Tìm kiếm bài viết theo id

Đọc báo Hòa bình rồi mà cũng còn những cái chết đau lòng.

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi HiepSiSiTinh, 26/10/19.

ID Topic : 9416851
Ngày đăng:
26/10/19 lúc 11:19
  1. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Vẫn còn và sẽ còn nhiều người nữa ra đi dù biết thiên đàng và địa ngục chỉ cách nhau 1 gang tay .

Cá Mập chiên xù thích bài này.
  2. béo phệ Thành Viên Cấp 5

hàng xóm, bạn bè, người thân đi qua được đều gởi tiền về xây nhà, mua xe... Tới tuổi ở nhà làm ko ra tiền như vậy, mọi người xung quanh thì đua nhau vượt biên thì đành nhắm mắt đưa chân.
    Bạn chỉ hạnh phúc khi bạn "hạnh phúc" hơn những người xung quanh...

3. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Nơi nào bảo đảm cuộc sống cho nta thì nta đi thôi. Chả có lý tưởng chó gì hết. Hàn Quốc nó cấp visa 5 năm cho dân có hộ khẩu ở 3 thành phố lớn, lập tức dân HN nó xếp hàng từ 3h sáng dài cả trăm mét để xin visa vì sợ chính sách thay đổi. Trong khi mồm thì chửi Hàn là tay sai ăn bám Mỹ. Đkm 1 cty Samsung nó giàu bằng cái nước VN. Nói 1 đằng lại làm 1 nẻo.

4. béo phệ Thành Viên Cấp 5

Cũng giống như dân bắc vô nam, dân nam đi mỹ... ai cũng muốn sống tốt hơn thôi
    Nhà mình 3 đại gia đình cả trăm người bên mỹ, nauy... cũng có người chuyển qua bang khác để có cv tốt hơn

TUAN_VU and Mr.Karamello like this.
  5. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Cô dâu Việt xinh đẹp lấy chồng Đài Loan hơn 26 tuổi nhưng mối quan hệ thật sự mới gây bất ngờ!
    Vừa qua, hình ảnh cô dâu Việt xinh đẹp lấy chồng Đài Loan hơn 26 tuổi khiến dân tình xôn xao. Qua từng bức ảnh có thể thấy, dù chênh nhau số tuổi khá lớn nhưng hai vợ chồng vẫn rất hạnh phúc và tình cảm.

Vừa qua, cộng đồng mạng xôn xao hình ảnh một cô dâu Việt xinh đẹp chụp cùng chồng là người Đài Loan khá lớn tuổi. Bức hình được đăng trong một diễn đàn Những cô dâu Đài Loan gốc Việt và nhanh chóng nhận được quan tâm của mọi người. Được biết, người chồng Đài Loan hơn vợ mình những 26 tuổi.

Hòa bình rồi mà cũng còn những cái chết đau lòng.

Có thể thấy cô dâu Việt xinh đẹp và trẻ hơn chồng rất nhiều

Hòa bình rồi mà cũng còn những cái chết đau lòng. - 1

Cô dâu Việt trong bức hình sở hữu gương mặt tươi tắn, sóng mũi cao, đôi mắt to tròn và làn da trắng không tỳ vết

Dưới phần bình luận, cư dân mạng đã để lại lời khen cho người chồng gốc Đài Loan: “Một mối lương duyên đẹp, chúc hai người tốt lành, hạnh phúc trọn đời”, “Vợ bạn thật đẹp, xin chúc mừng”, “Tôi muốn đến Việt Nam quá”, “Đây thực sự là một câu chuyện truyền cảm hứng”, “Con gái Việt Nam thật đẹp”…

Hòa bình rồi mà cũng còn những cái chết đau lòng. - 2

Bên cạnh những lời khen cũng có một số ý kiến trái chiều, hoài nghi về mối quan hệ thực sự của cặp đôi: “Để cưới được cô vợ trẻ này anh phải đưa mỗi tháng cho vợ bao nhiêu vậy ?”, “Trông người chồng cứ như bố của cô ấy vậy!”

