỉnh thoảng gặp ác mộng hoài, mở lên thấy cái tên là mặt xanh lè, chuẩn bị tác chiến rồi, thêm cái topic có title vậy chắc suốt ngày ôm cái gối ôm mà thủ thỉ với nó , thà người ta nói mình điên còn hơn là mình mang tội giết người hahaha cười đau bụng với cái ý kiến của bạn Du Đạo đức nghề nghiệp Đạo đức nghề nghiệp - 1

15. 7800II Thành Viên Kim Cương

Bàn về vấn đề chính của Mẫn muội đi mấy bác
    Về cái vụ thứ 3 thì khi làm nhà có 1 khoảng âm tường để đặt tủ vào, ra các cửa hàng thì kích thước 1.4 hay 1.6... Mà chỗ trống đó là 172cm, lần đó đến xưởng của anh kia đặt đại cái 1.6m, ảnh hỏi tới hỏi lui, sau đó đến tận nhà đo kích thước cái chỗ âm tường đó để đóng tủ, phân chia các ngăn cho hợp lý, và ảnh chỉ nhận chi phí bằng tủ 1.6m.
    Vợ chồng mình rất quý, sau đó đặt thêm 1 bộ sa lông, tủ bếp, bàn thờ...tỉnh thoảng bây giờ vân ghé qua cho mấy bó rau nhà trồng, ổng ăn chay, nhưng ổng nói ăn chay vì ko ăn thịt đc chứ chả vái gì cả

16. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Đây là ý nghĩ cá nhân thôi nhé: Mình có cảm tưởng là cái tính con người ta như thế nào thì công việc của người ta sẽ như thế đấy, thì chắc cũng có cá biệt nhưng đa số là như vậy.Ví dụ như 1 con người có đức tính nhẩn nại thì chắc hẵn họ có đạo đức nghề nghiệp (?)

17. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Đây là câu hỏi mở.Theo ý mình,có ít nhất là 2 tình huống:
    1/Người(thợ)nhẫn nại hoàn thiện 1 công việc/sản phẩm có kết quả tốt nhất=>có đạo đức nghề nghiệp.
    2/Người(thợ)nhẫn nại hoàn thiện nốt công việc/sản phẩm để lãnh tiền công=>đó chỉ là trách nhiệm họ đc giao.

18. 7800II Thành Viên Kim Cương

Nãy chuẩn bị về nên em cũng chưa kể hết, cái anh đóng đồ gỗ cho nhà em đợt đó tới nhà đo và làm, vì ảnh nói nếu làm ko vừa, còn hở nhiều thì nhìn vào rất xấu, mà làm cho khách mà xấu thì tự nhiên ảnh về ko ngủ đc, nên ổng rất tỉ mỉ, tới lúc làm cái tủ bếp cũng vậy, vì bếp đã lắp bếp từ rồi mà cái hộc nướng nằm ở dưới nên phải tính toán thiết kế bố trí phù hợp, công nhận làm xong mình cảm thấy rất hài lòng