Tìm kiếm bài viết theo id

giúp em về chú sáo đen mới mua ...

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi vtg, 1/8/15.

ID Topic : 8141121
Ngày đăng:
1/8/15 lúc 19:17
  1. vtg Thành Viên Mới

Tuổi tham gia:
    10
    hôm qua trên đường đi làm về em có mua 1 chú sáo đen, người bán nói nó là sáo trâu này là loại nói tiếng người tốt nhất,hơn cả sáo nâu ( em có thấy mấy con sáo nâu kế bên luôn),nuôi khoản 3-4 tháng nữa là có thể nói...thấy chú bán lấy con sáo trâu đó ra, để lên cái lòng mà nó không có bay chỉ ở xung quanh thôi,nó thông minh,nói cũng tốt, nuôi lớn có cái mào nhìn đẹp lắm thế là em mua giá 200k...
    mà về mới vừa lấy ra nó bay lên nóc nhà, xém bay mất tiu, cũng hênh em nhanh tay bắt lại....em ở quê mua thức ăn cho gà còn về ngăm nước cho ăn, mà nó không ăn,em lên mạng search thì người ta nói phải đúc ăn chứ không có tự ăn...hic cái này em đi làm sáng đi chiều về,làm sao mà đúc ăn được... ngày đầu tiên làm về mỏ con sáo bị rướm máu do em nuôi bằng cái lòng sắt , đúc thức ăn thì nó ăn, mà ăn ít...không biết em phải nuôi như thế nào để nó tự ăn,tự uốn nước....mà một ngày sáng đi làm em cho nó ăn 1 ít, tới chiều về ăn nữa không biết con sáo này nó no không

em mới nuôi lần đầu, em nhờ ae hướng dẫn giúp em cách nào nuôi đơn giản,, em thấy người khác để 1 cái ly nước, 1 ly thức ăn là xong ? sao đơn giản quá.... hic....
    em xin cám ơn và nhờ mấy ae hướng dẫn với.

2. quayhaku? Thành Viên Cấp 2

Nếu là Sáo con thì lấy chuối nhồi với cám đút ăn vài ngày.Khi quen rồi lúc nó đói thấy mình giơ tay cho ăn thì há miệng ra ngay.Lớn lên chút rồi thì để thức ăn đói nó sẽ tự ăn,nhưng nên tập đút ăn cho nó dạn.Nếu sáng đi chiều về thì trước khi đi nên nhồi cám chuối đút ăn thật no căng diều(ko ăn thì ép đút ).Nên để sâu khô,cám,nước trong chuồng để nó tự ăn thêm.
    Ráng vài bửa nó quen,khi đói nó sẽ tự ăn thôi.Khi về nên thả racho ăn và chơi với nó,lớn lên chút khi bạn về thả ra nó nhảy nhót chung quanh cũng thú lắm.
    Hôm nào rảnh ra làm 1 cặp cho nó nhảy nhót trong nhà chơi cho vui coi.

Chỉnh sửa cuối: 1/8/15
  3. NgTuanLoc Thành Viên Cấp 1

chim non chưa biết ăn thì bạn phải đúc nó ăn thường xuyên, mỗi lần cách nhau 2,3 tiếng là được. bạn ra tiệm chim mua nói bán bịch cám sáo về nhà pha với nước lạnh rồi bóp viên to cỡ đầu ngón tay út móm cho nó

4. vtg Thành Viên Mới

con sáo em mua nó như thế này, em mới chụp lại ,hôm chú bán hàng nói là 4-5 tháng nữa nó biết nói,mà thật sự em mới nuôi nên không biết là nó được mấy tháng rồi...trên đầu em thấy nó có lông trắng,cái mõ nó rướm máu mà không biết sao....giúp em về chú sáo đen mới mua ...giúp em về chú sáo đen mới mua ... - 1giúp em về chú sáo đen mới mua ... - 2

5. Exciter 186.68 Thành Viên Cấp 2

Hồi còn nhỏ ở nhà tớ cũng rất thích nuôi chim, có lần tớ nuôi 1 con bồ chao (khứu bạc má) nuôi từ khi còn lông ống, tại đi lùng thấy ổ nên bắt đc, nuôi lúc nhỏ mắc cười lắm, cho nó ăn tùm lum, nào là cám chim, châu chấu, chuối,cơm... Tớ hay thả nó ra ngoài nhà để chơi với nó, riết nó quen ko thèm ở trong lồng nữa, có lần nó ra ngoài mèo nhà tớ làm thịt nó, bị thương bên cánh nhìn mà mình xót lắm, hồi đó nó quen người, thả ko đi cứ thấy tớ là chạy lại nhãy lên vai rồi mổ mổ tóc, có khi nhãy lên đầu ngồi, chơi với nó vui lắm, cả nhà nó ko theo ai chỉ theo mình tớ, nhưng do 1 hôm tớ ngu quá, bỏ nó trong lồng nó ko chịu ơr, cứ dụi cái mỏ vào mấy thanh sắt ngay lồng làm cho trầy hết lông chảy máu, thấy thế tớ tức quá đen nó đi tắm ướt nhủng song bỏ lồng cho nó đậu, nhưng hôm đó là mùa lạnh, trời ko có nắng thế là nó nằm lăn ra lồng và chết queo, thấy thế mà tớ khóc mấy ngày trời, nhớ lại thời đó nuôi chim mắc cười thiệt, giờ lớn đi làm suốt ko có time nuôi chim nên cũng quên bắng luôn.
    Con sáo nó rất khó nuôi, hầu như muốn nói đc và quen người thì phải nuôi từ nhỏ, con này của bạn lớn rồi, giờ nuôi khó lắm, với bạn mua mấy chổ họ đi bán dạo dọc đường thì chim họ cho nó ăn thuốc ko ah, 1 time bạn ko có thuốc nó chết ngay. Nếu bạn có đam mê nuôi chim thì kiếm đại ổ chim se sẽ làm tổ ơr mấy cái đh điện ý, bắt về mà nuôi, ai chịu khó chăm đc 1 bầy khi lớn lên nó như gà vậy, sáng thả đi ăn, chiều tự về.

