Tìm kiếm bài viết theo id

DIY Lời hay ý đẹp

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi TrungLH, 16/9/17.

ID Topic : 8952081
Ngày đăng:
16/9/17 lúc 18:40
  1. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Tuổi tham gia:
    15
    Thân gửi Anh @Lạc Hoa Lưu Thủy và Chị @taon : Như đã nói vài lầ n là trong Box 13 nầy là mình rất mến Anh và Chị. Mến đây vì sự nhận thức, hiểu biết, ăn nói nhẹ nhàng, riêng chị Taon, tôi vẫn âm thầm học ở chị cái lổi hỏi ngã mà đa số người miền Nam hay mắc phải, tôi có vài người bạn có học vị cao như Bác Sỹ , Luật Sư hoặc GV Đại học nhưng họ vẫn "thản nhiên" viết sai lổi chính tả và nhất là lổi Hỏi Ngã, lổi viết Hoa tùy tiện hay chấm phẩy , hay là chúng ta không quan trọng những thứ "nhỏ nhặt" đó ?
    Mình bắt đầu học để sửa lổi chính tả chắc cũng đã hơn 10 năm rồi và đến nay hoàn thiện chắc cũng hơn 70, 80%, trước kia thì học ở bà xã, sau đó học thằng con trai, rồi sau này có 2 "cô giáo trên mạng" còn bây giờ thì ...tự học hahaha, mổi khi có cái từ nào đó nghi ngờ thì mình gõ đại vào Gu gồ, sau đó tìm số đông , như vừa mới đây : ngưởng mộ hay ngưỡng mộ Lời hay ý đẹpD)
    Còn mấy cái bên dưới thấy hay hay nên lượm về chia sẻ cho những ai thích .Cám ơn các bác đã quan tâm !

Lời hay ý đẹp - 1

Lời hay ý đẹp - 2

Lời hay ý đẹp - 3

Câu này mà cho Tây đọc bảo đảm nó sẽ ngọng Lời hay ý đẹp - 4

Lời hay ý đẹp - 5

Lời hay ý đẹp - 6

Lời hay ý đẹp - 7

Lời hay ý đẹp - 8

Lời hay ý đẹp - 9

Lời hay ý đẹp - 10

Lời hay ý đẹp - 11

Lời hay ý đẹp - 12

Mình khoái câu số 6 Lời hay ý đẹp - 13

Chỉnh sửa cuối: 16/9/17
  2. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Trước hết,xin cảm ơn tình cảm&sự tín nhiệm của MOD dành cho mình.Lúc đầu,cụ thể là 2 hôm trước,mình đã hơi ngỡ ngàng khi MOD đặ tin tưởng lời xác nhận của mình.Mình nghĩ:"Chà,bác MOD này có vẻ...hơi xa xỉ lòng tin nhỉ?",mà ngta thường nói:"Sự hào phóng là chị em vs sự nghèo khổ",nhất là cuộc sống mà thiếu lòng tin thì rất khổ, nhìn quanh là cả 1 biển trời cảnh giác,chán òm!
    Mà cũng lạ,MOD học xong chương trình tiểu học trước 1975 mà vướng vụ hỏi-ngã nhỉ?Mình hồi ấy,hễ sai chính tả là bị cô giáo khẻ sưng tay,về nhà ông già hỏi sao bị đòn,khi biết nguyên nhân còn đc khuyến mãi thêm...xoắn đỏ tai!
    Bi giờ dân IT cũng nhiều,sao ko ai viết phần mềm tự sửa lỗi chính tả,phổ biến nhất là tr và ch.Lúc còn dạy học,mình sửa riết rồi làm biếng kemeno luôn!
    P/s: Ngưỡng mộ chử ko phải ngưởng nhé.

3. BlackDog Thành Viên Kim Cương

Vâng thì mình có gõ là "ngưỡng mộ thay vì ngưởng mà ?" cái này là nghi ngờ và check gu gồ thôi...Còn chuyện anh bảo mình hào phóng lòng tin là không saiBằng chứng là 2, 3 tuần trước trong cái Box nầy có 1 đứa nói gửi tiền giùm nó, mình còn định đi gửi đó thôi.Tuy nhiên cũng tùy đối tượng anh à vì dù sao mình còn có cái đầu biết phân tích người nói chuyện với mình như thế nào rồi mới tin hay dè chừng chứ anh .
    Mình nghĩ đa phần người miền Nam bị lổi chính tả (đặc biệt người miền Tây Nam Bộ) bởi do cái phát âm của họ ( cá Rô= Gô, lượm = lụm...)

