Tìm kiếm bài viết theo id

'Giấc mơ Mỹ' 2 tỷ USD của tỷ phú Phạm Nhật Vượng

Thảo luận trong 'Linh tinh' bắt đầu bởi Mr.Karamello, 13/12/19.

ID Topic : 9435511
Ngày đăng:
13/12/19 lúc 11:25
  1. choixongjong Thành Viên Vàng

'Giấc mơ Mỹ' 2 tỷ USD của tỷ phú Phạm Nhật Vượng

7800II and Cá Mập chiên xù like this.
  2. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Vụ này sao giống y chang chuyện anh thợ may si tình & vợ chồng lão chủ xay bột trong "Nghìn lẻ một đêm" nhể.
    Cơ mà tớ ko đời nào tin bác là anh NV vệ sinh bất đắc dĩ kia đâu.
    Bác là lão chồng trong câu chuyện thì có.

TUAN_VU, 7800II and ruaden4 like this.
  3. TUAN_VU Thành Viên Cấp 5

Hôm qua nghỉ tết DL. tình cờ chạy ngang Sư Vạn Hạnh, thấy nhà kia mở cửa cho chiếc Vinfast màuđen chạy vào. Nhìn chiếc sedan đẹp quá các bác.
    Không biết thế nào nhưng mình đánh giá nhìn chất lắm.. chiếc Camry, hay Honda Accord nếu đặt cạnh, có lẽ em Vinfast này nhỉnh hơn.
    Trước mình không quan tâm xe anh Vượng lắm, nghĩ sản phẩm cỡ Bphone ...nhưng giờ xét lại thấy Vinfast hẳn có thực lực chứ không phải bắp nổ ăn trong rạp chiếu phim.

4. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Trong cái xe Vinfast đó có thứ gì là của VN làm kể nghe xem ??? Dòng cấp thấp Vin Fadil thì dùng động cơ khung gầm của GMC Motor, dòng cao hơn Lux sử dụng động cơ hạng 2, khung gầm của BMW. Tất cả đều phải nhập thì có khác gì cái xe Honda Wave ráp ở VN. 1 cái ô tô giá cả mấy trăm triệu, cả tỷ lại còn liên quan đến vấn đề an toàn nữa. Do đó, ko có chuyện chỉ có thể dựa vào lòng yêu nước thuần tuý mà bảo người VN móc tiền túi ra mua (nhìn Buồi phone là biết).

-Muốn chế tạo dc ô tô thì quốc gia đó phải có nền công nghiệp cơ khí động lực vào hạng khủng. Để làm ô tô chất lượng và đi được thì 1 quốc gia đó ko chỉ có tiền là đủ. Mà phải có nền tảng công nghiệp nặng hùng mạnh. Bằng chứng là ko có đất nước sản xuất dc ô tô mà toàn bộ nền kinh tế lại chủ yếu dựa vào Bất Động Sản, ngân hàng, buôn tiền như VN cả. Tất cả các ông lớn ô tô trên thế giới đều phải dựa vào nền tảng khoa học kĩ thuật cực mạnh của quốc gia mình. Thị trường ô tô còn khốc liệt ở chỗ, 1 doanh nghiệp muốn tồn tại và phát triển bắt buộc mỗi năm phát xuất xưởng và bán được vài trăm ngàn đến hàng triệu cái ô tô. Nếu ko bán dc con số đó chắc chắn sẽ lỗ và phá sản (bởi để sản xuất ô tô phải tốn 1 khoản kinh phí cực lớn duy trì nhà máy sx, nhân công, trang thiết bị v...v).

Nhắc lại 1 lần nữa ô tô ko phải là BDS, ngân hàng (là nơi có thể độc quyền thống trị), ô tô là 1 đẳng cấp khác hoàn toàn (thị trường cạnh tranh tự do) cho nên ko bao giờ VN có cơ hội với dc (cố làm dc cái xe máy hay xe đạp điện ra hồn đi đã). Tôi lạ gì cái dân xứ lừa này, cứ tung hô yêu nước cho đã rồi lúc bán lại đé0 ai mua (như cái Buồi Phone chả hạn).

