Tìm kiếm bài viết theo id

Hướng dẫn làm lại giấy tờ khi mất bóp, ví ....

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi poorguy1984, 30/6/12.

ID Topic : 5281776
Ngày đăng:
30/6/12 lúc 18:02
  1. poorguy1984 Thành Viên Cấp 4

Tuổi tham gia:
    14
    Trước hết mình xin lỗi, vì máy chặn flash nên không xuống hàng được. Giữ lời hứa, mình post các bước làm lại giấy tờ khi mất hoàn toàn giấy tờ tùy thân là : CMND , Cà vẹt và Giấy phép lái xe. Hồi trước khi đọc những chủ đề này mình thường bỏ qua,vì cho rằng chuyện của ai chứ ko phải của mình, ko quan tâm, đến khi đụng chuyện mới tá hỏa, chẳng biết làm gì, nếu có ng gọi chuộc thì chắc cũng đã tốn 1 khoản tiền chuộc. Bạn bị mất ví, cứ bình tĩnh, nhớ lại những gì mình sắp HD sau đây, rồi cân nhắc có nên chuộc lại giấy tờ với giá cắt cổ hay không, trong khi việc làm lại giấy tờ không mất nhiều thời gian như bạn nghĩ. Trước hết, làm ngay 01 cái cớ mất, có thể theo FORM cũng có thể viết tay, nội dung có thể nhờ anh CÔNg AN KHU VỰC hướng dẫn viết ( NHỚ : CA KHU VỰC nhà bạn ở mới làm dc chuyện đó, CẤM tuyệt đối khi lý do mất trộm, chỉ nên ghi ĐÁNH RƠI trên đường X quận Y...). Giấy cớ mất này quan trọng để làm lại CÀ VẸT mà thôi. Bên cạnh đó, xuống CA phường mình ở, xin 01 tờ giấy làm lại CMND, cũng để CA phường chứng vào luôn. Đầu tiên làm lại CMND : Kẹp tờ giấy XIN LÀM LẠI CMND vào Hộ Khẩu,lên CA Quận hoặc Sở CA thành phố làm, ngồi chờ ngta phát 1 mẫu giấy khai vào đó thông tin cơ bản rồi nộp lại (đóng 6K lệ phí), sau khi lăn tay xong sẽ được phát 1 cái giấy hẹn (của mình là 3 tuần) rồi đi chụp hình (25K). Thế là ngồi chờ lấy CMND thôi, giấy hẹn lúc này có giá trị gần tương đương CMND. Bước 02 là làm lại cà vẹt. Giấy tờ cần : 01 đơn cớ mất đã có CA phường chứng, cầm theo 01 CMND bản sao và hộ khẩu, xuống chỗ cấp cà vẹt cho bạn lúc trước, mua ở ngoài cổng giấy xin cấp lại Cà vẹt, sẽ có ng cà số khung và số máy dán vào tờ đó, cộng thêm mua BH bắc buộc, mang hết mấy cái đó vào và nộp, KHÔNG CẦN MANG GIẤY TỜ, HỒ SƠ GỐC lúc mua xe theo làm gì. Khi được gọi tên, đóng 30K cấp lại cà vẹt rồi mang giấy hẹn về (mình tốn cho thằng ngoài cổng 125K cho 1 tờ giấy xin cấp lại CV + cà số + BH xe). Còn làm lại Giấy phép lái xe thì chú lúa đã HD ae lên 252 Lý Chính Thắng rồi, rất đơn giản với 5 tấm hình, CMND bản sao (giống với cái CM trong HS gốc nhé), HS gốc, kẹp với 01 tờ xin cấp lại GPLX khi vào đó ngta phát free, 40K khám SK tại chỗ, cầm toàn bộ lên và nộp vào theo HD, mất 30K làm lại GPLX và dĩ nhiên, chờ 1 tháng. LƯU Ý AE Ở TỈNH KHÁC, VẪN TỚI CHỖ NÀY LÀM LẠi ĐƯỢC HẾT nhé, cứ an tâm, mất 35p cho toàn bộ GPLX, 25p cho Cà vẹt và 2h cho CMND (do đông ng làm nên chờ lâu tí). Tổng thiệt hại các bác có thể cộng, mình đã liệt kê chi tiết, các bác cứ so sánh cái giá CHUỘC lại rồi quyết định nhé. Thân chào, có thắc mắc cứ ghi lại trong topic này, mình có online biết gì sẽ HD.

