Tìm kiếm bài viết theo id

Không bằng Đại Học, liệu có dễ xin việc làm ???

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi Thiên Sứ, 26/10/16.

ID Topic : 8635658
Ngày đăng:
26/10/16 lúc 09:52
  1. Thiên Sứ Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Tuổi tham gia:
    12
    Thấy bên topic bên kia AE bàn luận rôm rả về việc không bằng cấp Đại Học rồi đi xin việc làm thế nào cv tốt không abc. . .nhiều quá. Ý kiến cùng chiều có, trái chiều cũng có v. .v

Thế thì cá nhân của em Thiên Sứ cũng đang sống thực tế trong xã hội này trải lòng cùng cùng anh em trong diễn đàn.

Đa phần thì ae trong diễn đàn này đều biết em, nói về hoàn cảnh khó khăn của e trước đây thì chắc ko bác nào khó khăn hơn em đâu nên đừng có than nha =]]

Trình độ học thức : 12/12.

Trường : Trung tâm gdtx q12.

Công việc : Manager trong 1 tập đoàn lớn ( đa phần ae đều biết )

Thu nhập : ~ 17tr - 18tr.
    Tài khoản thưởng ck : ~ 1,5 tỷ.

Không phải em khoe, ai nói gì cũng được, có thể là do em may mắn đi. Nhưng em muốn chứng minh 1 điều nếu anh em cố gắng thì mọi chuyện đều có thể đạt được.

Vậy, bằng cấp có quan trọng không ??? Dạ thưa e thấy nó quan trọng thật đấy. Bằng chứng là em vẫn đang tham gia học Đại Học tại trường Đại Học Mở để lấy thêm bằng ĐH.

Đối với 2 ứng viên 1 người có bằng ĐH và 1 người có bằng cấp 12 thì anh em nghĩ nhà tuyển dụng họ chọn ai ? Giả sử nếu anh em là nhà tuyển dụng vậy thì ae chọn ai ?

Bằng cấp không phải là tất cả, nhưng nó là tấm vé thông hành giúp anh em dễ đi hơn trên đường cv thôi.

Vậy thì làm sao không có bằng cấp mà mình vẫn có thể thuyết phục được nhà tuyển dụng ???

Bằng 1 sơ yếu lý lịch đẹp, bằng sự ham học hỏi, cố gắng , cần cù ạ.

Lúc xin vào nhân viên tại công ty này em cũng thuyết phục nhà tuyển dụng bằng cách đó.

Bằng chứng :

- Ng ta làm ngày 8h. Em làm 1 ngày 10 tiếng.
    - Ng ta làm hết ca về, em ở lại học thêm nghiệp vụ khác.
    - Ng ta làm bình thường, em cố gắng làm sales đứng đầu chi nhánh.

6 tháng sau em đc mời pv lên manager.

Ng ta làm yên bình ở SG, em chinh chiến miền Bắc 2 năm lang bạt Nghệ An, Thanh Hóa, Ninh Bình, Nam Định, Thái Bình, Hà Tĩnh, Hải Phòng v. . .v. .

Cty đưa 1 chiến lược gì đó thì em cố gắng làm tốt hơn.

Năm 2013 anh em nào nhận thưởng tết vài chục tr thì em lúc đó đã khoảng 400tr rồi.

Và em tự tin rằng, nếu bây giờ xin việc tại 10 cty khác thì em chắc sẽ làm manager ở ít nhất 8. Và cv trên 10tr là hoàn toàn bình thường.

Bằng cấp không quan trọng bằng sự nỗ lực, chăm chỉ cần cù. .

Ae đừng nghĩ rằng mình có bằng đh rồi yêu sách bắt cty như thế này thế kia. Khó quá ko làm, đòi nghỉ. Bắt làm thêm 1 2 việc rồi nghĩ bị chèn ép.
    Lương thấp ko chịu gắn bó v.. v.

Rồi muốn kiếm cv hành chánh, nhàn, ko nặng đầu, lương cao v. .v để thời gian đi chơi gì gì đó.

Cái gì cũng có cái giá của nó, cv em áp lực nhiều, stress nhiều, ngày ae nghỉ lễ thì em đi làm full ca đến 23h về đến nhà.