Lời hay ý đẹp

Lời hay ý đẹp - 1

Cả 2 tấm ảnh này đều chụp ở 2 tỉnh miền Tây

Ngoài ra còn vấn đề do ảnh hưởng tính thực dụng của xã hội nữa: có lần mình hỏi 1 người Mỹ: mày biết bao nhiêu ngôn ngữ ? Nó không trả lời vào câu hỏi nhưng hỏi ngược lại mình :" tại sao tao phải học 1 ngôn ngữ khác làm gì trong khi trên thế giới nước nào cũng biết tiếng Anh ?"
    Và cũng do cái thực dụng đó mà những lổi chính tả hay chữ viết giờ đây cũng hổn loạn không kém nếu như giờ đây anh xem 1 thanh niên Mỹ viết rồi biết, là bởi từ lâu họ không còn dùng đến bút nữa mà chỉ gõ Lời hay ý đẹp - 2
    À, anh cứ gọi mình là Trung chứ đừng Mod miết gì nhé vì cái Nick này không dính líu gì đến chức danh Mod cả hahaha
    Nhìn 2 tấm ảnh thì anh thấy đấy : cho dù đi chơi mình cũng học, thấy cái sai của người khác là giỏi rồi hahaha

Lạc Hoa Lưu Thủy thích bài này.
  4. pttn2508 Thu mua ĐT,MTB secondhand Thành viên BQT Super Moderator

Nhiều nick quá bác ơi.

Black dog thích bài này.
  5. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

"Đi 1 ngày đàng,học 1 sàng khôn"mà!
    Nhắc đến miền Tây Nam bộ,mình có rất nhiều kỷ niệm,và hiện nay,tết nào mình cũng về Trà Cú,đc xem như quê hương thứ hai:
    Nhớ lúc mới ra trường(1986),mình đc phân công về Duyên Hải,Cần giờ,nghe nói Trường khuyến khích SV tình nguyện về tỉnh Cửu Long(lúc ấy chưa tách thành Vĩnh Long+Trà Vinh)hoặc Minh Hải,tính mình ham chơi bèn xung phong đổi về CL.Èo,tưởng đc dạy ở ngay Thị xã Vĩnh Long,ai dè bị đưa về Trà Cú,1 địa danh chưa từng nghe.
    Xe cứ đi trong đêm tối mịt mù,đường cực xấu,ngồi xe cứ tưởng...ngồi ghe,đến 11h khuya mới về đến Phòng GD huyện.Một bữa ăn thịnh soạn đc dọn sẵn thết các thầy cô,nhưng lúc ấy ai còn nuốt nổi nữa.Ráng lua 1 chén rồi mạnh ai lủi vào giường đã đc mắc mùng sẵn.Sáng bét,cả đoàn đc mời đi ăn sáng rồi họp phân công về các xã,Đến trưa,kiểm quân,mất 62/119 người,nguyên nhân:đa số SV khoa NN vốn dân nhà giàu thấy cơ sở vật chất oải quá,nhảy xe về luôn!
    Quyết định phân công ghi rõ:Nam 4 năm,nữ 3 năm sẽ đc chuyển công tác về lại TP,thế mà cứ rơi rụng dần dần,hè họ về Trường quậy,cuối cùng phải rút gọn niên hạn còn 2 năm.Ngày rút quân,đếm kỹ còn đúng 21 ngoe,riêng mình là trường hợp duy nhất xin ở lại>nếu bà già ko réo mình về thì con số ko dừng lại ở 8 năm!
    Tình cảm dân ở đây thì miễn chê>Vui nhất là khi Hiệu trưởng đón GV mới từ PGD về trường thì đã có vài ông đứng chờ,lý do:đây là các PHHS,mỗi ông đón 1 thầy/cô về nhà nuôi,nhờ vậy,lúc ấy lương GV hình như"có cho vui",mình sống đc cho đến khi về SG.Quái dị nhất là dạy đc 3,5 niên học,mình nghỉ ngang mà PH vẫn nuôi!
    Mỏi tay dzồi! Bạn nếu chưa đi Trà Vinh nên làm 1 chuyến lữ hành về Trà Cú tham quan chùa Cò,rồi đi ra Ba Động(y chang Cần Giờ).

Black dog thích bài này.
  6. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Hôm nào cần inbox mình tặng ít cái về treo tường chơi Lời hay ý đẹp

Bởi vậy mình nhìn người đâu có sai và cũng vì thế mình mến anh ngay từ khi biết anh trên Box 13. Mến anh không phải vì anh theo Cộng Sản mà vì cách sống của anh đó hihihi
    Trà Vinh mình đi 1 lần hồi năm ngoái với 1 mục đích mà nghe qua như khùng: Sáng chạy xuống chỉ để mua 1 cái máy ảnh rồi trưa quay vềmà tính ra cái giá trị của nó cũng không đáng bỏ công như thế !
    Nói chung mình nghĩ ở đâu trên thế giới này cũng có người xấu người tốt cả anh à, nhiều người tỏ ra ác cảm với người miền Bắc nhưng mình trái lại: nói thật ở Saigon đố mà dám cầm cái máy ảnh dạo phố, còn ngoài Bắc chuyện đó bình thường, như mấy thanh niên lái Grab ngoài Hanoi, họ thường gắn cái pát và mắc ĐTDD vào đó rồi gắn gần cái kính chiếu hậu, mình hỏi họ: không sợ bị giật à ? Họ bảo "ngoài này không có giật đt bác à !" Ngoài Bắc mình có lần chạy xe lên 1 ngọn núi ngay Tú Lệ, Yên bái mà căng lều ngủ và còn nhiều điều kỳ diệu khác nữa..
    Suy ra đi nhiều càng học được nhiều điều hay và thấy lạc quan trong cuộc sống chứ không phải như mấy đứa tự kỷ cứ nằm 1 góc trong phòng mà chửi rủa Lời hay ý đẹp - 1

7. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Lần này bạn sai bét nhè nhá!
    Mình tốt nghiệp khoa Sử-Chính trị khóa 9,là SV duy nhất trong 2 lớp 1A+1B ko phải là đoàn viên TNCS.Mỗi lần ả Bí thư Đoàn đến vận động đi học lớp đối tượng Đoàn,mình lủi như rắn mồng 5.Ko phải mình tẩy chay mà lý do là hết buổi học là ra lấy xe dzọt về cày,ko làm là đói!17kg gạo/tháng+mớ nhu yếu phẩm ko đủ nuôi sống nên phải làm thêm.
    Mình nhớ mãi,giảng viên có dạy:"Các anh/chị có thể yêu hoặc ghét chế độ,điều ấy tùy nhận thức&hoàn cảnh sống của mỗi người,nhưng tuyệt đối đừng chống đối, điều này sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến tương lại của các anh/chị"

8. đừng ban nửa nha Thành Viên Cấp 4

Lời hứa gió bay rồi hả em.

Chỉnh sửa cuối: 17/9/17
    Black dog thích bài này.
  9. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Làm ơn cho mình yên và im lặng giùm đi bác, cái này mình có ghi là sưu tầm trên net chứ không phải của mình.Nói thật với bác, bác thì chẳng có lời nói khó nghe, chẳng phản động, có mổi cái là gõ hay sai chính tả tiếng Việt ( nhiều nhiều lắm( và cả tiếng Anh cơ bản....mà bác cũng biết là hiện nay tôi cũng đang học, học từ mạng, học từ người khác....) Mình đánh giá bạn ra sao, xin lỗi không thể nói ra Do đó mỗi khi mình thấy bạn vào comment vừa sai vừa ....thôi nói ra mích lòng, mình cảm thấy bực mình nên đôi khi gắt gỏng rồi bác lại nói nọ nói kia...Do đó mình nói thẳng, sự thật mích lòng...hôm trước bạn có nói là không vào topic của mình và mình cũng vậy...nghe thế mình rất nhẹ lòng. Cho nên vui lòng đừng vào nói bậy nói bạ nhé, mình nói ít mong bạn hiểu nhiều....
    Ở cái Box 13 này, có rất nhiều người mổi khi mình thấy xuất hiện trong topic của mình, mình rất vui và Welcome, duy chỉ có 3 người, mỗi khi thấy có tên là thấy...bắt đầu bực rồi....Do đó kính xin bạn giữ những gì bạn đã nói nhé. Rất là biết ơn bạn !!!!!!!!! Bạn không cần phải trả lời nhé

10. Black dog Moderators Thành viên BQT Super Moderator

Mình không quan tâm anh làm gì và học gì, nhưng mến tư cách của anh. Có thể là mình ít học nhưng khẳng định với anh là mình xét đoán con người qua cách nói chuyện và chắc chắn gần như tuyệt đối là không sai.Có người nói năng tửng tửng như ngây, như dại, chưa chắc họ nói xong rồi họ nhớ họ vừa nói cái gì. Có người thì thích sống trong bóng tối như con Chuột cống, không thích mở mắt ngó thực tế, chỉ khoái nằm trong bóng tối mà gầm gừ vô lối...
    Giảng viên anh nói thế là con hiền và ôn hòa đấy, gặp tôi : kia kìa, Nhà Thờ Đức Bà hay vào mấy Fanpage của Nguyễn Thị Lý, của https://www.facebook.com/hoighetphandong/ của https://www.facebook.com/Mattranthanhnienchongphandong/
    Đó là vùng đất " tự do oanh kích" tha hồ mà chửi Lời hay ý đẹp
    Hỏi : Có dám hay không ?!

