Tìm kiếm bài viết theo id

Lấy tủy răng có đau không vậy mọi người?

Thảo luận trong 'Điện Tử - Điện Lạnh - Âm Thanh' bắt đầu bởi applejuice, 21/11/09.

ID Topic : 1383357
Ngày đăng:
21/11/09 lúc 08:47
  1. toefl ibt Thành Viên Cấp 6

đau chút chút àh, hem sao đâu bạn ơi

2. thiphuclong Thành Viên Cấp 2

Mình cũng sắp lấy tũy răng ở răng hàm mặt trần Hưng Đạo nè , cũng lo lắm , nên vào google saerch thì ra topic này , đọc thêm mấy web về răng miệng thì nói lấy tũy ko tốt lắm , nhưng giờ nhức quá , ăn đồ nóng và lạnh thì nó buốt lên , mình cũng mới mỗ lấy răng khôn ra , giờ phải lấy tũy nữa ớn quá ... các bác ai qua rồi tư vấn cho anh em đi

đây là 2 topic về tũy răng mình search duoc trên gôgle
    Tái tạo răng sau khi điều trị tủy
    26.11.2009 23:52

Lấy tủy răng có đau không vậy mọi người?
    Thông thường những răng có nhu cầu điều trị tủy (lấy gân máu) là những răng bị sâu răng vỡ lớn hoặc những răng bị gãy do chấn thương, nói chung các răng này thường bị mất nhiều mô răng ( có thể đau nhức hoặc không ).
    Ngoài ra trong quá trình tạo đường vào ống tủy, răng lại bị mất thêm mô răng làm cấu trúc của răng càng yếu hơn. Hơn nữa, răng sau khi đã lấy tủy không được nuôi dưỡng trở nên rất giòn. Do đó, sau khi đã điều trị tủy răng thường trở nên dễ vỡ, khó chịu nổi lực nhai trong thời gian dài về sau. Làm sao để răng đã chữa tủy có thể tiếp tục thực hiện được chức năng ăn nhai và thẩm mỹ lâu dài về sau? Điều đó đặt ra vấn đề về việc tái tạo răng sau khi đã điều trị tủy.
    Lấy tủy răng có đau không vậy mọi người? - 1
    Trường hợp sau lấy tủy răng rất giòn, bị tét dọc phải nhổ đi
    Răng được tái tạo như thế nào?
    Nếu mô răng bị mất ít răng có thể trám lại theo cách thông thường. Các trường hợp răng bị vỡ lớn nha sĩ thường đề nghị bạn bọc mão để bảo vệ răng.
    Để sửa soạn răng để bọc mão, đầu tiên nha sĩ sẽ gia cố phần thân răng còn lại tạo nền móng cho mão răng sau này có thể chịu được lực nhai tốt nhất.
    Để lưu giữ được phần vật liệu tái tạo, nha sĩ có thể sử dụng một cái chốt (post) bắt vào trực tiếp phần chân răng. Hoặc cả phần tái tạo và chốt có thể được đúc thành một khối (post&core) rồi được gắn vào chân răng bằng ciment nha khoa sau đó..
    1. Răng bị nhiễm trùng
    Khi tủy răng bị nhiễm trùng hoặc tủy bị viêm không hồi phục, răng cần được điều trị tủy.
    Sơ đồ các giai đoạn điều trị tủy răng
    Lấy tủy răng có đau không vậy mọi người? - 2
    2. Đường vào ống tủy
    Răng được gây tê. Đường vào được tạo xuyên qua thân răng đến buồng tủy

Lấy tủy răng có đau không vậy mọi người? - 3
    3. Lấy sạch phần mô tủy viêm nhiễm
    Nha sĩ sử dụng trâm để lấy sạch phần tủy nhiễm trùng ra khỏi ống tủy. Ống tủy được bơm rửa để làm sạch.
    Lấy tủy răng có đau không vậy mọi người? - 4

