Tìm kiếm bài viết theo id

Đi bắn laser chữa cận thị có ổn không mọi người?

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi phan.thao, 23/11/09.

ID Topic : 1389395
Ngày đăng:
23/11/09 lúc 17:41
  1. behieu Thành Viên Chưa Kích Hoạt

CHO hõi nểu mổ mà cận lại thì lúc đó tính sao :beated: đeo kính mãi mãi hay sao , mổ phát nửa được k ta :beated: hay xui xui tối đen lun

2. SarahV Thành Viên Cấp 4

Đi bắn laser chữa cận thị có ổn không mọi người? kím người đó mà hỏi
    Bình thường thì ko ai cộng 2 mắt lại cả.
    Lỡ mắt trái cận 2.5 - mắt fải loạn 1.75 thì cộng sao :look_down:

3. rapid_seller Thành Viên Chưa Kích Hoạt

hix, e bị cận 4,5 độ 1 con, giờ chắc em lấy keo con zoi nhỏ vào cho nó hết quá, khỏi mỗ Đi bắn laser chữa cận thị có ổn không mọi người?

4. sofialnguyen_2008 Thành Viên Kim Cương

26t mới đảm bảo độ chíh xác rùi mổ, hum bữa mìh cũg địh đi, mà thấy bạn mìh nó mổ rùi, 2 năm nay cứ bị viêm kết mạc mắt òai, thấy nó zậy hok dám mổ, haizzz +__+