Vợ em chẳng đc bao giờ đi chơi cùng em ngày gì, mất cái này thì đc cái khác, chả ai có gì mà hoàn hảo cả.

Đừng gặp khó khăn rồi nản, đừng gặp nhà Sư không có tóc rồi nghĩ không thể bán Lược được.

Gặp em, e bán tuốt đấy.

Nếu anh em là chủ, anh em có thích 1 người cần cù chăm chỉ không ?

Cuối cùng mỗi người có 1 suy nghĩ riêng, 1 định hướng riêng. Chúc ae luôn sống hp và hài lòng những gì mình có là vui rồi.

Ba Dưa and Hỏa Long.5giay like this.
  2. loc9000 Thành Viên Cấp 6

Thật ra là nếu trách những người có bằng đh kén việc là chưa đúng, học đh ra để rồi làm 1 công việc phụ, đồng lương thấp thì làm sao mà chấp nhận được. Nếu nói là ra trường kiếm được việc làm có thu nhập là tốt rồi còn đi đòi hỏi lương cao và đúng ngành nghề , nói vậy thì không học đại học còn sướng hơn.
    Nói có bằng đh thì nhà tuyển dụng dễ chọn hơn, xin lỗi đó chỉ là lý thuyết thôi, mình đã chứng kiến nhiều thằng vào làm trong cty mình đếch có cái bằng nào cả, tụi nó chỉ có cái bằng lòng mà thôi, trong cơ quan nhà nước yêu cầu phải có bằng đh để được đề bạt và dẫn đến là mua bán bằng, bằng thật học giả, bằng giả người thật.... có nhiều công ty tuyển nhân viên tạp vụ mà cũng yêu cầu trình độ đh thì cũng pó tay.

3. Thiên Sứ Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Thì thôi mình làm chỗ khác, đầy việc mà sao cứ phải chui vô đó làm chi.

Chịu khó, cần cù thì chỗ nào chả nhận. Em thấy việc dễ kiếm mà, giữ xe, bảo vệ, thợ hồ, giao hàng, giao nhận, đầy đó =]]

Viện cái bằng đại học rồi chê không làm. Đòi lên sếp ngay thì đâu ra.

4. loc9000 Thành Viên Cấp 6

kekeke, thợ hồ, giữ xe, bảo vệ thì cần gì bằng đh vẫn nhận làm nhé.

5. kimquangdm Thành Viên Cấp 4

Bác làm công ty nào vậy ạ ? sản phảm bác sale là gì ? muốn giàu thì phải sale nhưng tùy vào sản phẩm bác sales nữa, bác qua tân hiệp phát sales theo chính sách của nó đi rồi bác sẽ cảm nhận được, ra đời gặp rất nhiều người giỏi hơn mình nhưng họ không được như mình, đơn giản là họ chưa gặp được cơ hội như mình thôi.
    Lúc trước em làm ở 1 cty nhỏ, lương thấp, chế độ bình thường, sếp tự cho kiếm thêm tiền trong quá trình làm việc, nhưng khỏe đầu, BÂY GIỜ làm ở cty lớn hơn tý, thì cũng chỉ là một bộ phận của cty người ta, lụt nghê, được cái khỏe, lương đỡ hơn tý nhưng quy lại tổng thu nhập vẫn không bằng bên kia, mỗi tội chế độ tốt, thời gian làm việc ít lại... giờ lại muốn nghỉ..
    Quan trọng là làm gì ở đâu, và vị trí nào thôi, còn cái bằng đại học thì cứ coi như cái vé đi xin việc vậy thôi, nhiều người không có vé nó trèo tường vào lại có vị trí ngon hơn.
    Mà đại học bây giờ nó cũng đào tạo tào lao, sinh viên ra trường có nhớ gì đâu.

Chỉnh sửa cuối: 26/10/16
  6. Thiên Sứ Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Nhưng mấy bác có bằng đh sĩ diện ko làm. Dành thời gian lướt fb chém gió xong phán cuộc đời bất công tại sao đứa đc làm cv ngon, còn mình bấp bênh ? Xong đổ thừa chính sách xã hội v. .v

7. Thiên Sứ Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Đúng rồi bạn, trên con đường thành công cũng có 1% may mắn nữa bạn à. Còn nỗ lực và kiến thức chiếm 99% bạn à.

