Tìm kiếm bài viết theo id

Lập hội chơi chim ưng, cắt, ó, đại bàng (VFA)

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi heeroyun, 22/4/09.

ID Topic : 873350
Ngày đăng:
22/4/09 lúc 11:11
  1. htvinh2000 Thành Viên Cấp 6

cho mình đi theo xem & học hỏi dc ko chủ topic

2. Hồng Sơn Thành Viên Mới

Mới vào nghề chơi chim không có gì để học đâu bạn ạ.Thông cam giùm cho....Cám ợn đả tín nhiệm

3. heeroyun Thành Viên Cấp 5

@Hồng Sơn: Bạn có thể cho mình biết con chim của bạn có lông phủ đầy chân ko hay chỉ phủ đến nửa chân. Tùy xem thế nào, nó có thể là 1 em Buzzard hay là Hawk Eagle.

Đây là ảnh con chim của mình trong mấy ngày tập luyện gần đây: Changeable Hawk Eagle (Light Morph). Em nó đã 8 tháng tuổi và vẫn trong quá trình tập luyện, chim lớn phát triển rất chậm nên hiện tại mình vẫn chưa thể làm gì nhiều với em nó ngoài việc cho bay tự do khoảng ngắn và tập săn mồi tại môi trường tự do. Vấn đề của những con chim săn mồi như Hawk Eagle hay Hawk là chúng phải được giết chóc thường xuyên, nếu ko chúng sẽ dồn hết bực bội vào người nuôi, thường rất đau khổ.

Lập hội chơi chim ưng, cắt, ó, đại bàng (VFA) - 1
    Lập hội chơi chim ưng, cắt, ó, đại bàng (VFA) - 2
    Lập hội chơi chim ưng, cắt, ó, đại bàng (VFA) - 3

4. Hồng Sơn Thành Viên Mới

Chim của tôi như trong hình,theo anh hỏi thì vùng đeo đai chân khoảng 2,5 cm không có lông nó có màu vàng như chân gà.Xin anh phân biệt cho loài nào và nếu có thể anh chỉ dẩn cho cách chăm sóc,huấn luyện với nhé...Nhin con chim của anh tôi thèm quá à,giá như ở gần sẽ đến xem và học hỏi mọi điều.Nhìn con mắt nó dữ dằn hơn chim của tôi nhiều, chim của tôi còn nhát quá không biết có làm nên trò trống gì không nữa...Xin kính anh

5. heeroyun Thành Viên Cấp 5

Vậy có lẽ là 1 con thuộc loài buzzard, mình ko rõ tên chính xác, cho mình vài ngày để tìm lại xem.

Buzzard ko phải những thợ săn tốt nhất nhưng rất vui khi bay lượn cùng nó và tính tình trầm hơn đám true hawk hay eagle nhiều. Có vẻ thích hợp nếu bạn là người mới chơi. Nó bị bắt thì sẽ còn sợ người nhiều, sau 1 tuần thì bắt đầu giảm cân rồi cho làm quen người là ok rồi.

6. Hồng Sơn Thành Viên Mới

Anh nhận xét về em nó quá đúng,tính tình trầm tĩnh mỗi lần cho nó ăn hay chơi với nó em nhìn tôi rất hiền từ, có lúc nó còn thu mình lại coi rất tội nghiệp,khi có nhiều người đến xem nó chỉ đứng nhìn không có phản ứng gì.khi vắng người nó mới bay một vài lần (nhưng vướng dây buộc).
    Xin hỏi anh Dây buộc em nó dài bao nhiêu là vừa...Cam ơn anh

7. heeroyun Thành Viên Cấp 5

Mình vừa có đọc bài reply của ông chim lac viet bên vietpet về con của cậu, con này chắc chắn ko phải ưng ấn độ (Crested Goshawk) hay đại bàng gì đâu. Cho ăn trên tay cũng là cách thuần tốt nhưng trước khi cho ăn nên cho nó ở trên tay trước khoảng 20-30 phút để nó ổn định tâm lí, nên nhớ trừ phi cho ăn ra thì ko nên lại gần nó, trong thời gian này chỉ thêm căng thẳng cho cả người và chim.

Dùng cân, cho nó ăn thịt gà, tốt nhất là ức gà, cắt ra miếng nhỏ ở ngón tay cái, cho nó ăn và theo dõi trọng lượng. Khi nó đạt được trọng lượng lí tưởng thì nó sẽ chấp nhận bạn hơn và ko sợ và ko bay nữa

8. goodbyetoyou77 Thành Viên Kim Cương

hien co 1 cn chim ung con dang mom thu an cho no an, a cho e vai kinh nghiem nuoi chim ung con duoc ko?nt vao hom thu thoai de e co the lam tuong buoc duoc ko a,chim ung con co can pai mon nuoc cho uong ko a? e cung mun vao hoi vi me chim ung lam, thanks a nhiu ve nhung kien thuc da cung cap o bai tren nhhe!!!

9. heeroyun Thành Viên Cấp 5

Chim còn ra lông thì tuân thủ tuyệt đối 2 điều sau:

-Ko thịt bò, heo, gà gì cả. Cho ăn thịt cút, sẻ hay bồ câu xay nát cả xương. Nếu ko tuân theo thì sau 2 tuần chim sẻ chết vì suy kiệt và thiếu canxi.
    -Ko cho nó thấy mình đem thức ăn cho nó, ko thì bạn sẽ có 1 con chim cực kì khó chịu sau này khi train đấy.