5. meo_meo1985 Thành Viên Cấp 4

Kinh nghiệm bản thân 2 lần mổ laskis Đi bắn laser chữa cận thị có ổn không mọi người?(1 lần đầu và lần sau mổ tái cận)
    Mổ lần đầu:
    - Mổ lúc năm 2 đại học, cỡ 19, 20 tuổi. Hồi ấy cận kinh, mỗi con 9 độ, mở mắt kiếng ra như con mùĐi bắn laser chữa cận thị có ổn không mọi người? - 1
    - Lần đầu mổ nói chung êm ru, mọi việc diễn ra như mấy bạn đã miêu tả, nhẹ nhàng, thỏai mái, mừ cận nặng wá nên bác sĩ nói "khả năng tái cận là 1/100, nhưng em an tâm, giác mạc em còn dày, mổ xong 6 tháng tái khám nếu tái cận thì mổ lại, đóng thêm phí là 400.000đ thui"
    Mổ lần 2- mổ tái cận: Ác mộng của đời tui là đây:beat_shot:
    - Do sau khi mổ lần 1 thấy mắt wá ok nên sau 3 tháng là o tái khám nữa. 5 năm sau way lại khám vì mắt hơi íu thì cận lại 2 độ.=> quyết định mổ lần 2
    - BV tìm lại hồ sơ và sắp xếp mình gặp lại đúng bà bác sĩ 5 năm trước, đầu tiên là bả la cho 1 trận.
    - Theo lời bả thì khi mổ, bác sĩ sẽ cắt 1 phần giác mạc bên ngòai nhưng o cắt đứt mà chừa lại phần gốc sau đó lật phần giác mạc này lên rùi mới bắn tia laze vào phần giác mạc bên trong (cái này khó hình dung nhưng các bạn cứ lấy tờ brochua ở BV mắt đọc thì sẽ hiểu). Bắn xong sẽ đậy phần giác mạc lúc nãy cắt lại. Đó chính là lý do mà các bạn mổ xong phải đeo mắt kính cả khi ngủ để o dụi mắt, dụi mắt sợ nhiểm trùng là ít mà sợ lớp giác mạc vừa đựơc đậy lại chưa dính chắc với phần giác mạc còn lại, sẽ gây rách.
    - Tuy nhiên giác mạc o như da, vết cắt sẽ o sản sinh tế bào để liền lại với phần giác mạc còn lại mà kết dính bằng chính dịch tiết của mắt (cứ tưởng tượng như bôi keo dán sắt ýĐi bắn laser chữa cận thị có ổn không mọi người? - 2). Điều này có nghĩa là khi mổ mắt bạn phải chịu có một vết sứt ở giác mạc suốt đời. Song vết cắt rất nhỏ o ảnh hưỡng thị lực của mắt.
    - Khi bạn mổ tái cận, BS chỉ khượi vết cắt cũ lên, rùi bắn laze tiếp vào phần bên trong. Trong trường hợp vết cắt cũ đã dính wá chặt và o thể khươi lên thì BS mới tạo 1 vết cắt mới. Tuy nhiên điều này được hạn chế tối đa để o tạo thêm 1 vết thương vĩnh viễn nữa ở mắt.
    - Khi mình mổ lần 2, vì thời gian tái mổ đã là 5 năm sau khi mổ lần 1 nên vết cắt cũ đã dính rất chặt nhưng BS vẫn cố gắng khươi lên. Nằm trên bàn mổ mà hồn vía lên mây vì bà BS và con y tá cứ hì hục mãi :sexy_girl:, có lúc còn nghe con y tá nói "BS, chảy máu kìa"Đi bắn laser chữa cận thị có ổn không mọi người? - 3. Tưởng là chia tay với ánh sáng lung linh rùi chứ. Cũng may là BS cứng tay nhìu kinh nghiệm nên ca mổ thành công tốt đẹp, giờ mắt 10/10
    Kinh nghiệm mổ Laskis truyền cho mí bạn:
    - Mổ xong các bạn phải tái khám đầy đủ mặc dù lần thứ 3 trở đi tái khám là phải đóng tiền.
    - Tuy nghe thì tưởng mổ laze thì chỉ có máy làm nhưng thực tế tay nghề BS là vô cùng wan trọng. Máy nó làm mỗi động tác là chíu tia laze xè xè thui các bác ạ, còn các thao tác còn lại như cố định mắt, vệ sinh mắt và wan trọng nhất là tạo vết cắt là do BS làm bằng tay với công cụ chuyên dùng hít đó. Bạn nào mổ lase rùi thì bít hén, BS nhìn wa kính hiển vi rùi thò cái gì như miếng nhựa vào lau lau, chùi chùi cái mắt mìnhĐi bắn laser chữa cận thị có ổn không mọi người? - 4(rửa mắt), bỏ cái ống màu đen vào, tối om(cắt giác mạc ý), khi nhìn cái chấm chấm và nghe mùi khét thì mới là lúc bắn laze. Thế nên các bạn nên chi thêm ít tiền để chọn lựa BS có tay nghề cao nhé. Bà BS làm cho mình cũng nằm trong list mún được bả mổ thì phải chi thêm, nhưng vì mình là bệnh nhân cũ của bả 5 năm trước nên đc miễn khỏan này, may là tay nghề bả cao o bây giờ thành em gái Nguyễn Đình Chiểu mất thui.
    Chúc các bạn chuẩn bị mổ thành công tốt đ5p nhé.

6. behieu Thành Viên Chưa Kích Hoạt

Đi bắn laser chữa cận thị có ổn không mọi người? - 5 số còn đỏ Đi bắn laser chữa cận thị có ổn không mọi người? - 6

7. khacphuvn Thành Viên Cấp 5

e cũng đang cận 4 độ, rất mún đi bắn Laser, đeo kiếng thì bất tiện nhiều việc - đơn giản mình dzất thik bơi - tháo kiếng ra.. chả thấy rõ ai Đi bắn laser chữa cận thị có ổn không mọi người? rất khó chịu

bắn Laser ... sợ sai số là chiển sang đeo kiếng đen lun thì toi Đi bắn laser chữa cận thị có ổn không mọi người? - 1(

thà đeo kiếng trắng vậy Đi bắn laser chữa cận thị có ổn không mọi người? - 2)

8. cherrylove9x Thành Viên Cấp 1

mình bị cận 5 độ một bên và 5.25 bên kia. mắt mình cũng tần bị loạn ít... nhưng vẫn đeo contact lens bình thường. mình đeo contact lens 6 năm rồi đâu có sao.