Tuy nhiên, cư dân mạng nhanh chóng phát hiện ra trong từng bức hình trên trang cá nhân của cô dâu gốc Việt, đều có sự đồng hành cùng chồng. Hơn nữa, cả hai còn không ngại ngần dành cho nhau những cử chỉ thắm thiết, rạng ngời hạnh phúc như: tựa đầu, nắm tay đầy ngọt ngào. Nhiều cư dân mạng đã gửi lời nhắn nhủ: “Hai bạn đừng quan tâm đến những gì người khác nói, hãy cứ tận hưởng những khoảnh khắc vui vẻ này đi. Hãy nhớ chăm sóc vợ bạn một cách tử tế, đừng để cô ấy rời đi nhé”.

Hòa bình rồi mà cũng còn những cái chết đau lòng. - 3

Sau tất cả, nhiều người vẫn động viên rằng miễn là hai người trong cuộc cảm thấy hạnh phúc là được, không cần quan tâm thiên hạ nói gì

Dung Nguyễn

6. 7800II Thành Viên Kim Cương

báo chí nước ngoài và ngay cả người VN ở nước ngoài đã xác định toàn bộ 39 người là VN tất, thế mà tin ở trong nước vẫn cứ "từ từ" chưa dám kết luận vội, đến giờ thì mới dám khẳng định, mịa, nếu ko dám khẳng định thì cứ đưa tin là theo nguồn của báo nào đó ở nước ngoài, sao lại cứ phải dấu diếm bưng bít làm gì nhỉ

7. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Xứ thiên đường nó phải khác chứ, công bố rộng rãi thì lũ trong rừng rú hoặc dân trí thấp sẽ suy nghĩ lại, làm sao phấn đấu trở thành người mà Đ cần được.

8. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Nhiều khi tự hỏi tại sao Mỹ nó không sống tiết kiệm mà sao nó lại giàu .

9. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Vì có nhà nước lo an sinh xã hội cho trẻ em, người già nên tụi nó léo cần tiết kiệm nhiều, con cái dưới 18t dc nhà nước lo hết thì tiết kiệm nhiều làm chó gì. Thay vì để dành lo cho con thì khoảng đó tao lấy xài cho đã. Về già cũng dc nhà nước nuôi. Giai đoạn tuổi lao động 18-65 ko dc nhà nước hỗ trợ nhiều nhưng từ 0-18 và sau 65 có nhà nước bảo đảm cuộc sống léo phải lo sống vất vưởng như con chó.

-Hiện tại các công nghệ tiên tiến của thế giới nằm hết ở 3 quốc gia : Mỹ, Nhật Bản và Hàn Quốc. Rất tiếc EU chỉ còn là cái bóng của chính mình, vì người tài giỏi về lĩnh vực công nghệ ở EU đã qua Mỹ làm hết. Hàn, Nhật chơi thân với Mỹ nên dc Mỹ sẵn sàng chia sẻ công nghệ ở mức cơ bản.

10. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

11. TUAN_VU Thành Viên Cấp 5

"Tôi đã đọc bài về cậu trai cụt 2 bàn tay ở SG, cậu vẽ tranh bằng chân để kiếm sống. Vì vậy không có lý do gì để tôi cảm thông cho những người này.
    "Gia đình vay tiền để chi trả cho chuyến đi, nói dối ngân hàng rằng họ muốn có vốn để trồng đậu" Giá mà họ trồng đậu thật thì có lẽ kết quả sẽ tốt hơn nhiều. Và qua đây cũng đừng trách là ngân hàng, xã hội...không tạo điều kiện cho mình làm ăn. Chẳng qua là muốn giàu thật nhanh nhưng không bằng chất xám. Việc làm giàu nhanh chỉ có con đường chất xám (phát minh, kinh doanh, ...) còn đã lao động chân tay không bao giờ nhanh được, vậy hãy sống đúng pháp luật và tích lũy theo thời gian rồi cũng sẽ khá thôi."

