Tìm kiếm bài viết theo id

Herbal Anti Acne Serum trị mụn an toàn Mộc Thiên Hương

Thảo luận trong 'Thời Trang - Mỹ Phẩm' bắt đầu bởi myadnewsweet, 1/11/19.

ID Topic : 9419530
  1. myadnewsweet Thành Viên Mới

Tuổi tham gia:
    6
    Herbal Anti Acne Serum trị mụn an toàn Mộc Thiên Hương

Tuổi dậy thì không chỉ khiến bạn gái thay đổi về tâm lý, vẻ bề ngoài mà cả nội tiết tố bên trong cơ thể. Cộng thêm áp lực học hành căng thẳng khiến những nốt mụn “đáng ghét” bắt đầu trỗi dậy. Điều này ảnh hưởng đến ngoại hình khiến không ít bạn cảm thấy tự ti. Cùng tìm hiểu các thông tin về mụn để chọn đúng thuốc trị mụn hiệu quả phù hợp với làn da và lứa tuổi của mình.

Trước hết bạn cần hiểu về nguyên nhân gây mụn để tìm được thuốc trị mụn hiệu quả!

4 Nguyên nhân gây mụn thường gặp ở cả nam và nữ

Tuyến bã nhờn:

Vẫn thường được nhắc đến trong vấn đề chăm sóc da và ngăn ngừa mụn. Tại sao vậy? Vì đây là lý do chính dẫn đến hình thành mụn trên da.

Hoạt động của tuyến bã nhờn sẽ tự động tạo sợi bã nhờn cho da giúp đẩy chất bẩn ra ngoài. Nhưng nếu không biết chăm sóc da đúng cách sẽ gây mụn suốt quãng thời gian dài. Tuyến bã nhờn sẽ hoạt động hết năng suất trong giai đoạn tuổi dậy thì và có thể kéo dài đến suốt đời.

Đây là nguyên nhân chủ yếu làm bí tắc lỗ chân lông dễ tạo môi trường thuận lợi cho vi khuẩn sinh sôi. Nhất là vi khuẩn Propionibacterium acnes (viết tắt là P.acnes) đặc biệt yêu thích sợi bã nhờn trong nang lông.

Rối loạn nội tiết hay hormone:

Các rối loạn này dẫn đến tình trạng mụn trứng cá xuất hiện ở cả 2 giới nam và nữ.

Yếu tố di truyền từ bố hoặc mẹ:

Bố hoặc mẹ bạn đã từng bị mụn trứng cá, da dầu hoặc lỗ chân lông to thì da của bạn cũng rất dễ bị như vậy. Yếu tố di truyền này bắt buộc bạn phải có chế độ dinh dưỡng và cách chăm sóc da thật tốt. Để da bạn không bị tình trạng nặng làm mất thẩm mỹ làn da.

Sử dụng mỹ phẩm và thuốc không hỏi ý kiến bác sĩ:

Nhiều bạn được khuyên nên uống thuốc này nên thử sản phẩm kia thì sẽ hết mụn. Nhưng các bạn không tìm hiểu thật kỹ những thành phần của sản phẩm trước khi sử dụng. Như vậy sẽ gây hậu quả để lại di chứng về sau.

Các thành phần thuốc như thuốc ngừa thai chứa androgen, thuốc trị trầm cảm có chứa lithium hay các thành phần hóa học corticoid,…Cũng như sử dụng quá nhiều các loại hóa mỹ phẩm, dược phẩm khác nhau cùng 1 lúc sẽ phản tác dụng. Khuyến cáo nên được bác sĩ hướng dẫn trước khi dùng.

Và còn nhiều nguyên nhân khác xuất phát từ chính thói quen và lối sống hiện đại của các bạn.

Sai lầm cần tránh khi trị mụn từ bác sĩ Lê Ngọc Diệp:

Mụn trứng cá không chỉ xuất hiện ở mặt, các nốt mụn còn hoành hành ở các khu vực như lưng, cổ, vai và ngực,…

Đối với trường hợp nặng thì bạn nên đi khám bác sĩ chuyên khoa. Trường hợp nhẹ hay mới xuất hiện mụn viêm, mụn mủ thì có thể tự chữa tại nhà. Một là theo đơn của bác sĩ hai là các sản phẩm bác sĩ khuyên dùng.