Nước thì cứ nhúng vào thịt cho nó uống là được, ko cần móm gì đâu. Sau khi chim có thể nhảy những bước tầm vài m thì cột dây là vừa, dùng cây đậu, tuyệt đối ko dùng lồng hay cái gì tương tự. Chuẩn bị đầy đủ trước khi đem chim về nhà.

10. goodbyetoyou77 Thành Viên Kim Cương

chet e rui may hom nay toan cho an thit ko a, e dang tap cho no dung ma dung chua duoc , e lo wa, h chim cut ve cho no an ha a? con nuoc thi de lam sao cho no uong? no dang ra long vu, ma chan yeu wa,e ga wa, a giup dum em voi, dt ko e lie lac trao doi cho de nha a?

-Ko thịt bò, heo, gà gì cả. Cho ăn thịt cút, sẻ hay bồ câu xay nát cả xương. Nếu ko tuân theo thì sau 2 tuần chim sẻ chết vì suy kiệt và thiếu canxi.
    -Ko cho nó thấy mình đem thức ăn cho nó, ko thì bạn sẽ có 1 con chim cực kì khó chịu sau này khi train đấy.

Nước thì cứ nhúng vào thịt cho nó uống là được, ko cần móm gì đâu. Sau khi chim có thể nhảy những bước tầm vài m thì cột dây là vừa, dùng cây đậu, tuyệt đối ko dùng lồng hay cái gì tương tự. Chuẩn bị đầy đủ trước khi đem chim về nhà.[/quote]

11. heeroyun Thành Viên Cấp 5

Số điện thoại anh là 093 872 8832.

Em cho nó ăn được bao lâu, nếu dưới 1 tuần thì còn hy vọng chứ nếu đã 2 tuần thì 80-90% là sẽ chết, mùa nào cũng có vài chục con chim non bị chết vì người nuôi thiếu kinh nghiệm. Nếu quá 2 tuần thì liên lạc bác sĩ Nghĩa để khám nếu em ở HCM. Số điện thoại và địa chỉ của bác sĩ:
    http://saigonpet.com/

12. heeroyun Thành Viên Cấp 5

Một vài tấm ảnh của buổi tập bay hôm nay của mình và em Changeable Hawk Eagle. Hình chụp bằng di động nên ko được rõ lắm nhưng hôm nay em ấy bay rất đẹp.
    Lập hội chơi chim ưng, cắt, ó, đại bàng (VFA) - 1
    Lập hội chơi chim ưng, cắt, ó, đại bàng (VFA) - 2
    Lập hội chơi chim ưng, cắt, ó, đại bàng (VFA) - 3

13. tommyteo020790 Bán Hàng Uy Tín

chắc mua 1 con chim con nuôi lên cho dễ thuần, mà chim con khó nuôi không bro Lập hội chơi chim ưng, cắt, ó, đại bàng (VFA)

14. heartblack88 Thành Viên Mới

Mình tên Quý , 21 tuổi
    dt :0909002624
    email :toi_yeu_mot_nguoi_2006@yahoo.com
    Mình muốn gia nhập hội

15. ĐáBèoChơi Cần Mua Lửa Sẻ Đẹp

Bài viết của heero hay ghê,đọc xong ghiền luôn^^

16. tuancuong008 Thành Viên Chưa Kích Hoạt

minh da qua nha anh nay` choi coi chim.dung' la 1 nguoi chuyen nghiep va co trach nhiem voi giong chim quy'.minh rat ne phuc duc tinh cua anh ay.minh cung dang kiem 1 con de nuoi va hoc hoi them tu anh.chuc cac ban vui ve.0974322123.AE nao co chim ung giong to chia lai minh 1 con nha.thank nhiu

17. ĐáBèoChơi Cần Mua Lửa Sẻ Đẹp

Kiếm cái topic của heeroyun cả đêm giờ mới mò ra ^^
    Mình đã đọc những bài viết của bạn về loài chim săn mồi,mình rất muốn đc gia nhập hội của bạn.Nhưng hiện nay mình chưa mua đc con ưng ý nên xin gia nhập để học hỏi rồi mua chim sau vậy.
    Mình tên :Tùng
    SĐT:093 777 5079
    mail:ko có ^^
    liên lạc với bạn vào sáng mai (7/5)nhé.

18. heartblack88 Thành Viên Mới

hiện giờ ở mấy tiệm bán chim ở Thuận Kiều vừa về đợt hàng chim ưng cách đây 1 tuần rưỡi , nếu bạn nào muốn mua thì ghé qua mấy tiệm đó hỏi nha . Mình đặt mua người ta mang ta tới nên không biết rõ tiệm nào

19. heeroyun Thành Viên Cấp 5

Bạn cần thì cứ gọi

mà sáng hôm qua ko ai gọi mình hỏi chim cả..

20. hung.doan Thành Viên Mới

Mình thích dòng chim này từ bé nhưng không có điều kiện nuôi, nay có điều kiện rồi nên xin gia nhập hội để khi nào có đủ kiến thức thì sẽ sắm 1 em.
    Tên: Đoàn Hùng - 26 tuổi
    Đt: 0909346349
    Mail: manh.doan.hung@gmail.com