Tìm kiếm bài viết theo id

[ĐÔN GIÁ]Di lặc cẩm thạch lý A khai xuân---trụ cẩm thạch...end 23g59 01/01/2016

Thảo luận trong 'Linh tinh' bắt đầu bởi phoenixfire, 1/1/16.

ID Topic : 8303973
Ngày đăng:
1/1/16 lúc 02:53
  1. Typhooneiji Thành Viên Cấp 4

Cảm ơn MOD đã giải thích [ĐÔN GIÁ]Di lặc cẩm thạch lý A khai xuân---trụ cẩm thạch...end 23g59 01/01/2016 Nhưng vấn đề chính mà em nêu ra không phải là việc topic đang xử lý này liên quan với topic xử lý mà em đã dẫn link.

Cụ thể là em muốn làm rỏ thêm về việc như thế nào là clone nick đôn giá
    => 1 là trùng địa chỉ IP và 2 là cùng địa chỉ

Một khi hội tụ đủ cả 2 điều kiện trên thì chắc chắn khẳng định rằng các nick tham gia đấu giá đó là cùng xuất phát từ 1 người và khi đó mới có thể cấu thành nên tội clone nick đôn giá và nhất định sẽ phải xử lý thật nghiêm khắc.

Nhưng ở topic này, thì các thành viên trên chỉ trùng IP và địa chỉ của họ cũng như cả số điện thoại liên lạc thì không trùng nhau, vì họ là 2 người hoàn toàn khác nhau. Như vậy thì không thể nào gọi đó là tội clone nick đôn giá được.
    Nếu có xử lý theo đúng luật của 5giay thì theo cá nhân em nghĩ, chỉ xử lý về việc trùng địa chỉ IP thôi, luật là luật sai phạm thì vẫn phải xử lý.
    -------------------------------------------------------------------
    Tuy nhiên trong tương lai không xa, cá nhân em nói riêng và các anh em khác trong 5giay vẫn hy vọng Ban Quản Trị sẽ thoáng hơn 1 tí về việc trùng IP. Vì wifi công cộng thì đầy ra, cá nhân người đấu giá tiện đâu thì bid đó, nhiều khi thời gian kết thúc của topic trớ trêu lại END đúng lúc họ bận công việc thì tiếc lắm [ĐÔN GIÁ]Di lặc cẩm thạch lý A khai xuân---trụ cẩm thạch...end 23g59 01/01/2016 - 1
    Đôi lúc còn phải đánh liều khi dùng wifi công cộng để bid cho bằng được món hàng mà mình thích, nếu không may bị phát hiện trùng địa chỉ IP với chủ topic thì sẽ bị phạt theo luật 5giay.

Về lý thì đúng, sai phạm thì chịu phạt-ban ra đảo chơi ráng chịu, nhưng về tình lại không ổn tí nào. Mong MOD và Ban Quản Trị xem xét thêm về lời đóng góp ý kiến của em.
    -- Xin cảm ơn --

2. pttn2508 Thu mua ĐT,MTB secondhand Thành viên BQT Super Moderator

Nói như bạn thì nên hủy luôn sàn đấu giá vì khả năng mod bắt clone nick khi hội tụ đủ cả 2 điều kiện trên là không khả thi(kinh nghiệm bắt clone gần tới con số trăm cái nick của mình đút kết ra),đôn giá ngày hôm nay không phải như 2 3 năm về trước,tinh vi hơn rất nhiều lần và có đường dây câu kết lại với nhau cho nên trùng IP "hoặc" trùng thông tin liên lạc là đủ căn cứ xử lí rồi,bạn mà làm BQT chắc cái sàn này không khác gì sàn giao dịch mua bán thương mại

tini2092005 thích bài này.
  3. tini2092005 Thành Viên Vàng

- Riêng mình thì nghĩ có thể Mod ghi lộn chữ VÀ này với chữ HOẶC, vì trước đây cũng ip không cùng địa chỉ cũng ban, cùng địa chỉ không cùng ip cũng ban.
    - Trước đây hình như chưa có tiền lệ trùng IP là sẽ thoát được clone nick, cũng rất nhiều vụ rồi tại sao các bác chưa rút kinh nghiệm vậy? [ĐÔN GIÁ]Di lặc cẩm thạch lý A khai xuân---trụ cẩm thạch...end 23g59 01/01/2016
    - Nếu bỏ qua trường hợp này thì những trường hợp tương tự đã xử lý trước đây có công bằng cho họ? Và những trường hợp sau này sẽ phải xử lý dè chừng hay sao? Chắc chắn sẽ có bỏ xót !