"Muốn vay được 50k $ thì họ phải có tài sản thế chấp đủ lớn. Vì thế nói họ nghèo rất phi lý. Đã gọi là đi lậu thì chẳng khi nào an toàn. Họ ko phải bị lừa, chẳng qua họ tham, muốn có tiền bằng mọi cách. Ngta bắt cóc buôn người nhưng ở đây họ trả tiền để được "buôn". Tôi ko chia sẻ với những gia đình này. Xã hội VN cần phải thức tỉnh. Chúng ta phải nghiêm khắc lên, đừng để lòng thương của mình ko đúng chỗ. Làm vậy chúng ta sẽ vô tình cổ vũ cho những việc làm sai trái này.

Mọi người nói xã hội Anh nhân văn nọ kia. Vâng, 39 mạng người lớn lắm chứ đâu phải chuyện đùa. Nhưng sau đó là gì, họ sẽ coi thường người VN, cảnh giác với những người muốn xin visa vào nước họ. Vụ việc này họ thương tiếc đấy nhưng họ cũng ghim trong lòng 1 điều: bọn VN toàn đám nhập cảnh lậu vào Anh để trồng cần sa."

* Comment trên VNexpress. Đọc và suy nghĩ.

Chỉnh sửa cuối: 5/11/19
    7800II and Cá Mập chiên xù like this.
  12. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Cầm nhà đi vay thì thằng nào chả đủ tiền, kể cả đứa nghèo. Nếu giầu thật thì chúng đã đi theo đường du học rồi, ngồi máy bay 15 tiếng tới thay vì 6 tháng chui rúc bằng đường bộ có thể mất mạng bất cứ khi nào. Trong nước sống ổn thì cần chó gì nta phải làm thế. Sao đé0 thấy dân Hàn Quốc tai sai của Hoa Kỳ chui rúc vào container để vào Anh nhỉ ?

-Ở đâu chả sống dc nhưng sống với kiếp con gì thì khác nhé. Thời bao cấp có ai chết đói đâu nhưng sau vẫn có 3 triệu người vượt biển.

13. TUAN_VU Thành Viên Cấp 5

Hii hi... mình thì không trả lời được câu hỏi của bác đâu.
    Mình nhìn thằng bạn học chung cấp 2 với mình. Nhà nó nhà mình nghèo hệt như nhau. Bố nó cũng lính VNCH như bố mình. Nhưng giờ nó khá hơn mình thấy rõ vì nó cố gắng, chăm chỉ và chịu khó hơn mình.
    Mình chỉ nhìn nó để làm gương cố gắng hơn thôi. Có trách là trách mình bất tài hơn nó chứ không thể chửi đời được.
    Thôi mình đi phụ hồ tiếp đây. Còn 8 lần xách vữa nữa để đổ vào mấy cái móng băng. Giờ chiều rồi. Tối về làm hai xị với mấy con khô là hạnh phúc nhất trần đời.

14. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Cố gắng đi nữa nhưng có gì đảm bảo cho con cái sau này, thậm chí đời cháu, vì 1 lý do nào đó léo có tiền cho nó đi học chẳng hạn, lúc đó làm sao ? vv... Trước mắt thấy từ khi Mỹ, Canada, EU mở cửa thẻ xanh diện đầu tư các cụ nhà ta làm hồ sơ cản ko kịp. =)) Mấy ông người Bắc chuộng Canada, EU hơn vì Mỹ là lãnh địa của VNCH nên khó sống yên ổn ở đây. Nta ko dung nạp người Bắc đâu.