4. Trám bít ống tủy
    Ống tủy được trám kín bằng gutta-percha(một loại nhựa). Nó giữ cho ống tủy không bị nhiễm bẩn.
    Lấy tủy răng có đau không vậy mọi người? - 5
    5. Tái tạo răng
    Răng được tái tạo bằng vật liệu trám cứng chắc.
    (Bệnh nhân thường cảm thấy hài lòng ở giai đoạn này. Sự thật thì răng sau khi đã lấy tủy trở nên rất giòn và có thể vỡ hoặc tét chân răng bất kỳ lúc nào; và răng cần được bọc mão để bảo vệ) ​

Lấy tủy răng có đau không vậy mọi người? - 6
    7. Bọc mão răng
    Răng đã được bọc mão.​

Lấy tủy răng có đau không vậy mọi người? - 7

Hạn chế lấy tủy răng trong điều trị nha khoa

Lấy tủy răng có đau không vậy mọi người? - 8 Hiện nay việc khám răng định kì và điều trị nha khoa khá phổ biến. Điều này giúp duy trì sức khoẻ răng miệng và có được một hàm răng trắng khoẻ, nụ cười tự tin. Tuy nhiên có một số vấn đề về răng miệng mà bạn nên tìm hiểu rõ ràng để bảo vệ sức khoẻ lâu dài của chính mình.

*Nếu không thật sự cần thiết thì không nên lấy tủy răng bởi vì: Những răng đã lấy tủy sẽ không còn được khỏe và rắn chắc như những răng còn tủy. Do vậy, sau khi làm, không nên cắn xé những vật cứng bằng những răng đó để tránh gãy, vỡ.

Nếu hình dung để dễ hiểu bạn có thể so sánh độ bền dẻo giữa một cây đang sống (xanh tươi) với một cây gỗ (cây đã chết ). Có thể thời gian đầu mức độ chịu lực, dẻo dai không chênh lệch đáng kể nhưng sẽ có sự thay đổi lớn sau 8 - 10 năm. Răng sống (răng còn tủy) và răng chết (răng đã chữa tủy) cũng tương tự như vậy.

Điều cần lưu ý là một chiếc răng sống của bạn có thể sử dụng và tồn tại suốt đời bạn nếu được chăm sóc đúng cách.

Đối với răng đã lấy tủy thì độ bền chỉ trong vòng từ 15 - 25 năm. Càng về sau, răng càng dòn và dễ bị mẻ, vỡ ...đôi khi gãy ngang.

Do đó, bạn cần cân nhắc kỹ lưỡng trước khi quyết định cho phép Bác sĩ chuyên khoa điều trị tủy răng hay không.

mình ko biết Up clib thẳng lên đây , nên cho bạn đường link vào web răng này xem cách lấy tủy nè , mình nhìn thấy ớn ăn quá
    http://nhakhoavietgiao.com.vn/details.php?nid=495

3. LaMarguerite Thành Viên Kim Cương

chưa lấy bao giờ nhưng nghe người ta nói là đau đau lắm!

4. MON2210 Thành Viên Cấp 5

lay tuy dau da man luon do ban oi.bi tra tan moi lan 30p,ma lam 2-3 ngay do ban,hix

5. _NguyenMinhHai_ Thành Viên Cấp 6

ui đau thế,ai mà dám làm nữa.....

6. QH2 Thành Viên Cấp 4

ko đau ko chãy máu..thuốc tê chích vào hết rồi..răng bị sâu tới tủy..nha sỉ sẽ đặt thuốc diệt tủy..sau 2 3 ngày là tới lấy tủy...rồi trám lại..ăn uống bình thường..ko sao cả.

7. vitdonal Thành Viên Cấp 2

Hồi đó, răng mình cũng giống bạn, bị sâu nhiều quá nên bs bảo phải lấy tủy răng rồi trám lại dùng một thời gian. Lúc bs lấy tủy răng mình thấy chỉ đau nhói lúc đó thôi, sau đó về nhà thì không đau gì nữa, thủ thuật này cũng nhanh lắm, bạn ra bs phòng khám tư cũng làm được.