P/s: nhận định riêng của mình thôi, còn chuyện cá nhân đâu thể đưa lên trên 1 quy tắc chung của cộng đồng để mọi người phải theo câu chuyện của mình được.

pttn2508 thích bài này.
  4. Han_N Thành Viên Cấp 3

mình nghe nói wifi phủ free ở Đà Nẵng, lỡ ra đó chơi bid cái trùng với bác nào ngoài ấy thì cũng nguy hiểm nhỉ!

5. Han_N Thành Viên Cấp 3

bác này ko biết là ai nhg có vẻ như bác quyết lòng trảm 03 cái nick kia cùng lúc thì phải.

bác mới tham gia có 01 năm rưỡi à mà lên bạch kim rùi kinh thật!!!

6. pttn2508 Thu mua ĐT,MTB secondhand Thành viên BQT Super Moderator

ko quen cũng ko gét 3 bác kia,mình cũng chung nhận định là 3 nick kia không cùng 1 người nhưng theo luật là thì xử lí thôi bạn ơi,muốn tăng bài viết có nhiều cách lắm,cần thì pm riêng mình chỉ cho nhé

7. Han_N Thành Viên Cấp 3

No, thanks! I feel lazy to do something to get higher level.

8. Bean80 Mỉm Cười Với Mọi Người

Xin chào tất cả mọi người, vì lý do công việc nên để topic đi lan man quá xa! Trở lại vấn đề chính:
    Đầu tiên mọi gười có thể tham khảo topic xử lý bên dưới:
    https://www.5giay.vn/threads/mua-ban-online-va-cangua_mientrung-clone-nick-don-gia.8111000/page-2

1. Cho đến hiện tại, việc xử lý clone nick của Mods vẫn dựa trên chứng cứ trùng IP, việc này mọi người tham gia sàn đấu giá đề biết, đặc biệt là những thành viên lâu năm và thường xuyên tham gia đấu giá như phoenixfire và Hồn Chữ Việt
    2. Đã có rất nhiều trường hợp trùng IP được giải thích là do uống cà phê chung, ở nhà trọ chung, ở ký túc xá chung,...... tuy nhiên tất cả vẫn bị xử lý vì Luật vẫn là Luật, nếu Luật bỏ qua 1 trường hợp thì sẽ không công bằng cho những trường hợp khác. Có thể Luật lỗi thời, tuy nhiên các bạn tham gia lâu cũng phải biết cách để tự bảo vệ mình trong khi chờ đợi Luật được sửa đổi.
    3. Khi IP trùng nhau (trong trường hợp này là trùng khá nhiều), điều này chứng minh các bạn có quen biết nhau, không loại trừ là bạn bè thân thiết "hỗ trợ" nhau và điều này Luật cũng có qui định rõ ràng:
    https://www.5giay.vn/threads/luat-dau-gia.3609482/
    (Những vi phạm và cách xử lý, điều số 7)

Vì vậy, đối với trường hợp này cũng không ngoại lệ! Xin cảm ơn mọi người!

tini2092005 thích bài này.
  9. haccm610 Thành Viên Cấp 3

Bác việt có đi du lịch để lại em cái nhẫn đang đấu nha bác, hic rip người anh trai. Chờ ngày hội ngộ hic

10. Hồn Chữ Việt Thăng Hoa Cùng Con Chữ

Xử lý trùng IP thì tôi đồng ý, nhưng xử lý đôn giá thì Mod nên nghiên cứu lại các bài bid đi...

11. bunnyuyen Thành Viên Cấp 4

Theo em thấy ở đây đa số là trùng ip chứ mod lai noi ae đôn gia,đôn thì phai có lời chứ đôn toan lỗ ko thì cũng goi là đôn gia a.

12. Ga_pro Thành Viên Hạng Nặng (R)

Ga_pro thành gà quay.
    Ngày mai sẽ có Heo sữa
    Tùy duyên.