7800II thích bài này.
  15. TUAN_VU Thành Viên Cấp 5

Mình thì chỉ tính đời mình.
    Mình làm tèn tèn chừng này còn sống được, con cái hơn Cha Mẹ là cái chắc.
    Mà con cái nó hơn Cha Mẹ thì bây giờ cần gì phải lo lắng chi cho nó mệt bác ơi.

7800II thích bài này.
  16. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Ở VN tôi cũng thuộc dạng trung bình khá, đứng tên 2 căn hộ, 1 căn cao cấp và 1 căn văn phòng, 1 xe Mazda 6. Xạo làm con chó nhé. Mà vẫn thấy ko ổn vì nhân quyền và môi trường sống ko bảo đảm. Sau khi đi du lịch 1 số nước ví dụ Hàn Quốc, ở đó 1 thời gian tôi nhận ra nếu với mức lương trung bình của người Hàn mà sống thế này thì quá sướng. Nta có trốn ở lại cũng chẳng có gì lạ. Làm 1 ngày lương mua dc bao nhiêu thứ mà toàn đồ ngon, bánh trái thịt sạch mà ngon mê ly, xe hơi rẻ thối, làm chui thôi cũng dư sống còn gửi tiền về VN.

-Sắp tới làn sóng vượt biên còn mạnh hơn nữa nếu còn cái kiểu đi gây nợ, đi vay thế này.

7800II thích bài này.
  17. choixongjong Thành Viên Vàng

Ờ, mâu thuẫn hỉ. Giờ lớp học tình thương đâu còn, tui chỉ thấy thằng con hơn tía nó chỗ...đầu gấu Hòa bình rồi mà cũng còn những cái chết đau lòng.

18. TUAN_VU Thành Viên Cấp 5

Miễn còn có cái hơn là OK rồi bác ơi.
    Gấu giờ là động vật quý hiếm mà.

19. 7800II Thành Viên Kim Cương

có quen 1 ông chú, có nhỏ con gái làm tiếp viên quán bia, đến 32 tuổi thì thành hàng dạt nên nghỉ, muốn lấy chồng thì khó, vì chả ai muốn rước đĩ về cả, rồi thế quái nào đc mai mối lấy thằng hàn quốc, nhà chồng cũng ko giàu có gì, cũng phải đi làm, sau đó nó kéo thằng em qua, rồi kéo luôn cha mẹ qua nữa, làm trong xưởng mộc, bao ăn ở tại chỗ, mỗi tháng 2 vợ chồng già dư ra 100tr, đợt đầu qua đc 3 năm, đợt 2 mới đc 1,5 năm thì bị lưỡi cưa nó xén nửa bàn tay, may mà cứu kịp nên ráp vào ổn, do đi lao động hợp pháp nên đc bảo hiểm trả phần lớn chi phí, nhưng phải về nước, ko đc làm nữa.
    giờ cũng ngon rồi, đất đai mua dưới quận 9 xây lên 30 căn nhà trọ cho thuê sống phà phà

20. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Mô típ "ông chú" sao nghe quen quen!
    Sao tớ nghe 1 phiên bản khác nhỉ, cái "ông chú" ngta đồn...là bác.
    Sau khi bị bác "tinh giản biên chế",em này mới đi bán beer "giải tỏa" rồi may mắn gặp 1 vị khách Hàn Quốc ngây ngất vì sắc đẹp phiêu hốt của em (mà cũng phải, "rau của bác toàn hàng tuyển ko),chàng bèn hốt ngay người con gái có nhan sắc nếu thi hoa hậu có thể nhận vương miện mà BGK ko 1 chút đắn đo trao ngay.Cô ấy có thể làm hoa hậu của hàng vạn người trong 1 đêm nhưng đã rũ bỏ hết để tình nguyện làm hoa hậu hàng vạn ngày cho 1 người mang nick @7800II ,tiếc là bác xài chán rồi bỏ...
    Phần sau thì đúng như bác kể.

TUAN_VU and 7800II like this.