Tìm kiếm bài viết theo id

Đọc báo Đừng để mọi việc quá muộn.

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi HiepSiSiTinh, 27/1/20.

ID Topic : 9447411
Ngày đăng:
27/1/20 lúc 10:45
  1. ruaden4 Thành Viên Bạch Kim

OH, Có lý à. Cám ơn bác đã chỉ giáo. để 2 tuần nữa em áp dụng thử xem.

2. choixongjong Thành Viên Vàng

Ờ, có thấy mấy ông kê khống mùa dịch đang bị mần thịt hông. Muốn đổ bê tông hay bọc xốp, thùng xốp thì...nói
    Đừng để mọi việc quá muộn.

7800II, HiepSiSiTinh, ruaden4 and 2 others like this.
  3. loc9000 Thành Viên Cấp 6

Mấy ông đó cũng đang bị mắc dịch, mà là dịch codola chứ không phải dịch corona, dịch codola nó khó trị lắm bác ơi.

4. 7800II Thành Viên Kim Cương

2 ngày lễ em phải trực cơ quan đây này, chán bỏ mợ

5. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Klq,nhưng bác cho tớ hỏi thăm 1 chuyện.
    Nhà tớ đang đập ra xây lại,đã có GPXD do Quận cấp.
    Đang thi công,Phường bảo lên làm thêm thủ tục mua bảo hiểm gì đấy + ký HĐ thi công vs 1 Cty XD có trụ sở tít ngoài HN,mặc dù tớ đã ký HĐ vs 1 thầu XD.
    Tốn thêm gần 3 củ. Vụ này có đúng quy định ko?
    P/s: Tớ hỏi cho biết thôi chứ chả muốn khiếu nại chi cho mích lòng.

6. loc9000 Thành Viên Cấp 6

Chắc đám phường nó bị mắc dịch codola rồi.

7. 7800II Thành Viên Kim Cương

Đâu có quy định nào như thế đâu nhỉ, bác xd mới với quy mô thế nào, nhà bác chắc chắn là tổng dt sàn dưới 250m2 rồi, nhưng em ko biết là mấy tầng, nếu trên 3 tầng thì bắt buộc phải là cty có chức năng xd thực hiện thi công chứ ko chấp nhận là người nhà tự xây, mà nếu cty xây thì phải có bảo hiểm đối với công nhân, còn việc mua bảo hiểm do lo ngại đổ sập các công trình lân cận thì cái đó là quyền của mình chứ, đâu có bắt buộc gì đâu

8. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Nhà tớ thì bác từng đến rồi đấy,DT sàn chỉ 13m2 (5m x 2,6m),xây 1 trệt + 1 lầu + mái bằng bonus 1 cái tum (đc phép tối đa = 1/3 chiều dài,tức là khoảng 1,7m dài thôi)
    GPXD năm nay gia hạn lần chót,đến tháng 7 mà ko thi công là phải xin GPXD mới, mà theo quy hoạch thì sẽ giải tỏa trắng nguyên khu này vs > 1000 hộ dân,nhưng ko nói khi nào sẽ giải tỏa.Vì vậy,Quận chỉ cho pháp xây tối đa như vậy & nếu giải tỏa thì chỉ đc bồi thường như nguyên trạng là 1 trệt + 1 gác gỗ như trong sổ hồng.
    Bọn phường yêu cầu mua bảo hiểm + thuê Cty XD + giám sát viên (bắt buộc),mà từ khi thi công đến giờ chả thấy cái vị giám sát viên thò mặt đến (chắc đang lon ton đâu đó ở HN).
    À,bác cho hỏi,ngan già định xây lụi cái tum trên tầng thứ hai dài 2,5-3m,vậy có quy định phạt cho tồn tại ko? Nếu có thì mức phạt là bao nhiêu?
    Ở đây hơi căng là ko cho xây balcon đã đành,mà thò 2 cây sắt ra để gắn cục nóng máy lạnh cũng cấm.