13. GALAXYNOTE Thành Viên Cấp 4

Tham gia lâu hay không không quan trọng, mà đã tham gia lâu thì càng phải tránh những chuyện này,
    Mình cũng như bao nhiêu người khác không quen biết cũng không ghét ai hết nhưng phải công bằng với tất cả,
    Ai cũng có lý do của mình ,mà thường thì lý do to hơn mục đích,
    Ủng hộ luật của diễn đàn và công bằng cho mọi người

tini2092005 and pttn2508 like this.
  14. lethienphuoc1981 Thành Viên Cấp 3

Hehe, luật đấu giá nêu rất rõ ràng rồi nhé! Nhờ AE và Các Mod, mod @Bean80 nghiên cứu giúp :
    "Những member nhờ nick khác đôn giá lên cao nếu phát hiện hành vi đấu giá không trung thực sẽ bị ban nick 12 tháng, update black list trong 1 năm."
    1. Hai bạn trùng Ip trước thời điểm đấu giá thì rõ ràng là quen biết nhau.
    2.Luật: Nhờ nick khác đôn giá "lên cao" là cao như thế nào? Theo mình nghĩ là Cao hơn giá trị thực tế của sản phẩm thì mới gọi là Đôn giá ! Nhưng thực tế thì giá trị bác @Hồn Chữ Việt bid ms1/150k là Không cao vì giá Win 210k mà thậm chí có member còn bid hụt giá 220k! Mà theo mình thì giá win vẫn còn tốt.
    3.Nếu phát hiện hành vi đấu giá không trung thực thì mới bị ban nick 12 tháng, update Bl trong 1 năm. Vậy theo Mod @Bean80 mấy bạn này đấu giá có trung thực không???
    Nhờ các Mod và Ae 5s đánh giá và nhận xét!
    Vài ý kiến muốn góp ý cùng diễn đàn!
    Chúc All ae 5s năm mới : Vạn sự Như ý!
    Thân!

15. phoenixfire Thành Viên Bạch Kim

Xử tội trùng IP thì chấp nhận, vì IP trùng nhau, nhưng ko trùng ngày nhé, có thể anh em ngồi cùng quán, hay cùng địa chỉ cafe nhé...còn việc đôn giá thì anh chị em đã nói chả ai đôn giá lỗ cả....và hàng mình thì giao hết cho anh em, có khi còn giao lỗ...kìa...!!

16. Hồn Chữ Việt Thăng Hoa Cùng Con Chữ

Có khi chụp sổ công nợ lên Mod xem nhỉ?[ĐÔN GIÁ]Di lặc cẩm thạch lý A khai xuân---trụ cẩm thạch...end 23g59 01/01/2016)

phoenixfire thích bài này.
  17. Hồn Chữ Việt Thăng Hoa Cùng Con Chữ

Clonenick đôn giá nên bạn Huy này coa cả cái sổ " thiên tào" bên mình...vì cầu này đi công tác suốt, lâu lâu ghé về nhận hàng 1 lần...
    Ai rảnh ngồi tra topic xem, chắ đồ có hơn chứ ko có thiếu...
    Clonenick đôn giá là phải như vầy....he he

[ĐÔN GIÁ]Di lặc cẩm thạch lý A khai xuân---trụ cẩm thạch...end 23g59 01/01/2016 - 1

[ĐÔN GIÁ]Di lặc cẩm thạch lý A khai xuân---trụ cẩm thạch...end 23g59 01/01/2016 - 2
    [ĐÔN GIÁ]Di lặc cẩm thạch lý A khai xuân---trụ cẩm thạch...end 23g59 01/01/2016 - 3

18. Hồn Chữ Việt Thăng Hoa Cùng Con Chữ

Bạn này cũng " đôn giá" luôn nè...cũng có cái sổ thiên tào luôn...hehe

P.s: đổi sổ vài lần rồi đó nha, đôn giá tận bên Mẽo!mỗi lần nhận hàng kiểm đồ toát mồ hôi...

Đôn là phải đôn nvậy!

[ĐÔN GIÁ]Di lặc cẩm thạch lý A khai xuân---trụ cẩm thạch...end 23g59 01/01/2016 - 1

19. tini2092005 Thành Viên Vàng

- Tất cả vẫn bị xử lý vì Luật vẫn là Luật, nếu Luật bỏ qua 1 trường hợp thì sẽ không công bằng cho những trường hợp khác. Vì vậy đối với trường hợp này cũng không ngoại lệ !

P/s: Khó thoát rồi mấy đại ca ơi [ĐÔN GIÁ]Di lặc cẩm thạch lý A khai xuân---trụ cẩm thạch...end 23g59 01/01/2016

20. haccm610 Thành Viên Cấp 3

Đại ca làm em 1 trang với [ĐÔN GIÁ]Di lặc cẩm thạch lý A khai xuân---trụ cẩm thạch...end 23g59 01/01/2016 - 2))