hoangkhiem36 thích bài này.
  2. Apple Gold $ TRÙM MIẾNG DÁN iPHONE $

có ích lắm . thank bác chủ top

3. Cao Thái Núi Thành Viên Chưa Kích Hoạt

dạo này mất tích vậy a giang

mà dài quá ngại đọc :shame:, nói khúc giữa là e hiểu rồi

4. shop for money Thành Viên Cấp 3

mía đọc xong Hướng dẫn làm lại giấy tờ khi mất bóp, ví .... Không giúp dc gì

5. viettip.com Banned

Bác nào Cover cho anh em dễ đọc đi

6. poorguy1984 Thành Viên Cấp 4

Mình chặn flash nên không xuống dòng được, anh em nào quen với cách viết của mình cũng biết là câu cú mình viết ra không có lủng củng và khó đọc như những bạn teen bây giờ, vì 5s hồi trước chặn flash vẫn xuống dòng được, bây giờ thì.....Mình cố viết dài để mô tả chân phương và trực quan nhất, viết chung chung thì các bạn cứ search GG là ra, lúc mình mới mất giấy tờ cũng cuống lên nhờ GG nhưng chả giúp ích gì được. Bằng con mắt người đi trước, mình cố gắng thể hiện để các bạn sau này ai nhỡ gặp chuyện không may này thì biết cách đối phó. Các bạn nào dựa theo sườn của mình, edit lại để AE mãn nhãn !

hoangkhiem36 thích bài này.
  7. co_nhoc89 Thành Viên Cấp 6

hộ khẩu tỉnh vẫn xin cấp lại GPLX ở Lý Chính Thắng đc nhưng hình như là trước kia phải thi GPLX ở các trung tâm ở Tp.HCM mới làm đc hay thi ở tỉnh cũng làm đc anh, e định đi làm lại cái GPLX vì nó te tua con kua rồi
    trước em thi bằng lái ở Phú Yên

8. Why Always Me ? Thành Viên Chưa Kích Hoạt

trình bày khó đọc quá

9. poorguy1984 Thành Viên Cấp 4

lúc anh khám SK có 1 bác ở Thừa Thiên vào hỏi, bác này làm hồ hay sao mà GPLX nó mờ căm à, chỉ hỏi chuyện với nhau thôi, nhưng chị bác sĩ nghe được và giải thích luôn, vẫn được nhưng phải chờ gửi Công Văn ra ngoài Thừa Thiên rồi đợi xác nhận trở vào, lúc đó mới cấp bằng lại, mất nhìu time hơn bình thường 1 chút. Chị ấy có nói thêm là ở đây làm lại được hết, cứ yên tâm ! Chú ý chạy thẳng vào qua bên phải gửi xe (3K) xong rồi đi thẳng qua cửa kính (7h30 bắt đầu làm việc) xin tờ giấy điền thông tin và dán hình vào, sau đó qua bên phòng khám SK nộp vào, cô y tá sẽ trả 1 mẫu đơn rồi điền vào, dán hình nộp lại, mất 1p30s khám xong ra lấy số thứ tự, rồi lên lầu 1 theo hướng dẫn. gần 3 phút sau là xong, em sẽ có giấy hẹn !

10. Thành Viên Lạ Thành Viên Hột Xoàn ®

mình cũng mới làm 2 tháng
    cmnd, tới chỗ cấp cmnd ở khu vực, ngta phát cho 2 tờ đơn
    1 tờ xin cấp lại cmnd ---> điền đầy đủ, đến CA khu vực ký đóng dấu
    2 tờ khai cấp cmnd ---> điền đầy đủ, dán mấy tấm hìnhnộp vô, ngồi chờ lăn tay, đóng 6k, 3 tuần sau lấy