Mình làm ở tập đoàn MWG.

8. kimquangdm Thành Viên Cấp 4

của TGDD đó hả bác? Gọi chung nỗ lực và kiến thức 99% thì không đúng đâu, khoảng 30 - 70% thôi, vì không phải ai nỗ lực cũng thành công bác à. Nhưng nỗ lực thì sẽ không chết đói, tùy vào công việc, thiên thời ,địa lợi nữa. Đôi lúc em thấy e cũng đã may mắn rồi, nhiều người giỏi, chịu khó học hỏi mà họ vẫn không thể có cơ hội để phát triển mình

Thiên Sứ thích bài này.
  9. Thiên Sứ Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Mỗi ng 1 suy nghĩ, suy nghĩ bạn đúng. Đại đa phần họ đều nghĩ vậy.

Cá nhân mình, vận mệnh do nhân chứ không phải tại thiên.

10. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Chú làm cty gì mà thưởng khiếp thế.

-Hiện tại công việc chính của tôi là phụ trách công tác giảng dạy đào tạo cho nhân viên, đé0 có bằng nói ai nghe, dạy cho chó nó nghe à. Trong cty tôi đang làm hơn 5000 nhân viên chưa thấy thằng nào ko có bằng mà lên làm giám đốc dc cả. Ngay cả vị trí cùi nhất thủ quỹ cũng phải cao đẳng.

-Đừng có lôi Bill Gate vào đây nhé. Ông ta khởi nghiệp vốn dĩ là thiên tài, ko có áp dụng cho người thường được. Với lại Bill Gate học gấp 100 lần người bình thường, kiến thức về thị trường, cổ phiếu vv...vv ông ta rành hết.

Thiên Sứ thích bài này.
  11. doicodonkhicoem Thành Viên Vàng

Nói tóm lại thì :
    100 người có bằng đại học thì thành công trong cuộc sống khoảng 80 người.
    100 người không có bằng đại học thì thành công trong cuộc sống khoảng 10 người

nhansamqua and Thiên Sứ like this.
  12. Thiên Sứ Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Có trả lời ở trên rồi đó bác, tập đoàn MWG.

Thì em vẫn đang học lấy bằng để bổ sung kiến thức đây.

Học nữa học mãi, và e thấy học không bao giờ thừa. Thế thôi. .

13. loc9000 Thành Viên Cấp 6

học không chỉ là học kiến thức mà còn phải học kinh nghiệm và cả cách cư xử ngoài xã hội nữa.
    trong cty mình có 1 thằng mới về làm trưởng phòng nọ, ỷ là mình có bằng cao học nên đếch xem ai ra gì, chả cần ai chỉ bảo, mọi người ghét nên cũng đếch thèm chỉ cho nó biết đúng sai ở đâu, tháng nào họp cũng bị chê trách, kết quả là sau 6 tháng thì thằng đó bị giám đốc kêu uống trà và tặng lá thư cám ơn ngay.

14. Thiên Sứ Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Đúng rồi bác.

Đạo đức không phải là nói gì mà là làm được gì.

Nói không thì ai mà nể.

15. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Vậy thì thời gian đâu để đi massage.

Thiên Sứ thích bài này.
  16. doicodonkhicoem Thành Viên Vàng

Mod học ngành QUẢN TRỊ KINH DOANH lớp TP115412 hahaha Mod mà pan mình là khỏi ra trường luôn đó , vì đang có đứa bạn dạy khoa QTKD (xin dấu tên) .

17. Thiên Sứ Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Vậy em lên đe dọa lại, ko cho em đậu em ban nick bác =]]

18. Thiên Sứ Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Căng à, về kêu vợ massage bác ơiii

HiepSiSiTinh thích bài này.
  19. doicodonkhicoem Thành Viên Vàng

Không bằng Đại Học, liệu có dễ xin việc làm ??? thôi Mod cứ lo học đi , khoa này cũng dễ chịu lắm , không ép SV đâu . Không bằng Đại Học, liệu có dễ xin việc làm ??? - 1

20. Thiên Sứ Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Em thấy có dễ đâu, thi hk canh gắt như quỷ. =]]

Lo học thấy bà luôn.