thường thường thì người bên đây làm laser là những người lớn tuổi hoặc cận rất nặn vì làm laser nên làm môt lần thôi (highly recommended). và sao khi làm laser bạn sẽ thấy rất rõ... better than 20/20 vision... nhưng từ từ mắt cũng sẽ mờ đi nên tốt nhất là đợi lớn tuôi rồi mới làm. mình có người chú cận rất nặn tới mười mấy độ lận. năm nây 56 tuôi mới làm laser...

anyways, theo mình thì bạn chưa nên làm laser. mình có một người bạn cận khoản 6 độ bị loạn rất nhiều và contact lens của cổ thì phải special order... nhưng cổ vẫn đeo contacts bình thương.

9. meoconhayngu1981 Thành Viên Kim Cương

là lá la, tui từng cận 5,5 độ (trung bình mỗi mắt), đã mổ năm 2003 lúc 22 tuổi. kể ra hơi sớm, mổ xong nằm nhà 1 tuần thì đi Trà Vinh làm mùa hè xanh 2 tuần luôn. cũng may là vẫn okie. giờ thì mắt sáng long lanh ko bị tái lại. theo mình nghĩ sau này nếu chỉ còn 9/10 thì vẫn okie, vì có phải nhìn bảng như ngày xưa đâu mà sợ nữa, he he.

10. DavidH Thành Viên Cấp 4

Bắn cho hết cận đi bạn .

11. Mr.raoruu Thành Viên Cấp 1

bắn cho hết cận đi phan.thao , bắn ...bắn đi . Nhưng thao vẽ đồ hoạ trên vi tính dễ bị lại lắm . Hứa giới thiệu thui cho em nào bên Singapore mà lại trốn đâu mất tiu, bùn wa.

12. bepin0007 Thành Viên Cấp 1

cho mình hỏi 2 độ có bắn được không ta?

13. mjnko0lz Thành Viên Cấp 5

Cho hỏi lúc tạo vết cắt ở giác mạc có đau ko, nghe tới đó thấy ớn quá, mình cận gần 4 đ rồi, cũng đang tính chuyện mổ đây

14. Đập Đến Chết Thành Viên Cấp 4

bắn đi bạn mình bắn 2 năm nay rồi chưa có tác hại gì nhưng đi nắng hơi chói nhớ mang kiếng

15. mjnko0lz Thành Viên Cấp 5

Đi bắn laser chữa cận thị có ổn không mọi người?

16. TrùmXómNổ Thành Viên Chưa Kích Hoạt

Hic , b/t nói thì dễ , thật tình là có ai hiểu cảm giác của người bị cận NẶNG không ?

Đọc topic này nữa vui nữa mừng

Dù gì cũng có cơ hội để mắt sáng mà ko phải đeo kính ...

17. Xucakaxu Thành Viên Mới

mình cũng tính đi khám mắt để xem bác sĩ nói gì rồi mổ luôn đây.
    mắt hoang dại, đeo kính 9 năm oj` khổ sở chết đi đcĐi bắn laser chữa cận thị có ổn không mọi người?

18. cho e hỏi bác mổ bv nào vậy, bác sĩ nào luôn, chứ chi thêm tiền mà biết bác sĩ nào tay nghề cao mà đi mổ, lạng quạng đưa cái thắng amato là tiu e lun, e đang tính đi mổ, mỗi bên 4 độ rùi, mà mới 21 thui, ở nhà ko ai cho mổ hết tại đọc báo thấy bác sĩ mổ mù mắt nhiều quá :too_sad:

19. Shjnshjn.6169 Thành Viên Bạch Kim

Mình cũng bị cận... muốn đi bắn mà lười kiêng cữ waĐi bắn laser chữa cận thị có ổn không mọi người?

20. vinamaru Thành Viên Kim Cương

vậy bây giờ mổ có an toan hợn không mấy bác, cho phí khoảng nhiu vậy, 1 bên 5.5 độ, 1 bên 6.5 độ