cà vẹt, ra mua tờ đơn + cà biển số + tiền công tụi nó khai giùm = cỡ 50k
    cầm cmnd vô (xe phải do bạn đứng tên) qua phòng xác thực gì đó, đọc số cmnd, biển số xe, mấy ổng tra hồ sơ --> in ra cho tờ xác thực
    qua thuế, mua tờ đơn + tiền công khai = cỡ 15k, ra photo cà vẹt cmnd--> ngồi chờ nộp tiền
    quay lại chỗ cấp cà vẹt, cầm theo : biên lai đóng thuế, tờ khai xin cấp cà vẹt, cmnd gốc, tờ xác thực ---> nộp vô, chờ kêu tên đóng tiền, 30k đối với xe dưới 150cc, 50k đối với xe trên 150cc (hình như thế)
    đợi thêm xíu nữa là có giấy hẹn 10 ngày lên lấyl
    ưu ý, mấy cò hay dụ mua bảo hiểm, nhưng mình không hề mua, nhưng họ cũng không hề kiểm tra vụ này ---> khỏi mua, lên 5s mua cho rẻ

11. snowflakes89 Thành Viên Kim Cương

vậy để nói mẹ em gửi hồ sơ hồi thi GPLX vào cho em, có mẫu bằng mới rùi nên làm 1 cái, cái kia để sơ kua Hướng dẫn làm lại giấy tờ khi mất bóp, ví ....

12. snowflakes89 Thành Viên Kim Cương

đỡ rùi anh ah Hướng dẫn làm lại giấy tờ khi mất bóp, ví ....

13. chino88 Ông Trùm Dịch Vụ Cầm Đồ

không biết bạn đã từng mất và đi làm lại chưa ? nhưng út thấy bạn trình bày không đúng với sự thật.

14. poorguy1984 Thành Viên Cấp 4

Bạn Út đang nói mình không "trình bày" đúng sự thật ? Mình đang viết tường trình cho CA sao ? Mình rãnh tới mức bịa ra 1 câu chuyện để mua vui cho tất cả các bạn hay sao ? Chỉ là toàn bộ kinh nghiệm bản thân, muốn truyền lại cho các bạn lỡ rơi vào tình trạng này, lúc mới mất bóp, cái tư tưởng làm lại giấy tờ sẽ bị CA hành lên hành xuống, chạy tới chạy lui, tiền cò.... làm mình chán nản nguyên 1 ngày CN tuần trước. Nếu có 01 bài viết như thế này, mình sẽ biết phải làm gì ngay...lên mạng down mấy cái đơn về, tốn tiền để rồi nhận ra nó ko áp dụng được...Lúc đó chỉ ước giá có 1 ai đó HD mình...nhưng rồi mọi việc diễn ra suôn sẻ hơn mình tưởng, và điều đó thôi thúc mình làm cái gì đó....nhưng hình như đang nhận được hiệu ứng trái chiều...thôi thì cũng mong các bạn chê bai trong chủ đề này, ráng giữ giấy tờ thật kĩ tới năm 100 tuổi nhé.

joh.le thích bài này.
  15. dark monsters Thành Viên Cấp 1

Em làm lại hết cavet, bằng lái ,CMND hết 66 ngàn,ở thành phố

16. poorguy1984 Thành Viên Cấp 4

rẻ hén, mình tốn 6K+25K (CMND) ; 30K+125K (Cà vẹt) ; 70K GPLX, tổng vị chi là 256K, chưa tính tiền gửi xe và công chứng mấy cái giấy tờ. 66k là bạn không có mua BH xe à

17. ttraissittinh Thành Viên Cấp 2

cảm ơn bác nhiều

18. hacynhan9000 Thành Viên Cấp 2

chào bạn,
    bạn cho mình hỏi GPLX mình bị CA giữ,phạt cao quá ko trả nổi,làm lại đc trên Lý Chí Thắng nhưng nghe nói chỉ làm trong TH bị mất thôi phải ko bạn,bị CA giữ nó điều tra lâu.

thanks bạn

19. MaxxIIxx Thành Viên Mới

mình có đơn cớ mất mà vi phạm luật giao thông có bị giam xe ko chủ thớt

20. nguoinuoiochuong Thành Viên Cấp 1

Ghê vậy ông, dạo này đỡ hơn chưa