Khi trị mụn trứng cá sớm thì da sẽ tránh những tổn hại không đáng có. Bảo vệ da khỏi những tổn thương như sẹo, thâm nặng làm mất thẩm mỹ cho da. Việc bạn sử dụng thuốc trị mụn nhằm hỗ trợ các nguyên nhân gây mụn cho da như:

Bí lỗ chân lông

Vi khuẩn gây mụn xâm hại cho da

Tình trạng mụn bị viêm, tích tụ mủ

Tuyến bã nhờn hoạt động quá nhiều làm da bí tắc

Khi sử dụng bất kì loại thuốc nào bạn cũng nên tham khảo thật kỹ thành phần, hướng dẫn sử dụng. Để đảm bảo hơn nữa thì có thể hỏi ý kiến bác sĩ nếu như bạn sợ dị ứng không mong muốn.

Nếu bạn muốn tìm hiểu kỹ hơn tham khảo thêm bài viết “Cách trị mụn trứng cá tận gốc khoa học từ chuyên gia da liễu”

Bác sĩ da liễu tư vấn thuốc trị mụn hiệu quả

Tùy vào tình trạng mụn mà bác sĩ có thể khuyên bạn dùng thuốc theo toa hoặc không cần kê toa. Nhiều trường hợp bác sĩ sẽ kê toa 1 hoặc 2 loại thuốc bôi trong 1 tháng. Hoặc sau đó có thể kê đơn kết hợp cả thuốc bôi và thuốc uống.

Các loại thuốc trị mụn dạng nhẹ như thuốc bôi đến thuốc uống hoặc nặng. Thì tùy vào thành phần của sản phẩm và đơn bác sĩ da liễu kê toa. Thuốc được bác sĩ kê toa sẽ tùy vào phản ứng của da qua 1 tháng sử dụng và tái khám.

Riêng đối với tình trạng mụn trứng cá viêm nhẹ, mụn ẩn, mụn đầu đen hay mụn đầu trắng thì các bác sĩ khuyên dùng thuốc bôi tại nhà.

Làm sao biết thuốc trị mụn có phù hợp với da hay không?

Xem kỹ thành phần sản phẩm trị mụn:

Mụn có nhiều loại khác nhau (mụn đầu đen, mụn đầu trắng, mụn bọc sưng đỏ, mụn trứng cá bị viêm,…). Vì thế bạn cần hiểu rõ tình trạng mụn của mình để lựa chọn thuốc trị mụn hiệu quả.

Các bạn cũng nên lưu ý lựa chọn các thành phần điều trị phổ biến và độ an toàn cao như: Benzoyl Peroxide, Sulfur, Salicylic Acid, Stearyl Glycyrrhetinate… Giúp ức chế tiết nhờn, làm mềm lớp sừng, kháng viêm và ngăn ngừa nhân mụn mới hình thành.

Cách thử sản phẩm dành cho da mụn lên da:

Bạn thoa sản phẩm mụn lên phần da ở cổ tay hoặc mặt trong của cánh tay. Để sản phẩm trên da sau 8 tiếng xem có tác dụng phụ hay dấu hiệu kích ứng nào trên vùng da thử sản phẩm hay không. Nếu không thấy dấu hiệu đỏ, ngứa ngáy hoặc rát thì bạn có thể sử dụng lên da mặt mình rồi.

Khi dùng các sản phẩm mụn dạng bôi lên da thì nên sử dụng đều đặn mỗi ngày 2 lần. Da bạn hợp với sản phẩm thì kết quả nhanh khoảng sau 4-5 tuần. Hoặc sau 6-8 tuần mới có thể thấy công dụng rõ rệt với các nốt mụn. Vì thế, lựa chọn thuốc ngăn ngừa mụn hiệu quả, phù hợp với tình trạng mụn của bản thân là điều vô cùng quan trọng.

Loại sản phẩm dành cho da mụn hiệu quả được bác sĩ khuyên dùng

Herbal Anti Acne Serum Mụn Của Mộc Thiên Hương

Được hình thành từ công thức 3S làm mềm nhân mụn, giúp cồi mụn dễ dàng thoát ra.

Giúp da kháng khuẩn, ngăn hình thành nhân mụn mới.

Làm tiêu lớp vảy trên đầu mụn, giúp nhân mụn và bụi bẩn thoát ra dễ dàng; giảm sưng tấy, đỏ do mụn.

Feedback khách hàng: https://www.myphammocthienhuong.com/feedback-khach-hang/

Chỉnh sửa cuối: 13/8/21