5. 7800II Thành Viên Kim Cương

móa, nói gì thì nói, các dòng xe của bác vượng từ xe điện cho đến ô tô, ko ít thì nhiều cũng đã nhìn thấy trên đường, còn cái đt Bê phôn của lão Quảng thực tình là tới giờ chưa thấy lần nào, dù nó đã ra ba bốn đời rồi

6. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Nó bán giá ưu đãi cho nhân viên Vin Group mua, xong đám này bán lại ăn chênh lệch. Rồi vừa qua ông Vượng còn tặng cả xe VinFast cho ai sở hữu căn hộ Vin Homes. Oto là cái đập vào mắt to đùng chứ đâu có để ở nhà, bỏ túi như điện thoại.

-Dân VN nó đã bỏ tầm 1,5 tỷ ra mua cái oto thì nó cần thương hiệu phải hoành tráng để đi lòe gái, oách với thiên hạ nhé hơ hơ.

Cá Mập chiên xù and 7800II like this.
  7. 7800II Thành Viên Kim Cương

em mua xe thì thương hiệu ko quan trọng lắm, tuy nhiên với thương hiệu của tàu thì ra ngoài mọi người cứ hỏi hỏi và bĩu môi "tiền ít mà đòi hít lều thơm" thì cũng hơi mắc cỡ, tiêu chí chính của em là thoải mái và tiết kiệm, an toàn. xe đức an toàn thật nhưng ...nó hao tiền nhiều thứ quá nên em chỉ xem mấy em jav thôi. bên os mấy hôm trc cũng bàn luận xôn xao về cái xe zoyty gì đó mới chạy 2700km mà chủ đã bán lại, tư vấn xem có nên mua hay ko đấy

TUAN_VU and Cá Mập chiên xù like this.
  8. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Léo mua nhé, oto cứ 2 hãng Toy với Hon mà giã, tiền ít hơn thì Mazda, Mitsubishi, Nissan.

Cuối 2016 mua con Mazda 6 giá lăn bánh tầm 1 tỷ, ko đủ tiền mua Camry với Accord nên lấy Mazda tạm. Tất nhiên độ hoàn thiện Mazda ko thể nào bằng 2 thằng kia trong cùng phân khúc được, vỏ ko ngon nhưng dc cái máy bền với tiết kiệm xăng, odo sau 10.000km máy thoát đi sướng ko thể tả.

Năm 2014 có mua con Ford Focus đời 2012 vỏ đầm, xe chắc khi lái tốc độ cao nhưng khá hao xăng và cảm giác lái ko sướng bằng mấy con Nhật. Nên ko recommend xe Mỹ. Bọn Mỹ làm xe tải, xe tăng thôi chứ làm xe gia đình, cá nhân ko hợp. Bởi thế xe Mỹ giá khá tốt nhưng ở VN bị ế gần như ko ai đi, dc mỗi con bán tải Ranger.

Chỉnh sửa cuối: 3/1/20
  9. 7800II Thành Viên Kim Cương

ông anh chơi chung có con city, hôm đi vũng tàu đúng giữa trưa hè thì máy lạnh của nó chỉ gọi là đủ thổi mát thôi, ko lạnh nổi, phải chạy qua con vios ngồi thì mới có cái lạnh để hưởng, nói về máy lạnh thì thằng mitsu em thấy máy ngon choét, đi từ thằng dòng thấp tới dòng cao đều ngon

10. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

City thì điều hòa lâu lạnh thật, nhưng ko lạnh yếu đâu nhé, bật max lên nó lạnh teo chim luôn đấy, chắc Honda thiết kế vậy để khỏi sốc nhiệt =)) ngoài trời 38,39 độ vào xe còn 24,25 độ là ổn . Nó là trùm phân khúc B, động cơ bao êm hơn Vios cùng đời.

-Mit có thằng Xpander ngon đấy, nhìn cái xe muốn mua liền.