Chỉnh sửa cuối: 17/9/17
  11. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Bạn dùng nick này reply,lẽ ra mình phải xưng hô bằng MOD theo như nguyên tắc của mình,nhưng bạn đã cho phép thì mình vẫn gọi là"bạn"vậy.
    Mình đ8ang ký thường trú tại box này tầm 4 năm vs các nick khác nhau,thời gian ấy cũng khá đủ để mình biết khá nhiều mem,và ngược lại.
    Một lần nữa,mình cảm ơn bạn đã dành tình cảm cho mình qua tư cách,điều này hơi ngược vs sự đánh giá của 1 vài mem trong ~ ngày gần đây(xin đc miễn kể),đó là sự an ủi rất lớn đ/v mình.
    Mình tuy từng giảng dạy môn Chính trị,nhưng là người theo trường phái ôn hòa,ko có chính kiến,nếu gọi là dạng"mũ ni che tai"cũng chẳng sai,ko ủng hộ phe khuynh tả hoặc khuynh hữu,đặc biệt ớn nhất là các vị nói chuyện sặc mùi cực đoan.Chuyện vào các Forum để"vật"nhau vs members trong các trang mà bạn dẫn ra là việc mình chưa hề nghĩ tới,vì có thêm ý kiên của mình thì Forum đó cũng ko đông thêm mấy tí,mà thiếu mình,nền CTVN cũng chẳng sao!
    Sáng nay,mình có việc đi từ Q4 về PN,đi ngang đường HBT gần Nhà Thờ Đức Bà, thấy CSCĐ,Dân quân...trực đầy đường,mình hiểu lý do và...cười thầm,đúng là hành nhau!

Chỉnh sửa cuối: 18/9/17
  12. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

hahaha nhiều khi đang làm " việc công" rồi thấy bên Box 13 có tin mới nên vào reply mà quên chưa kịp "hóa thân" đó thôi : Rút kinh nghiệm sự cố tuần trước, từ nay mình xin tư giữ ý 1 chút chứ Mod mà đi chửi nhau với member thì không không được chút nào dù cho đúng hay sai.
    Nhớ ngay từ lớp 1 và cái câu đầu tiên được học, đó là :" Tiên học Lễ, hậu học Văn" và cũng nhờ ơn trên mà đến nay câu đó vẫn trong đầu .Hồi còn học lớ p Nhì (lớp 4 ngày nay) 1 hôm ra đường thấy ông Trần Văn Trạch , Ông TVT là em ruột của cố GS Trần Văn Khê, là 1 danh hài rất nỗi tiếng của chế độ cũ. Đó giờ mình chỉ thấy mặt ông ấy qua hình ảnh trên báo chứ có thấy ngoài đời bao giờ , lúc đó cũng chưa có TV, cho nên mình cứ ngây người ra mà nhìn ông ấy...và khi ông TVT thấy có người nhìn mình, ông lập tức cúi đầu chào mình 1 cách thật trịnh trọng, Ồ 1 người danh tiếng nhất cả nước mà lại đi chào 1 đứa con nít 10 tuổi, Cái giây phút đó tuy chỉ xuất hiện vài giây nhưng đến mấy chục năm sau và mãi mãi sẻ không bao giờ quên.
    Kể ra chuyện này để mình chứng minh cho điều mà mình hay nói : Con người ta càng giỏi, càng tài bao nhiêu thì càng khiêm tốn bấy nhiều. Một cữ chỉ, 1 hành động hay 1 lời nói của bạn cũng đủ để người khác đánh giá bạn được rồi, đâu có cần phải tự xướng danh lên rằng " tôi đang học này, học nọ ..." hay là " toàn 1 lũ này lũ kia "

13. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Văn hóa người VN là nổ và chém gió, sống ở cái văn hóa dân tộc như thế càng khiêm tốn càng chết. Nhìn mấy bác lãnh đạo nhà mình mà noi gương, nổ tung giời, mấy chục triệu dân lành tin yêu và nghe theo, thực tế có cái mẹ gì đâu.

-Du học sinh VN sang Singapore sau 3 tháng tự nhiên văn minh đột xuất, lịch sự chấp hành do luật pháp Singapore nghiêm minh. Sống ở môi trường như thế nào tự nhiên con nta thích nghi theo thế. Đừng nói người VN không văn minh, do môi trường giáo dục tào lao mà ra.

14. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

hahaha mình không biết bạn nói đùa hay nói giỡn nhưng mình sẽ kể cho bạn nghe vài chuyện đọc đỡ buồn Lời hay ý đẹp
    Nếu nói đứa ghét Cộng sản trên 5s này, có lẻ mình là 1 trong số đó, bạn ghét bạn chỉ dám chửi "ở đây" chứ có được như mình đâu !
    Năm 1974 khi mà thực thi Hiệp định Paris , 1 xe GMC chở hàng mà trên đó có 1 chú bộ đội ngồi trên, xe đang chạy trên đường Đinh Tiên Hoàng, mình lượm 1 cục đá quăng theo ( nhưng không trúng) đó là xe chở đồ tiếp tế cho phái đoàn CS ở trại David. Kế tiếp là người hùng của mình thời đó là ông Trần Minh Công, tiến sỹ Luật, người Bắc, cao, to, đẹp trai..Lúc nào cũng ngồi trên chiếc Ford Mustang có tài xế lái và phía sau có để 1 khẩu M18..Ông TMC là Viện trưởng 1 Học viện ở Thủ Đức mà mình là 1 khóa sinh tại đấy.Tháng 3-1975...không còn nhìn thấy ông ta tại đó nữa Lời hay ý đẹp - 1 Ngày 30 tháng 04 năm 75 tại Tăng Nhơn Phú, trong 1 cái trường mà sau nầy người ta làm trường đảng Nguyễn Ái Quốc 8, mình đã từng trực tiếp cầm súng để chờ quân Cộng sản vào sống chết với chúng, thế nhưng chĩ huy chạy đâu mất hết cmn rồi, cả đám ngơ ngơ ngáo ngáo đến 11h30 khi nghe ông DVM đọc lệnh đầu hàng thì....lột quần lột áo, quăng hết súng ống mà chạy về nhà chứ còn làm ccm gì nữa ????
    2, 3 năm sau nghe nói có Bảo tàng "Tội ác Mỹ Ngụy" vì gần nhà , mình có đến xem thì ...thấy tấm ảnh ông ta, TMC, khi đó mặc veston, đang chỉ chỏ bản đồ VN cho 1 người Mỹ, và sau này mới biết ông ta là lảnh đạo ********, thay thế Hoàng Cơ Minh chết ở Lào trên đường xâm nhập vào vN.
    Sau 30 tháng 4 mình có dịp tiếp xúc với rất nhiều người trong hàng ngũ Cách Mạng và từ đó ít nhiều đã làm thay đổi ý nghĩ của mình về 1 người Cộng sản.Có 1 lần mình và vài người bạn thuộc dạng lính cọp beo (TQLC, LD81 BCND) rả ngũ đang ngồi chơi thì thấy 2 anh bộ đội đi ngang qua.Nhìn thấy quần áo họ mặc cả đám cười ồ lên vì trông giống...Khỉ ( quần áo lượm thuộm rộng như thằng hề chứ có đâu gọn gàng lịch lảm như lính quốc gia...2 anh đó thấy cả đám cười, họ cũng quay lại....cười theo và đến làm quen.Cảm nhận đầu tiên khi nói chuyện với người lính Bắc Việt là họ hiền, rất hiền và chất phác.Ít hôm sau rủ 2 anh này vào ruộng của gia đình gần sông An Lộc chơi , ở phường 17 Gò vấp bây giờ...bắt cá, 2 anh thản nhiên mang theo vài trái lựu đạn để...thả cá..Cả đám bọn mình rất là ngạc nhiên vì mức độ chất phác của họ, cả bọn nghĩ nếu giờ đây có cắt cổ, thủ tiêu họ thì cũng đâu có ai biết.Và từ đó mình quen thân với họ, thân đến mức vài năm sau đó họ giới thiệu người thân của họ xin việc làm cho mình trong ngành Thương nghiệp, 1 ngành thuộc loại "đầu bảng" thời đó.
    Gia đình bên Mẹ mình có 1 ông cậu, ông cậu đi tập kết và sau 75 trở về với chức vụ Trung tá chính ủy Quân Y viện 7A.Người ta cấp cho ông cậu 1 cái villa ở Cư xá Bắc Hải, villa chắc của 1 ông tướng tá VNCH nào đó bỏ lại, villa có hồ bơi, thờ i đó còn đói khổ làm gì có chuyện bơi với lội, thế là ông dùng để nuôi...Heo...rồi sau đó cho người ngoài thuê để làm...caphe ôm.Có lần mình đến thăm ông ấy và mình bảo" bây giờ Cậu sáng mắt ra chưa, cậu đấu tranh cho đã, giờ thì xã hội như vầy đây...Cậu chỉ cười nhẹ và trả lời :" Ai làm gì làm nhưng với cậu, cậu làm những gì không trái với lương tâm là cậu vui rồi.Bửa cơm nhà Cậu chỉ có cơm với Cà mắm...Mợ thì đi dạy ở DH Sư phạm lương còi cộc, Do là gia đình CM nên chạy chọt lo cho đứa con trai vào học DH Hàng Hải và sau đó được làm việc trên tàu của Hàn Quốc.Tuy cũng là người có học nhưng vẫn bị tụi Hàn đánh đập, đá đít mổi khi làm sai ý nó..và rồi Cậu mợ nghe thế cũng thở dài là cùng chứ làm gì được. Và rồi sau này mình cũng có dịp tiếp xúc với cô Phạm Phương Thảo, hồi đó là Chủ tịch Hội Đồng ND TP và ông Tư Tạo ( Trần Văn Tạo)..PGD CATP, cả 2 người này tuy có chức có quyền nhưng ngày ngày vẫn đến Viện trao đổi Văn Hóa với Pháp học chung với mấy đứa con nít ( khi đó VN chỉ mới quan hệ với Pháp, ngoài ra chưa có nước nào khác) nghe họ nói chuyện , mình đi từ ngạc nhiên n ày tới ngạc nhiên khác vì họ nói chuyện rất nhỏ nhẹ, rất hiền...