HiepSiSiTinh thích bài này.
  9. 7800II Thành Viên Kim Cương

Nhà bác như vậy là chỉ đc cấp phép xây dựng có thời hạn, hay gọi là cấp phép tạm, ko đc hoàn công. Tuy nhiên do là đã có phép nên thẩm quyền ktra xử lý của đội thanh tra xd, ban đầu bác cứ xd đúng phép, sau khi ktra lần cuối rồi thì bác nói với anh em cho nới thêm chút ít, đương nhiên ko nói xuông bằng nước bọt đc, hoặc ngay bây giờ nói trước dự định của mình là vậy luôn xem sao, do công trình của bác ko đc hoàn công nên sẽ ko bị phát hiện (cái này bọn thanh tra nó sợ lắm) nên trường hợp của bác chắc tụi nó cũng hỗ trợ thôi

HiepSiSiTinh thích bài này.
  10. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Thật lòng cảm ơn bác rất nhiều về sự tư vấn rất hợp tình hợp lý.
    Ngan già lúc lên phường mua BH cũng đã gặp đám thanh tra,đặt vấn đề & đưa bao thư nhưng ko ai chịu cầm cả.Tay thầu này cũng rén,him bảo chỉ nhận thi công đúng theo GPXD; phần còn lại...nhờ thầu khác.
    Để khi thanh tra check lần cuối xong,sẽ thực hiện như lời khuyên của bác.

HiepSiSiTinh and 7800II like this.
  11. 7800II Thành Viên Kim Cương

đừng gặp và đưa ở phường, khi nào mấy anh em xuống công trình thì bác trình bày dự kiến của bác là vậy, cũng nói rõ là công trình xd tạm nên ko hoàn công. xem anh em có giúp đc ko. còn đường cùng thì đành xd đúng gpxd thôi, đợi vài tháng sau thì nới dần ra, lúc đó đã đưa vào sử dụng nên ít người để ý, có điều lại phải tiếp tục xây dựng sợ dơ bẩn, mất công và chỉ nới có chút ít, ko ông thầu nào nhận làm.
    hoặc là nếu bọn nó sợ thì bác xây cái mái che thang (chuồng cu) đúng giấy phép thôi, nhưng cái mái bằng bác kéo dài thêm, bảo là cái này kéo ra làm si nô che bớt mưa khỏi tạt vào nhà, rồi sau này dời bức tường ra để có phòng rộng hơn

12. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Xin cảm ơn bác lần nữa.
    Đúng là người trong ngành nên hướng dẫn chuẩn từng chi tiết.Tuy nhiên,mụ vợ tớ ân oán vs nhà sát bên nặng quá,đổ vật liệu lọt qua vùng sân dù chỉ 1 hòn đá dăm nó cũng bắt quét về! (đối diện cả dãy nhà là miếng đất trống thuộc phường khác,đã đc làm hàng rào = tole kín nên mặc nhiên "lãnh thổ" mỗi nhà đc hiểu bao gồm ranh giới nhà thẳng sang bên đối diện),sợ vài tháng sau làm,lúc tập kết VLXD nó lại chọt thì làm ko đc,nên định sẵn vật tư thì sau khi thanh tra check xong ngửa bài làm luôn,hàng xóm cứ ngỡ chưa thi công xong nên ko chọt đc,vả lại xây xong vệ sinh 1 thể.

13. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Bình Thuận công bố hạn hán
    Tỉnh Bình Thuận công bố tình huống khẩn cấp do hạn hán cấp độ 2 xảy ra trên địa bàn, yêu cầu các địa phương tập trung ứng phó.