8. linhxynh Thành Viên Chưa Kích Hoạt

mình đi lấy tủy răng ở nha khoa răng sứ ở Võ Văn Tần gì đó thấy cũng hơi run nhưng thật sự nói đau thì không phải . nhức xí à bác sĩ cứ hỏi có cần tiêm thuốc tê không , nghĩ tới thuốc tê là nghĩ tới cái ống chích thà chịu đau còn hơn Lấy tủy răng có đau không vậy mọi người? , Nhưng cũng b thường à
    Bữa mình coi qua web : http://nhakhoarangsu.net bạn gần đến thử

9. Nokia5530 Thành Viên Cấp 6

Nếu bác sỹ non tay nghề, sẽ làm cho các bạn bị đau 1 xíu, hoặc đau lắm, đau thí mẹ nội luôn, mặc dù đã có thuốc giảm đau. Còn bác sỹ cao tay thì ko đau cho lắm.
    Nói đơn giản cho các bạn dễ hiểu. Cái răng có 4 chân, 4 chân răng đều có tủy ở trong đó. Để trám răng kín mít lại, sau này ko bị đau nữa, BẮT BUỘC phải hút hết tủy răng trong đó ra. Nha sỹ dùng cái khoan (hiện đại, nhỏ xíu) khoan thủng chân răng tới tận cùng và hút sạch máu, tủy ra khỏi răng, sát trùng, làm việc chuyên môn... Sau đó trám răng lại.
    Mình đi hút tủy 2 cái cùng ở 1 nha khoa, bác sỹ làm cái đầu tiên là chủ tiệm, làm ko thấy đau gì cả, như kiến cắn.
    CÒn bác sỹ làm cái thứ 2 là người mới vô, huhu, đau thí bạ nội luôn Lấy tủy răng có đau không vậy mọi người?(

10. VNN024051714 Thành Viên Cấp 5

mình lấy tủy 1 lần ở răng hàm dưới, nói chung là không đau như mọi người tưởng. vì có thuốc tê mà, nhưng chân răng bị rỗng. tốt nhất là nhổ luôn nếu ko nhiễm trùng

11. thanhlich089 Thành Viên Cấp 5

Mình vừa lấy tủy răng ở Viện Răng Hàm Mặt TPHCM cách đây 2 tuần nè bạn, giá hình như là 750k!
    Có một vài kinh nghiệm bổ ích share cho bạn đây ^^!

Bước 1 : Đóng 15k khám sơ lượt (bạn nên yêu cầu bs khám cái răng cần lấy tủy, nếu không bà ấy sẽ khám lang man lắm) Next=> Chụp X-Quang răng cần lấy tủy Next=> Tiến hành lấy tủy, thử cảm giác răng, khoan 1 lổ nhỏ vào răng, sau đó bơm thuốc tê vào cái lỗ ấy (không tiêm trực tiếp vào nướu nên cũng không đau), dùng kim chuyên dụng thọt vào cái lỗ ấy, thọt ra thọt dô khoản 17-18 lần...Lấy tủy răng có đau không vậy mọi người? (Thông chân răng) sau đó dùng nước gì đó mình k bik, bơm vào, tiếp đến dùng kim có quấn gòn tẩm thuốc đỏ đỏ thọt ra thọt dô khoản 4-8 lần, tiếp đến xúc rửa răng, nhét gòn trắng tẩm thuốc vào cái lỗ vừa khoan và dùng bột trám răng trám tạm lại (Bs kêu về nhà theo dõi và tuần sau tái khám)

Bước 2 : Đến hẹn bác sĩ sẽ yêu cầu bạn chụp Xquang răng lại 1 lần nữa để xem tiến triển tốt hay không, nếu tốt thì cô Bác sĩ lại khoan cái lỗ ấy ra lần nữa,thao tác y như cũ, sau đó dụng chất trám răng cao cấp trám lại lần cuối cùng, kết thúc việc lấy tủy kèm theo những lời dặn dò.

