Tìm kiếm bài viết theo id

Khi về già, người ta hối tiếc nhất điều gì?

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi Tô Mẫn, 16/10/17.

ID Topic : 8978824
Ngày đăng:
16/10/17 lúc 16:44
  1. Ba Dưa Thành Viên Cấp 3

Thanks anh. Đó chỉ là suy nghĩ , tâm sự thầm kín của chàng trai trẻ 25 tuổi mới chập chững ra đời thôi ạ Khi về già, người ta hối tiếc nhất điều gì?

2. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Kaka,mình thấy bạn chí cốt,thanh mai trúc mã vs nhau đôi khi vẫn có quan điểm ngược nhau là chuyện hết sức bình thường mà A.
    Nói như A,khi đi hết con đường của cuôc đời,nghĩa là khi đã ở tuổi xế bóng chiều tà, mới kiểm điểm lại ~ gì mình đã làm để...hối tiếc hoặc tự hào?Còn mình thì quan niệm bất cứ khi nào,ở đâu,mình có thể check lại hành động,nếu làm điều tốt thì OK rồi, nhưng lỡ làm ~ điều sai trái(vô thức hoặc thấy lợi mà làm,bất kể gây hại cho ng.khác) nếu ko sửa ngay sẽ thành lỗi hệ thống,trở thành bản chất thì nguy to!
    Chuyện"đậu đen,đậu đỏ"mình rất thích,dù chỉ mang tính minh họa,nhưng đó là cách răn mình đầy đủ&đơn giản nhất;đương nhiên đ/v người lớn thì có suy nghĩ phức tạp hơn,nên cần có ~ ph/pháp cao siêu hơn để hoàn thiện bản thân.

3. 7800II Thành Viên Kim Cương

em cũng chơi chung với nhiều lão lớn tuổi lắm, lúc nào cũng nghe câu "khi xưa sung sức thì nghèo, bây giờ rủng rỉnh thì teo mất rồi"
    mấy lão cũng khuyên em tập thể thao nhưng rồi thì những buổi ăn nhậu, rồi thì bận rộn đưa con đi học, dạy con học bài đến tối mịt mới ngủ nên sáng dậy ko nổi để tập thể dục

4. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Bạn nói không sai chút nào, nhưng tiếc là trên đời không có cái gì hoàn hảo cả, được cái này thì mất cái kia, còn không nữa thì mổi người 1 hoàn cảnh. Nhiều người thành đạt nhưng họ vẫn sống gương mẩu đó sao ?

5. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

hahaha đang tò mò muốn học cái biện pháp cao siêu hơn là giề để làm "bùa trừ ma" đây Khi về già, người ta hối tiếc nhất điều gì? Dạy tui đi Khi về già, người ta hối tiếc nhất điều gì? - 1

6. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

hahaha với kinh nghiệm tuổi đời, mình không cho rằng bạn 25 tuổi , dựa vào đâu : dựa vào cái cmt đầu tiên của bạn đấy thôi Khi về già, người ta hối tiếc nhất điều gì? - 1

7. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Kaka,vết chân trên đường đời của A nhiều hơn gấp bội mình,chả biết ai dạy ai?
    Có công thức của"giang hồ":"1 năm trường đời=10 năm trường học",A nhiều hơn mình chí ít...6 con giáp,chinh chiến qua ~ biến cố XH thì sự từng trải đong đầy bộ nhớ,việc hoàn thiện bản thân có lẽ A viết sách đc,chọc quê hoài!
    Cơ mà A đừng đánh trống lảng vụ thuyết phục chủ topic cho A post hình ng.đẹp nhá. Mình ko quên vụ này.Trên lap mình có dán tờ giấy nhỏ:"Khi vào 5s,nhắc A Trung vụ post hình @Tô Mẫn lên ngay và luôn!"Hóng!

8. Ba Dưa Thành Viên Cấp 3

Anh nói thế hóa ra em già trước tuổi rồi . Em vẫn còn ở Ký túc xá , ngắm mấy em sinh viên mà Khi về già, người ta hối tiếc nhất điều gì? - 1

TrungLH thích bài này.
  9. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Ặc ặc, nếu như mấy chục năm trước thì vô tư thôi, còn ngày nay luật lệ giăng đầy còn hơn bãi mìn, không "cái miệng nó hại cái thân" thì cũng "khôn 3 năm dại 1 giờ" Do nhận thức được cái mà luật pháp cho là " xâm phạm thông tin cá nhân " nên cho dù mấy anh dê có khích tướng cách mấy thì em cũng nói em chả và em chả mà thôi ! Trừ trường hợp Mữn cô nương vô đây phán : ok anh Trung tới lun thì mới đặng hen !

10. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

hahaha à mà cũng có thể mình sai, bởi mình vừa ngắm cái bàn tay của bạn, bàn tay cầm cái điện thoại, nhìn thì thấy bàn tay đầy đặn, không có vết nhăn như người lớn tuổi Khi về già, người ta hối tiếc nhất điều gì? - 1

Chỉnh sửa cuối: 18/10/17
    Lạc Hoa Lưu Thủy thích bài này.
  11. LanLong Thành Viên Cấp 4

Lúc về già người ta hối tiếc rằng sao lúc nhỏ còn sức ko Chơi nhiều để bây giờ thấy thì vẫn còn mà củng như ko còn,muốn Chơi củng ko có Sức

12. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Câu này sáng nay có 1 bạn phát biểu phía trên rồi Khi về già, người ta hối tiếc nhất điều gì?

13. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Bác chịu khó lội qua topic"thu phí..."sẽ thấy tớ cũng như mọi người sống thời đó(và hình như bác cũng từng nếm trải thì phải)trải qua 1 thời kỳ khốn khó nhất về cái ăn, cái mặc...,lúc ấy,nói thật,cầm chén cơm toàn cơm,1 món mặn,1 món xào có thịt cá thì cũng giống như bi giờ ăn sơn hào hải vị vậy.Thế thì lúc ấy tiền đâu chơi,ahii!
    Giờ thích thì cũng chỉ ngắm thôi,vậy mà cái bác @TrungLH còn ki bo,giữ khư khư hình người đẹp kia kìa!

TrungLH thích bài này.
  14. bbcvoa Thành Viên Cấp 1

tiếc ngày xưa phá sức khỏe,

TrungLH thích bài này.
  15. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Mình giống bác , cũng vậy đó ...cũng may là sau này đã cố khôi phục lại những gì mà mình đã đánh mất khi còn trẻ, được nhiu hay nhiu vậy thôi !

16. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Nhắc lại cái thời kỳ đó cũng hay hay.Trước 75 thì bà già phải làm đơn xin bảo lảnh để học lái xe hơi vì chưa đủ tuổi .Sau 75 mổi ngày lái chiếc xe đạp 10km đi làm ruộng tận P17, Gò Vấp, suốt năm toàn là ăn Chuột với Rắn là 2 món thịt dể tìm nhất, không thì Cá, mổi khi tát ruộng ôi thôi cá với tôm ê hề...2 năm sống với thiên nhiên....

17. LanLong Thành Viên Cấp 4

Topic đó e củng có xem qua,vấn đề kẹt xe ở chổ bác hàng ngày đi qua là bởi vì CSGT có làm mà chưa nghiêm,chưa có logique
    Thay vì để Bảng Cấm Xe từ giờ.....đến giờ....,và phải thông báo trước cho dân thấy và biết trong 1 thời gian(thí dụ 3 tháng)trước khi thực thi,sau đó phải xử lý thật nghiêm các bác cứ cố tình chạy vào đường đã cấm trong thời gian đó
    Thí dụ từ 7h-9h sáng cấm đường Ra và 3h PM-6h PM cấm đường chạy Vào,trong thời gian đó bác nào cố tình chạy vào thì phạt 2tr,tước giấy phép lái xe 3 tháng,tái phạm thì phạt gấp đôi,gấp 3 tước giấy vĩnh viễn,thử xem còn có ai Dám chạy nữa ko
    Huy động tất cả CSGT để bắt và phạt,bảo đảm với A sau vài ngày đường sẻ thông thoáng
    E đi về Củ Chi thấy xe chạy ngoài QL củng chạy ngược chiều,chỉ để nhanh hơn vài phút,nhưng điều đó gây ra biết bao nhiêu hệ luỵ,tai nạn gt
    Rồi trên cao tốc củng chạy ngược chiều,phạt thì chẳng bao nhiêu nên người dân chưa sợ,hay chưa có ý thức rỏ về chuyện mình làm,thử phạt 20-40 tr cho xe chạy ngược chiều trên cao tốc,tước giấy phép lái xe vĩnh viễn bắt học lai,giam bằng 2 năm v.v xem có làm như vậy nữa hay ko?
    Ở nước ngoài chạy xe vào đường cấm trong thành phố phạt khoãng 15 tr,ở QL.cao tốc phạt nặng hơn mấy lần,tước giấy phép vĩnh viễn,chạy xe lên lề phạt củng rất nặng

18. Black dog Moderators Thành viên BQT Super Moderator

- Do trình độ dân trí và văn hóa giao thông quá thấp, cái này thì ai cũng có nói .
    - Do tệ nạn kiếm bánh mì chưa triệt để quét sạch, thậm chí còn phình to thêm nhiều đám lợi ích nhóm, kéo phe kéo đảng, nào là tiếp thị sữa, nào là xe ôm.
    - Do xe 2 bánh quá nhiều, vượt tầm kiểm soát.
    Ngày nào đó hết xe 2 bánh tới vấn nạn xe hơi. Xe hơi vào nội đô phải đóng thuế, tăng giá xăng, tăng giá gửi xe...Một lúc nào đó người dân bắt buộc phải dùng phương tiện công cộng thì mới yên ! Hết Khi về già, người ta hối tiếc nhất điều gì?

19. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Thường về già nta hối tiếc nhất các việc sau đây:
    1. Ko chịu học ---> ko nghề nghiệp ổn định. Nói chung là đường sự nghiệp bất bênh.
    2. Ko chịu lập gia đình ---> ko có con cái, ngoài 50 tuổi bị đời nó tát cho bốp bốp.
    3. Ko tập thể dục, toàn lo ăn phá. Ngoài 50 tuổi đổ bệnh tùm lum.

Ba Dưa and TrungLH like this.
  20. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Câu số 1 và câu số 3 của bạn mình tán đồng, không ý kiến, nhưng câu số 2 thì không, bởi không chịu lập gia đình thì có vô vàn lý do chứ có phải ai cũng muốn vậy đâu: Do nghèo, do ngoại hình: cùi, gu , khuyết tật ...Và riêng chuyện nếu có lập gia đình nữa nhưng tối ngày gặp sư tử gầm gừ hoài như bác Lưu Thủy thì sao đây ?
    Cho nên đề nghị bỏ câu số 2 !