    Những gì mình kể chắc cũng đã 20 năm có..Thời đó còn nghèo lắm, chỉ có xe đạp và 1 mớ xe gắn máy thời trước để lại.Xe hơi chiếc nào hao xăng quá thì gỡ 4 bánh xe đem bán, còn bao nhiêu là sắt vụn, nhất là xe Mỹ vì hao xăng, còn chiếc nào ngon thì chế 1 cái bình to tổ bố gắn phía sau, cho than vào đó mà chạy...Cái nhà ngay mặt tiền đối diện nhà mình cho mà không ai lấy...Đó là những năm 80, khi mà Mỹ còn cấm vận....Và từ 1994 khi mà cấm vận được dỡ bỏ đến nay là 23 năm...ngày hôm qua khi mình đi từ ngả 3 Cát Lái hướng về Saigon, thật không thể tin trước mặt mình là Saigon, cứ như là 1 nước nào khác..Các bác đừng quên là chi 23 năm thôi đấy nhé...23 năm trước Saigon có cái gì và nay nhìn ngoài đường có đếm nỗi bao nhiêu xe hơi, bao nhiên người có xe máy ?
    Và bây giờ mình kể cho bác nghe về Thiên đường Mỹ : 1 điều lạ là ai cũng nói bên Mỹ cực gấp 100 lần VN, thế nhưng ai cũng khoái đi (cả mình nữa) nầy nhé, bên Mỹ không có chuyện bàn phiếm như đây, không có la cà caphe, đi chơi đàn đúm....Mình có 1 thằng Cháu về chơi, nó nói mỗi tháng lương của nó sau khi trừ thuếmổi tháng còn $1200, trả tiền thuê nhà và các thứ khác còn 300$ bỏ túi. Bên đó nếu bạn có việc làm thì cả đống Ngân hàng thay nhau mời mọc bạn vay tiền, mua nhà, mua xe trả góp....và mổi tháng họ sẽ gửi bill đến thanh toán, bạn trể hạn 3 lần là họ sẽ thu lại xe bất kể lúc đó bạn đang ở đâu và bất kể bạn đã trả xong bao nhiêu. Nhà cũng thế, mua 30 năm trả góp nhưng nếu chỉ cần thiếu 1 tháng cuối cùng cũng bay cái nhà.Rồi bây giờ nói về công việc, ai mà không mong muốn có 1 công việc ổn định đúng không ? Thế nhưng đám chủ họ có cách kiếm tiền hay lắm: luật của Mỹ là bạn sẽ được tăng lương đều đều tùy theo thâm niên, do đó 1 khi mà đám chủ họ thấy tại sao cùng 1 công việc đó mà tao phải trả mầy chừng này tiền trong khi tao thuê 1 thằng mới tao chỉ cần trả nó ít hơn mà có khi nó làm còn hơn mầy vì nó trẻ......thế là họ kiếm chuyện để cà khịa cho đến khi bạn chịu không nỗi mà tự nguyện ra đi Lời hay ý đẹp - 2 Đừng bao giờ quên rằng ở đâu trên Trái đất cũng như nhau, đi làm muốn chủ thương thì phải có tài nói chi ở Mỹ là cái xứ thực dụng, thế nhưng bạn không có tài mà chỉ là lao động phổ thông thì lấy đâu ra mà chủ nó lưu dụng bạn ? Mọi người trên thế giới ai ai đều mơ đến giấc mơ Mỹ, người khôn họ sẽ hy vọng rằng rồi đây con cái họ sẽ có nơi học hành bài bản, biết đâu chúng thành tài và được đải ngộ hơn là ở VN, điều đó đúng 200% chứ mà cực đoan trong suy nghĩ, lúc nào cũng cho rằng " qua Mỹ sướng" thì cứ xem cái clip mình kèm theo rồi biết, Mỹ nó làm việc có bài bản tức công việc gì cũng phải qua trường lớp nó mới thuê chứ có phải như ở VN đâu mà mơ, mà chúng ta già rồi, tiếng Anh lại không có thì đừng mơ nữa các bạn ạ !
    Bây giờ nói đến khía cạnh hưởng thụ vì có việc làm thì mới có lương, và có lương thì...hưởng thụ, nào là mua xe mới, mua nhà mới, mua TV mới....nhưng còn thời gian đâu mà hưởng, lái 1 chiếc xe mới đến chổ làm và chiều lái về, đi làm 1 ngày mệt mõi, về còn phải nấu nướng tắm rửa, thời gian đâu mà xem TV mới mua ....Week end chỉ dùng cho chuyện....ngủ bù, còn không thì cắt cỏ, vệ sinh nhà cửa, giặt giủ....Xem phim Charlot thời đại tân kỳ mới thấy cuộc sống Mỹ nó ra làm sao.Nói cho ngay nếu như ai được cái may mắn sống ở Cali thì may ra còn dư dả, sung sướng bởi Cali họ được phép xài tiền mặt, có xài tiền mặt thì mới qua mặt được Thuế vụ ...và cũng đó là 1 phần nguyên nhân tại sao người Việt mình thích sống Cali là thế
    Mình để cái clip này vào để các bác xem để có những cái suy nghĩ khách quan hơn:

Cái thời kỳ mà thân nhân ở VN mỗi khi thấy Vietkieu về là như cứu tinh hình như đã giảm đi nhiều, 20 năm trước thấy tờ 100 dollar là mừng húm, còn bây giờ 2tr2 chắc không có gì để đến nỗi như hồi đó nữa.......
    Kể chuyện cho các bạn nghe chơi cho vui thôi chứ chế độ nào cũng có cái hay và không hay của nó...mình thường nói:"hồi xưa nếu có tham nhũng, hối lộ thì có trời mới phanh phui nỗi, còn bây giờ vài cái gõ bàn phím là biết hết...cho nên đừng có so sánh tại sao vầy, tại sao vầy...rồi ngồi đó mà chửi...Trong khi các bác chửi thì mình lại VUI, tại sao vui ? vui là có những phanh phui thì cái xã hội nó mới khá được....Ước mong chút suy nghĩ này ít nhiều có ích cho các bác . Thân mến

Chỉnh sửa cuối: 19/9/17
  15. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Câu" Tiên học Lễ, hậu học Văn"bi giờ vẫn còn đc in lên tường,balcon...ở các trường hoc đó chứ,nhưng nó chỉ là khẩu hiệu thôi.Nguyên nhân là do chính sách GD mang nặng tính nhồi nhét+XH xem trọng bằng cấp.xem đó như thước đo năng lực của con người.
    Lâu lâu lại thấy 1 vài clip HS đánh nhau,cá biệt dăm ba em nữ sinh quây lại đánh hội đồng,lột áo,sỉ vả nạn nhân.Còn đội ngũ"kỹ sư tâm hồn"thì"thành tích cũng chẳng khá hơn là mấy:ép HS đi học thêm ở các lớp do mình mở ra,các vị quản lý thì cấu kết vs Chi hội PHHS buộc cha mẹ các em phải đóng ~ khoản tiền"trời ơi".Tất cả hoạt cảnh này đan xen vs ~ hình ảnh các thầy cô giáo vùng cao đi vận động từng em HS đi học...tạo thành bức tranh vân cẩu chẳng biết màu gì,ai xem qua cũng đành lắc đầu ngán ngẩm!
    Hồi mình học lớp năm-lớp tư,đc học Quốc văn giáo khoa thư,lên tới lớp ba=>lớp nhất học ~ cuốn đức dục,trí dục,khoa học thường thức...,kiến thức cung cấp cho HS ko nhiều,mấy chục năm sau vẫn còn khắc ghi,ví dụ như"đi thưa,về trình","ăn chín,uống sôi"...,giờ nhìn sách của đám cháu dày đặc ~ chữ là chữ,tự hỏi"Chương trình học thế này,đứa nào học nhuần nhuyễn sau này chắc thành...viện sĩ Viện hàn lâm?"

TrungLH thích bài này.
  16. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Xem những gì anh tâm sự, mình chỉ buồn nhưng không có 1 cái gì khác hơn là thở dài và lắc đầu thôi anh !
    Ngày xưa có thời gian mình học ở trường Dòng Lasan , nhớ có 1 lần lớp 8, chẳng nhớ bị lỗi gì mà bị Cha đứng hẳn trên bàn vụt roi mây lên lưng cả lớp, nam cũng như nữ.Hồi đó bị Thầy Cô (Thầy nhiều hơn) "tra tấn" học sinh như thời Trung Cỗ, roi mây cứ mà vụt , tát tay, quỳ gối trước cửa lớp, trước cửa lớp nữ vân vân và vân vân thế mà về nhà gia đình mà biết được thì lại thêm 1 màn tra tấn tập 2: dây xích xích vô cột nhà , 2 tay giơ 2 cục tạ....chứ có phải như bây giờ phụ huynh đi thưa kiện Thầy cô hay thậm chí Thầy trò đánh lộn tay đôi đâu anh ! Có lẽ do xã hội tiến hóa nên giáo dục cu4g phải " tiến hóa" thôi. Vụ này mình ít quan tâm nên không diển giải nỗi hahaha Lời hay ý đẹp

17. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Oh,bạn học ở Lasan à?Trước 1975,có rất nhiều trường Lasan.hình như tất cả là trường nội trú,kỷ luật rất nghiêm.Ông anh rể mình xưa học Lasan Tabert(đối diện Bưu điện TP bi giờ),đậu Tú tài chỉ bình thứ thôi mà xin việc dễ òm,đc trang bị khá nhiều tài lẻ,(hình như bi giờ gọi là kỹ năng mềm gì đấy),ổng về chơi nhà mình,thấy dây điện giăng mắc tè le,thế là him xoay trần ra đi lại hết.Mình ngạc nhiên hỏi:"Anh ở bên ấy làm ngành điện sao thuần thục thế?"Him ngoạc mồm chửi:"Đàn ông như mày lười như hủi,dở như hạch,để nhà cửa thế này à?Thế thì vứt!Mấy vụ này tao học trong trường cả,mà mấy ông cha dạy đến nơi đến chốn nhé,ko phải kiểu cưỡi ngựa xem hoa đâu. Bọn con gái đc học nữ công gia chánh,ra đời là cứ thế làm vợ làm mẹ&...làm dâu tốt hết,đố mẹ chồng nào dám chê bai 1 câu!"

18. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Chỉ có Lasan Thủ Đức mới nội trú thôi anh chứ Tabert và Đức Minh thì không. Có điều hồi xưa tuy chương trình học không nhồi nhét như bây giờ nhưng rất có bài bản, Lớp 6 là bắt đầu chọn 1 sinh ngữ đến lớp 1o thêm 1 sinh ngữ phụ hoặc Anh hoặc Pháp và cho đến khi lên Đại Học vẫn 2 sinh ngữ, cái chính đến lớp 12 tương đương với bằng C và cái phụ tương đương bằng A

19. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Cảm ơn bạn đã giải thích.Mình học gần hết đệ lục thì trường cho nghỉ hè sớm vì lúc ấy tình hình nhốn nháo quá.Trước cổng trường là 1 đám CS dã chiến trực,đến 28/4 thầy cô vào thông báo nghỉ hè luôn.Đầu tháng 6 đc thông báo vào học bù,nhưng chủ yếu học hát,~ bài"Như có Bác Hồ","Anh vẫn hành quân...",sau đó có 1 số thầy cô từ HN vào, quen dạy theo chương trình hệ 10 năm nên HS ù ù cạc cạc,hậu quả là các bài tập hình học sau này mình toàn chứng minh=câu:"Nhìn bên ta có!"
    Vậy kiến thức NN của bạn cũng khá rồi,ít nhất là 1 NN.Lúc thi vào khoa NN của Sư phạm,mình đậu,nhưng chỉ học đc tầm 1 tháng thì phải xin chuyển khoa do Giảng viên hay hỏi:"Did you finished your exercises?",mình toàn reply:"Not yet,teacher.I'm sorry!" Lúc ấy thư viện hoàn toàn ko có tài liệu tiếng Anh cho SV mượn,chỉ có sách tiếng Nga là nhiều.Bon bạn nhà giàu,GV dặn tìm tài liệu gì là họ phóng ra chợ sách cũ Đặng Thị Nhu mua ngay,còn mình vừa đi học,vừa làm sơn mài,mà cái bọn Đông Âu&Liên Xô(cũ) mua hàng chậm thanh toán nên vụ mua sách là thua!Thế là ngậm ngùi xin qua khoa Sử-Chính trị,đc cái dễ thở nên mới ra trường đc.Nghĩ lại thời khốn khó mà sợ thật!

TrungLH thích bài này.
  20. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Trước 75 mình có học đến lớp 9/12 tại Hội Việt Mỹ đường Mạc Đỉnh Chi ngày nay. HVM xưa là do Mỹ lập ra chứ không như bây giờ.Qua đến 1995 do nhu cầu công việc, mình trao dồi thêm tiếng Pháp ở Idecaf, học sạch 12 lớp ở đó xong sang DHSP học tiếp 6 cái chứng chỉ DELF (Diplome en langue francaise) do Bộ Giáo Dục Pháp mở để có thể đi làm cho các Công ty Pháp và chủ yếu trong ngành du lịch. Mấy năm trước đây mình có đăng tin tặng sách học tiếng Pháp cho các TV 5giay, bao gồm cả mấy quyển Từ điển ngôn ngữ và bách khoa toàn thư mà trước kia phải dành dụm tiền mới mua được. Câu " Cho đi sẽ nhận lại" giờ mình mới thấy đúng. Hôm tháng rồi ra chơi đảo Phú Quý, đã có ít nhất 2 lần mình được những người không quen biết mời ăn uống, ở đảo mà ăn gần 3 triệu là nhiều lắm , thế nhưng họ không cho mình trả tiền, và cũng từ chối vài đám khác nữa bởi mình không phải là...bợm nhậu hahaha
    Mới hôm chủ nhật đây đi cắm trại , câu cá ở Trị An, mình không câu được con nào nhưng cũng có người tặng cho khoảng 2 kg mang về làm quà Lời hay ý đẹp
    Tóm lại: mình hài lòng với cuộc sống hiện tại, tuy không có tiền mua xe hơi nhưng cũng ok với quan niệm một ngày sống nếu không có ích cho xã hội thì cũng phải có ích cho gia đình hoặc cho bản thân ! Chúc anh 1 ngày mới vui vẻ Lời hay ý đẹp - 1