Tìm kiếm bài viết theo id

Mình có phải là một người chủ tồi với chó không?

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi SHISEI, 5/2/12.

ID Topic : 4501181
Ngày đăng:
5/2/12 lúc 22:06
  1. SHISEI Thành Viên Mới

Tuổi tham gia:
    12
    Xin chào các bạn, cho mình xin phép mở topic để trải lòng. Mình đang buồn lắm.. Mình đã mua 1 em chó gọi là Chó Gấu ở LHP. Mua được ngày hôm trước thì hôm sau mình đem trả liền do người bán chịu mua lại, lí do là mình không thể hỗ trợ được việc em nó cứ đái ỉa khắp nhà, đi theo dọn rất cực và bốc mùi, ảnh hưởng tới gia đình mình...

Mình giận mình vì đã làm cho em nó bị " hụt hẫng " , khi mua em nó mình rất hào hứng, suy nghĩ đơn giản, về nhà còn tỉ tê tâm sự với em nó nhiều điều, nào là em nó sẽ ở nhà mình, được mình chăm, không còn sống trong cái lồng trưng ở cửa hàng rồi đợi người khách nào đó tới mua rồi mặc cả và rước về... Nhưng hôm mình đem trả lại nó cho cửa hàng thì mình mất 2/3 giá tiền (1,5 triệu), không hẳn gọi là trả mà là người bán chịu mua lại em nó... tiền mình không tiếc nuối lắm, đó là bài học kinh nghiệm cho mình, nuôi được thì nuôi còn không thì đừng có bày đặt bon chen. Mà cái mình giận bản thân mình ở đây là đã đẩy em nó trở lại cuộc sống trong cái lồng rồi, hôm mua về em nó có những dấu hiệu *mũi chảy nước ít ở 2 lỗ mũi, năng động, ăn nhiều và uống nước rất nhiều*, mà do nó ỉa đái ko đúng chỗ mình dạy nên mình quạu lên rồi lấy tay và báo cuộn đánh đít, đánh mỏ nó, dúi đầu nó vô nước tiểu rồi đem vô nhà tắm cho em nó quen mùi nhưng cũng không tác dụng, trước khi mang em về lại LHP mình đã tâm sự nó nghe về hoàn cảnh của mình, xin lỗi nó thật nhiều, mình vuốt ve nó và cầu nguyện Quán Thế Âm Bồ Tát ban phước lành và che chở cho nó luôn khỏe mạnh và sớm tìm được 1 người chủ mới yêu thương nó và có điều kiện nuôi nó hơn mình (nhà mình ko có sân vườn gì cả nên cũng khó cho nó chạy nhảy cũng như đi đái ỉa ngoài đó)... Mang nó đến LHP rồi thì tim mình đau thắt lại, mình tự chửi mình đồ ăn hại, vô tích sự... mình ích kỷ quá phải không các bạn? Mình chỉ nghĩ tới bản thân mình, thỏa mãn sự yêu thương của mình cho em nó chứ ko thật sự hỗ trợ em nó và kiên nhẫn giáo dục em nó. Mình biết mình sai nhiều lắm.. Bây giờ mọi việc đã xong cả rồi, quá khứ không thể nào quay trở lại cho mình sửa sai được. Nếu có một điều ước thì mình sẽ quay trở lại để không ra LHP mua chó và mua em nó về rồi sau đó lại mang trả... Mình cắn rứt lương tâm lắm vì sau đó về mình search trên google thì thấy khu bán chó LHP tai tiếng nhiều cũng như cách mà người bán "chăm sóc" cho chó theo kiểu công nghiệp hóa, đồng tiền hóa. Mình không có sự lựa chọn, mình không thể mua lại em nó về được vì mình không có điều kiện, mình chỉ biết ngồi đây vừa khóc vừa gõ mấy dòng này, tự trách móc mình và cầu nguyện Quán Thế Âm Bồ Tát che chở cho nó được bình an vô sự. Lúc đó người bán đưa tiền mình xong thì họ lấy em nó ra khỏi lồng, nhét vô miệng em nó viên thuốc thì theo họ nói là thuốc chống trị tiêu chảy... Mình có chụp lại hình em nó trước lúc mình rời đi, có vẻ em nó giận mình... Mình mường tượng ra cảnh em nó hạnh phúc bên chủ mới, mình mừng.. Nhưng khi nghĩ tới cảnh xấu thì mình lại ray rứt lắm, vì nếu em nó ở bên cạnh mình thì mình chắc chắn là rất thương em nó, vì vậy mình mới nói mình làm em nó " hụt hẫng " , từ việc được mình mua về, tưởng sẽ được ở nhà mới, chủ mới, ăn no mặc đẹp, hạnh phúc... nhưng tất cả không còn như thế cho em nó nữa.. Mình rất giận mình! Sao mình lại có thể khốn nạn như vậy? Nếu không vì mua em nó để rồi mình và em nó gặp nhau thì mọi chuyện đã khác... Em nó sẽ không bị " hụt hẫng " như thế..