Đơn giản là như vậy đó bạn, nói chung là cũng không đau lắm, nếu khi nào cảm thấy đau bạn hãy giơ tay lên thì lúc đó bác sĩ sẽ dừng lại hoặc thêm thuốc tê vào trong tủy răng, bạn nên lưu ý là nên ăn sáng trước khi đi nhé! Nếu không ăn sáng Bác sĩ sẽ từ chối làm cho bạn đấy. Hồi trước tâm lý của mình cũng như bạn, nhưng mà nghĩ đi nghĩ lại sớm muộn gì cũng phải đi nha sĩ ^^! Nên mình quyết định đối mặt với nó lun...xONG việc về nhà thấy khỏe re, chả có gì phải sợ sệt cả, quan trọng là hôm mình đi có mấy em xinh tươi đang thực tập ngắm sướng con mắt lun kakakkaaa

12. truongalex CHUYÊN THANH LÝ MÁY TÍNH

có 1 lần mình lấy tủy răng. thằng bs mới vô nghề hay sao á, nó làm đau bỏ mịa... ko kiềm chế dc bụp vô mặt nó 1 cái rùi chạy ra về luôn. đi chỗ khác làm nhanh lắm, mà đau lắm...lần này kiềm chế dc

13. phikhoahoc Thành Viên Cấp 1

mình mới đi trám răng chiều nay số là nó thế này
    -mình có cái răng trám cách đây 9 năm giờ nó bị bong miếng trám ra ngay hôm trước hôm sau lên trám lại liền vì lúc uống nước lạnh là có cảm giác buốt
    -lên nó bảo phải lấy tủy mình thấy ớn ớn rồi nhưng đành cố xem sao:ôi thôi lúc nó khoan để mở tủy thì đau thấu trời luôn(mẹ nó chẳng tiêm thuốc tê cho mình) xong rồi nó cho vào răng cái thuốc gì ấy,nhìn như thuốc lào mà mình nghi đó là cần sa hay đại loại là chất ma túy gì đó.Xong rồi cho thêm cái chất gì nữa rồi trám lại
    -chắc đúng đó là ma túy vì ra khỏi phòng khám hết đau liền mà người cứ lâng lâng phê phê buôn ngủ.nó hẹn 3 ngày sau lại để lấy tủy,ko biết có đau không nữa,nhớ lại lúc nó khoan chắc ớn đến già luôn

14. phikhoahoc Thành Viên Cấp 1

chiều nay lên tái khám
    sau khi gỡ miếng trám cũ ra nó dùng cái kim nhọn đâm vào kéo lên kéo xuống như cả tiếng rồi kêu mình đi chụp xquang và hẹn lên 3 bữa nữa

15. luboquanvu Thành Viên Cấp 4

đau thấu trời xanh lun ấy chứ

16. thanhlong02 Thành Viên Cấp 4

ra mấy cái phòng khám nha khoa lấy ko đau đâu bạn

17. quyennguyen123 Thành Viên Mới

bạn đùa hay wa` hen mik` sắp đi lấy tuỷ òi...Lấy tủy răng có đau không vậy mọi người?sợ wa đi....Lấy tủy răng có đau không vậy mọi người? - 1chúa ơi xin ban cho đừng đau nha

18. quyennguyen123 Thành Viên Mới

bác nói nghe hay lắm ý nhug em thì hok có dám sợ đi đến đấy đau vãi đái ra wần Lấy tủy răng có đau không vậy mọi người?

19. quyennguyen123 Thành Viên Mới

mình cũng dg sợ neh`:sweat:

20. quyennguyen123 Thành Viên Mới

bác nói nghe ghê wa`Lấy tủy răng có đau không vậy mọi người?