Tìm kiếm bài viết theo id

Mẹo: Dùng ballast xenon Aozoom tăng sáng đèn ô tô tại nhà. Ngon - Bỗ - Rẽ

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi cobebandiem2012, 17/7/16.

ID Topic : 8514852
Ngày đăng:
17/7/16 lúc 12:40
  1. cobebandiem2012 Thành Viên Cấp 5

Tuổi tham gia:
    11
    Em thấy khá nhiều anh em 5giay nhà mình đi ô tô đời cũ đèn đóm tối quá, đi đêm, đi tỉnh nhiều không an toàn, nên em lập topic này để hướng dẫn cách tự nâng cấp đèn ngon bổ rẻ, tiêt kiệm mà không cần phải mang ra garage ạ.

Tìm hiểu trên nhiều diễn đàn về ô tô, kỹ thuật thì em thấy có nhiều giải pháp tăng sáng cho đèn xe ô tô như tăng sáng bằng cách thay bi hoặc lên xenon, dùng ballast chấn lưu kích sáng hoặc lên đèn pha led . Chỗ này quan trọng vì anh em phải hiểu là cái đèn có 3 bộ phận : bi - bóng và ballast, xác định xe mình nó tối phần nào thi mua chỗ đó mà thay, mua nhiều tổ tốn tiền, đi ra ngoài mấy ông thợ toàn thuốc thay linh tinh, vừa tốn mà đâu vẫn hoàn đấy.

Xe em bóng nó mờ và quá vàng nên em quyết định thay bóng xenon, xe em dùng chân h11 (chân này anh em gõ google tìm xe mình xài chân đèn gì là nó ra ngay )

Bóng xenon thì có nhiều hãng aozoom, philips, osram. nghiên cứu kỹ thấy osram thì giá cao quá, philips nghe nói dễ dính hàng fake cuối cùng em chọn luôn bóng aozoom vì thấy cũng là hàng đức, giá 1 củ 600k cả cặp đèn tính ra có 800k 1 cái khá rẻ và được hãng bảo hành 3 năm. thế là coi như xong phần bóng xenon.

Mẹo: Dùng ballast xenon Aozoom tăng sáng đèn ô tô tại nhà. Ngon - Bỗ - Rẽ

Em thích ánh sáng xenon màu trắng nên chọn bóng aozoom 5500k cho nó tây ạ.
    chọn xong bóng thì tiếp đến là phải kiếm ballast kích sáng cho bóng, cái này nhiều tên gọi như bộ chấn lưu điện tử, bộ kích sáng thôi thì gọi ba lát cho nó nhanh Mẹo: Dùng ballast xenon Aozoom tăng sáng đèn ô tô tại nhà. Ngon - Bỗ - Rẽ - 1
    Em lấy luôn cái ballast 35w cũng do ông aozoom sản xuất loai này giá 500k một em, hai em là 1 củ vậy là đồng bộ.
    Mẹo: Dùng ballast xenon Aozoom tăng sáng đèn ô tô tại nhà. Ngon - Bỗ - Rẽ - 2

Rủ thêm thằng cháu học cao đẳng ô tô qua phụ, xong xuôi hết thì bắt tay vào làm, rvà đây là thành quả sau hai ngày vật lộn của 2 thằng hihi Mệt nhưng công nhận thấy vui và hạnh phúc vì lần đầu DIY thành công.
    Anh em thấy hay thì commment vài câu ủng hộ hội em yêu khoa học ạ

Test thử một bóng trước em đã thấy quá ngon so với đèn halogen cũ.

Mẹo: Dùng ballast xenon Aozoom tăng sáng đèn ô tô tại nhà. Ngon - Bỗ - Rẽ - 3

Đèn Pha có xenon sáng cả xóm luôn ạ, pha này dài chắc phải hơn trăm mét

Mẹo: Dùng ballast xenon Aozoom tăng sáng đèn ô tô tại nhà. Ngon - Bỗ - Rẽ - 4

Cos quá ổn, và đường cắt thẳng lắm.

Mẹo: Dùng ballast xenon Aozoom tăng sáng đèn ô tô tại nhà. Ngon - Bỗ - Rẽ - 5

2. White_Black Super Moderator Thành viên BQT Super Moderator

- Cái này bật lâu choá nóng dữ không bạn..???

3. cobebandiem2012 Thành Viên Cấp 5

không bác ơi, có bi mà nên ánh sáng bị tán đều rồi, đi lâu thì đèn nào chẳng nóng bác

4. kenlove520 Thành Viên Kim Cương

tháo bóng ra và lắp bóng vào thôi mà bác làm gì tới 2 ngày thế??? cái này chỉ plus and play thôi mà.