Quyết định do ông Nguyễn Ngọc Hai, Chủ tịch UBND Bình Thuận ký ban hành, sáng 7/5. Các sở ngành liên quan và các địa phương được yêu cầu khẩn trương thực hiện ngay những giải pháp ứng phó, nhằm hạn chế thiệt hại cho sản xuất và đời sống sinh hoạt của người dân; huy động mọi lực lượng vận chuyển nước sinh hoạt, không để người dân thiếu nước uống do hạn hán.

Hồ thủy lợi Tà Mon, huyện Hàm Thuận Nam cạn trơ đáy. Ảnh: Việt Quốc.

Năm nay lượng mưa ít và đến muộn. Từ sau Tết, dòng chảy trên các sông, suối đều cạn kiệt. Nguồn nước ngầm cũng bị suy giảm mạnh. Các giếng khoan, giếng đào hầu hết đều trong tình trạng cạn nước, có nhiều khu vực không còn nước hoặc nhiễm mặn.

Nước tích trữ trong hệ thống thủy lợi cũng thiết hụt. Nhiều hồ thủy lợi cạn khô, trơ đáy. Đến nay, trong toàn hệ thống chỉ còn khoảng 27,4 triệu m3, chưa tới 11% dung tích thiết kế; chỉ bằng 1/3 so với trung bình nhiều năm cùng thời kỳ, và chỉ bằng 31% so với thời điểm xảy ra hạn hán năm 2016.

Theo UBND Bình Thuận, các địa phương trong tỉnh đang chống chọi với tình trạng hạn hán. Nông dân không có nước sản xuất. Vụ Đông – Xuân vừa qua, toàn tỉnh đã phải cắt giảm hơn 15.400 ha lúa để ưu tiên nguồn nước phục vụ sinh hoạt, nước uống cho gia súc gia cầm và cây trồng lâu năm.

Hiện, nhiều diện tích cây trồng lâu năm ở Bắc Bình, Hàm Thuận Bắc, Hàm Thuận Nam và Hàm Tân không có nguồn nước thủy lợi để tưới. Hàng nghìn hecta thanh long bị teo tóp cành, nhiều vườn bị chết héo do không có nước trong thời gian dài, gây thiệt hại nặng nề cho nông dân địa phương.

Đừng để mọi việc quá muộn. - 1
    Người dân xã Thuận Hòa, huyện Hàm Thuận Bắc đào giếng gần bìa rừng để tìm nước sinh hoạt. Ảnh: Việt Quốc.

Nước sinh hoạt cũng thiếu trầm trọng, nhất là địa bàn huyện Bắc Bình, Hàm Thuận Bắc, Hàm Thuận Nam và Hàm Tân. Theo báo cáo của Sở Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn, đến cuối tháng 4 này, toàn tỉnh có 38 xã, phường, thị trấn thiếu nước sinh hoạt cục bộ. Hơn 26.000 gia đình với trên 97.000 người ở khu vực nông thôn đang thiếu nước sinh hoạt.

Việt Quốc

14. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Bác là hàng xóm của Diva Cát Thy à ...

15. choixongjong Thành Viên Vàng

Ờ, cạn nước tắt điện thì...làm ăn gì chời

16. ruaden4 Thành Viên Bạch Kim

Ơ, bác chưa xem tác phẩm Tắt đèn à?

17. choixongjong Thành Viên Vàng

Ờ, thời đó xài đèn dầu nên tắt đèn thì đâu ảnh hưởng...điện/nước Đừng để mọi việc quá muộn.

18. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Nói thiệt mùa này mà cúp điện thì có mà chảy mỡ hay qua nhà hàng xóm khác đường dây trú đông cũng được . Hay là qua câu điện nhà em hàng xóm .

Chỉnh sửa cuối: 9/5/20
  19. ruaden4 Thành Viên Bạch Kim

Em thấy cái này hay, share cho các bác nào cần - dù VN đã hết dịch.

20. choixongjong Thành Viên Vàng

Ờ, tiếng sáo thiên thai là đây chăng
    Đừng để mọi việc quá muộn. - 1