Tìm kiếm bài viết theo id

Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi Kelvin.Canh, 13/12/15.

ID Topic : 8286997
Ngày đăng:
13/12/15 lúc 16:51
  1. Kelvin.Canh DOVES CLUB

Tuổi tham gia:
    15
    Chúng tôi đến thăm chùa Cẩm Phong, một ngôi chùa nhỏ nằm bên bờ sông Vàm Cỏ Đông, trước mắt chúng tôi là những em bé đã bị bỏ rơi, những em mồ côi, những em bị dị tật bẩm sinh, những cụ già tàn tật, không nơi nương tựa...đau xót hơn có những cụ bị con cái chối bỏ trách nhiệm nuôi dưỡng. Họ đã được đón về đây, nơi bắt đầu một cuộc sống mới, nơi họ được che chở bảo bọc bởi tình yêu thương của Sư thầy Thích Định Tánh.
    Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh

Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 1Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 2

Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 3
    Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 4

Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 5

Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 6
    Trò chuyện với thầy, được biết hiện nay chùa đang cưu mang hơn 200 hoàn cảnh, mỗi ngày phải ăn hết hơn 100 kí gạo, thu nhập chủ yếu của chùa vẫn là từ các nhà hảo tâm và xe sữa đậu nành mà mọi người phải thức dậy lúc 12 giờ đêm để làm cho kịp sáng mai đem ra chợ bán. Nghẹn ngào hơn khi nghe thầy nói : Cách đây hơn 2 năm, khi ít có các phật tử biết đến, thầy và các đệ tử chiều chiều ra bờ sông vớt lục bình vô rồi chế biến ra mà ăn, chứ có gì đâu mà ăn.

Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 7
    Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 8

Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 9

Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 10

Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 11

Hiện nay, kinh tế của chùa có khá hơn 1 chút, nhưng vẫn đang khó khăn vì Thầy phải lo cho các em nhỏ ăn học, mỗi tháng phải chi tiền đóng học phí cho các em, do ở xa trung tâm TP nên Thầy phải thuê gia sư về dạy cho các em, Thầy chỉ có 1 mong ước là nuôi được 2 em học đại học, mong là 2 em đó sẽ quay về để dạy cho những em còn lại.

Thầy Tánh từng xúc động nhắc đến những hoàn cảnh trẻ em mồ côi ngoài xã hội đang bị lợi dụng công sức như đi ăn xin, đi bán vé số...nhiều cháu còn bị ngược đãi dã man. Tôi tiếc không thể gặp hết những cháu đó để đón các cháu về chùa.
    Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 12

Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 13

Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 14Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 15
    Với hoàn cảnh của nhà chùa, luôn trông vào sự hảo tâm giúp đỡ của các nhà từ thiện, việc nuôi dạy các em nhỏ là điều không dễ dàng và tốn kém rất nhiều, nhưng thầy Tánh đã nói : đã làm thiện thì phải làm cho trọn vẹn, không phải lo cho trẻ cơm ăn áo mặc, nơi trú nắng trú mưa, mà con phải dạy cho trẻ hoàn thiện về nhân cách, nghề nghiệp, có ích cho xã hội.

May mắn nhận đc sự ủng hộ và tin tưởng của các bạn 5giay. Mình xin tạo topic này để kêu gọi quyên góp , xin hãy chung tay giúp đỡ để mái nhà tình thương Cẩm Phong bớt khó khăn hơn.

Công tác chuẩn bị :

+ 220 phần quà
    - 140 phần cho các cụ
    - 80 phần cho các bé

Địa điểm tập trung :

+ 6h30 ngày 20/12/2015 tại 114 Đường số 2 Cư Xá Đô Thành F.4, Q.3, Tp.HCM

+ Đúng 7h00 sẽ xuất phát

+ Lần này sẽ chở theo nhiều quà nên bạn nào đã đăng kí thì cố gắng đi để phụ chở quà dùm.

+ Chúng ta sẽ ăn trưa tại chùa, mỗi bạn góp 30k, chi phí đi lại chúng ta tự túc nhé.

Địa chỉ chùa Cẩm Phong : ấp Cẩm Thắng, xã Cẩm Giang, huyện Gò Dầu, nằm cạnh quốc lộ 22B và sông Vàm Cỏ Đông, cách thị xã Tây Ninh chừng 15km.
    Đi xe máy từ HCM đến chùa Cẩm Phong khoảng 80km ( chạy khoảng 3 tiếng )

Mọi đóng góp xin gỡi về :

Văn Phòng Đại Diện Website 5giay.vn
    114 Đường số 2 Cư Xá Đô Thành F.4,Q.3,Tp.HCM

Đông Á Bank: 01.011.02468 -Lê Minh Cảnh
    Vietcom Bank: 0331.0003.97.699 - Lê Minh Cảnh

Mọi đóng góp xin gỡi về :

Văn Phòng Đại Diện Website 5giay.vn
    114 Đường số 2 Cư Xá Đô Thành F.4,Q.3,Tp.HCM

Đông Á Bank: 01.011.02468 -Lê Minh Cảnh
    Vietcom Bank: 0331.0003.97.699 - Lê Minh Cảnh

Điện thoại : 0986.994586 - Ms Mai / 0937.111.999 Mr Cảnh

2. Tèo ® Thành Viên Cấp 2

San sẻ yêu thương

|BlueNight| thích bài này.
  3. Tèo ® Thành Viên Cấp 2

Đoàn đi về rực rỡ....

4. |BlueNight| Thành Viên Bạch Kim

Hình ảnh chuyến đi ngày 20/12 , mỗi phần quà gồm : mền, xà bông, áo ấm và 1 phong bì 50k đã được chuyển đến tận tay các cụ.
    Ai cũng rất vui vì vừa có quà lại được 1 bữa trưa ngon lành ^_^

Xin chân thành cảm ơn các bạn đã tham gia và các MTQ đã đóng góp cho chương trình. Cám ơn nhiếp Le Thanh Son đã cho những shot hình tuyệt vời Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh

Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 1Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 2Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 3Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 4Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 5Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 6Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 7Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 8Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 9Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 10Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 11Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 12Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 13Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 14Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 15Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 16Dove Club - Thăm trẻ em mồ côi và người già neo đơn tại Chùa Cẩm Phong - Tây Ninh - 17

PHONGVAN85 thích bài này.