Cá Mập chiên xù and 7800II like this.
  11. 7800II Thành Viên Kim Cương

Vừa rồi cũng đang canh me thằng xp mà cuối cùng nghĩ lại mình cũng ko dùng nhiều, cuối tuần mới chạy về quê, lại toàn chở đồ nông sản dưới quê lên, rồi đi cái đường như cày ruộng thì cần quái gì mua xe mới cho xót xe, trong khi con suzuki wagon vẫn đáp ứng đủ, hơi ồn chút, chả có option gì để mà hỏng, thế nên tới giờ vẫn ôm em nó mà chưa li dị

12. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Toyota Hylux, Ford Ranger đáp ứng tốt nhu cầu đấy, vừa chở hàng vừa chở gia đình tốt. Đường ruộng chuyện nhỏ.

13. 7800II Thành Viên Kim Cương

Cũng có ý định đấy, thằng đối diện nhà bán con ranger và mua lại con xpander, cơ mà nghĩ lại con nó học cùng con mình, đi đường tp nhỏ hẹp, quay đầu khó khăn nên nó mới đổi xe, mình mà lấy về coi như lặp lại cái khó của nó, nên thôi

14. TUAN_VU Thành Viên Cấp 5

Nhưng nhìn bên ngoài, cái sedan Vinfast nó đẹp bác ạ.
    Nhìn nó trườn vào cái nhà ở SVH mà mình thấy đã con mắt.
    So với nó thì mấy em Mer dòng C hay dòng E thấp không đẹp bằng nó thật.

15. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Có câu "cán bộ đi trước,làng nước theo sau",bác là chủ tịch mà chơi xe cỏ thì đám lính dưới trướng sao dám ngóc đầu lên.Còn thằng dân đen như bọn tớ chắc suốt đời ngự xe 2 bánh!
    Trước thằng đệ làm trong cơ quan NN,sếp nó có cái đt Nokia 8310 xông xênh lắm,nó chơi hẳn 7230 khiến sếp cứ lầm lầm lì lì mấy ngày.Thằng nhỏ sợ quá cất luôn.

TUAN_VU, ruaden4 and 7800II like this.
  16. choixongjong Thành Viên Vàng

Sau, xếp ghét quá nhảy ra làm...mỹ phẩm 'Giấc mơ Mỹ' 2 tỷ USD của tỷ phú Phạm Nhật Vượng
    p/s: trích "truyện bây giờ mới kể"

TUAN_VU, ruaden4, 7800II and 2 others like this.
  17. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Hóng clip ...

TUAN_VU and Cá Mập chiên xù like this.
  18. 7800II Thành Viên Kim Cương

Dạ, em là lính mà còn lác nữa ấy chứ, với lại em cũng ko có nhu cầu làm ăn, ko cần lấy cái xe làm bộ mặt, chỉ cần nó ổn định, tiết kiệm là đc rồi, bởi vậy em cứ ôm em xe cỏ này mãi chưa rời đc, ngày trc định chạy cho quen tay sau khi học lái thôi, nhưng tới giờ vẫn chung thủy với nó, một phần vì đường về quê đất đá, nhỏ hẹp bị gai thanh long cào xước 2 bên hông, nếu xe mới chắc xót lắm, nếu đổi chắc em đổi 7 chỗ chứ 5 chỗ nhiều khi thiếu. Em chả đua với ai nên ko cần mạnh, chỉ cần bền, rẻ, tiết kiệm và ổn định là đc

19. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Quất luôn con Xpander hay Innova, dư dả tý thì Fortuner or Everest. Cuộc sống là mấy hồi, đời người nó ngắn tũn thế này rồi cũng xuống quan tài thôi.

20. 7800II Thành Viên Kim Cương

thì em nói rồi đấy, mua xe mới về mà đường quê nhỏ hẹp đầy gai thanh long, nó cào xước hết hông thì lại xót, thôi đành chờ đường nó làm lại thì mình mua vậy, đầu năm bị hoãn lại vụ mua xe nên đã đổ hết vào đất rồi