6. hoadao Thành Viên Cấp 2

Sau này thằng nào thiếu nợ bạn.Bạn cho con sáo này đậu trước nhà nó chửi suốt ngày đêm,bảo đảm có tiền.Lợi hại thiệt.

7. quayhaku? Thành Viên Cấp 2

Con này hơi lớn rồi.Mai mốt có mua thì nên lựa còn nhỏ đút ăn dể dạn hơn.

8. xTrance Thành Viên Cấp 5

Nó hốt đem bán luon chứ ở đó mà trả giúp em về chú sáo đen mới mua ...

9. trung.huynh48 Thành Viên Cấp 1

Con này là con sáo chứ o phai chim cu mà nhốt cái lồng quả đào này,mua cai lồng bự hơn cho nó nhảy nhót,bản tinhl no rat hiếu động

10. vtg Thành Viên Mới

em cũng mới nuôi lần đầu nên mua đại cái lòng cho nó tạm trú trước chứ ko bít lòng này là quả đào.......lúc sáng em có mua 1 trái chuối về để vào lòng, đã lột võ luôn rùi...giờ em mới đi làm về...mà trái chuối còn nguyên ko ăn gì hết...giúp em về chú sáo đen mới mua ...

11. quayhaku? Thành Viên Cấp 2

Có vẻ bạn ko chịu khó rồi.
    Một đứa bé ko thể nào tự nó biết cầm muổng múc cơm để ăn,cha mẹ nó phải tập từ uống sửa,ăn bột,cháo,cơm và sau đó mới tự múc cơm ăn bạn ạ.
    Mới đầu bạn phải lấy chút chuối,nhồi với cám đút nó ăn.Quen rồi thì khi thấy bạn nhồi chuối là nó biết sắp được ăn bắt đầu tự há miệng để cho bạn đút.Tiếp đến bạn nhồi xong ko đút mà vò viên để trước mặt cho nó tự mổ ăn.Cuối cùng bạn mới có thể để cám,chuối riêng biệt tự nó khi nào đói sẽ đến ăn.
    Nếu có điều kiện thì mua 10-20 con dế để sẳn cho ăn, tập cho nó dạn với bạn.
    Sáo của bạn cũng lớn rồi,để cho nó đói chút cũng ko chết đâu mà sợ.
    Khi nó dạn người và quen với bạn rồi.Mổi trưa bạn lấy thau nước nhỏ đặt xuống đất,thả nó ra tập cho nó tắm.Thú vị lắm.

Chỉnh sửa cuối: 2/8/15
  12. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Nuôi chim mà bận rộn quá thì sao không lựa con lớn biết mổ ăn mà nuôi , nuôi con này còn nhỏ phải mớm mồi liên tục cực lắm.

13. vtg Thành Viên Mới

thế là em nuôi chú sáo đen này được 2 tuần rùi, tình hình là tự uốn nước được rùi,sáng đi làm em để trái chuối vào thì chìu về cũng ăn luôn hết 1/2 trái , mà sao em để thức ăn cho chim ( em mua cám 3 vì, đóng gói trong bịch giá 12k / bịch ) mà sao con sáo nó chỉ mổ rồi văng tứ tung chứ ko ăn,tại em có quan sát mức thức ăn bỏ vào cũng không vơi nhìu,thế là em vẫn phải đúc nữa....
    hôm bữa em nuôi trong cái lồng chim cu nhỏ, giờ em mới mua cái lồng mới mà sao người bán nói nên nuôi lồng bằng sắt, đừng sài lồng cây....trong khi em thấy lồng sắt cũng 100k-200k cũng gần ngang giá với mấy lòng cây, em định mua cái lồng = cây 200k vì nó đẹp hơn mà kích thước cũng vậy, nghe bác bán hàng nói vậy em phân vân rồi đi về luôn.......hix mấy anh chỉ em với nên mua loại nào hơn....em xin cám ơn.

14. quayhaku? Thành Viên Cấp 2

Khi nó quen rồi ko cần phải đút cám nữa,cứ để đó khi đói nó sẽ tự ăn.Tốt nhất là cho nó hơi đói chút,đi làm về thả ra đút cho ăn.Từ từ quen khi ở nhà thì thả ra luôn cho nó tự nhảy nhót xung quanh nhà(nếu điều kiện cho phép)như thế vui hơn.Sáo,Cưởng con nuôi từ nhỏ rất dể dạn người.
    Lồng thì lồng nào cũng được,miển mình cảm thấy thích là ok.

15. vtg Thành Viên Mới

hỗm nay nuôi cũng quen giúp em về chú sáo đen mới mua ... thank mấy anh đã hướng dẫn.
    với lại cho em hỏi là chim sáo nuôi khoản mấy tháng thì nó sẽ tự thay lông,em thấy trên mạng để sẽ thay lông...với lại cái sừng của sáo đen khoảng mấy tháng mới mọc, thấy trên mạng sừng đẹp ghê giúp em về chú sáo đen mới mua ... - 1
    em cám ơn