Mình viết lên đây tâm sự cho nhẹ lòng, và cũng để nhắn nhủ cho các bạn muốn nuôi chó thực sự hãy tìm hiểu rõ nhu cầu và khả năng đáp ứng của các bạn trước khi rước em nào đó về. Vì khi mình đã rước về rồi, mà lại đem trả (người bán mua lại) thì có ác quá không????? Mình thật sự rất ăn năn hối lỗi.. Cầu xin em nó tha thứ cho mình, cầu mong những điều tốt đẹp sẽ đến với em nhé bé yêu.. Chị xin lỗi em thật nhiều! Xin lỗi em...

2. kienduytr Banned

hiểu chết liền á

3. ThịnhHói Áo Phong Sương Hành Trình

xin lỗi gì nữa ? nó giận luôn rồi ^^~

4. chelsea93 Sale Iphone & Design Web

=)) mong rằng Pikachu sẽ phù hộ cho em nó =]]

5. b4mb00_blf Thành Viên Cấp 5

Có :byebye:

6. satthumaulanh17 Thành Viên Cấp 3

Ặc,bạn gái này lãng mạn wá,thix ghê,mình cũng nhìu khi cầu nguyện cho em chó 7 món mặc dù ko bít măt mũi ẽm thế nào ˆˆ

7. snowflakes89 Thành Viên Kim Cương

sao bạn hem tham khảo cách dạy chó @@

8. phungquyen. Thành Viên Cấp 6

có lẽ tồi thật

9. SHISEI Thành Viên Mới

Hơi dài dòng chút nhưng không tới nỗi khó hiểu đâu bạn, hic hic.

Cám ơn bạn, giờ ai ném đá mình thì mình cũng chịu hết vì tất cả mọi chuyện là do mình gây nên. Đối với con người, thật khó để có cảm tình... nhưng khi mình đứng trước một chú chó như em nó thì mình bị thu phục cảm tình hoàn toàn, muốn xem nó như con cái trong nhà... Vậy mà giờ lại đẩy đó vào lại cuộc sống trong lồng. Cuộc sống xô bồ quá nên mình chỉ biết tin tưởng gia đình và tìm niềm vui nơi các chú chó... bởi thế mới mua 1 em nó về.. Nhưng giờ mình đã rút ra được bài học kinh nghiệm rồi. Chỉ nuôi chó khi ở nhà có sân vườn thoáng đãng, rộng rãi, và học cách kiên nhẫn khi giáo dục em nó..

Cám ơn bạn, giỡn hoài hà, hic hic.

10. levanhuy1991 Thành Viên Cấp 3

theo mình bạn quá tồi, nếu ko dc thì san sang dem cho ng thân chứ ko thể trả lại cho ng bán mà cầm lại tiền dc!!!! nếu có dk thì dem ra trại huấn luyện là xong. Mang phước cho mọi sinh vật khác là điều tốt đó, nhất là con chó!!!

11. heoconbeouu Thành Viên Cấp 4

bạn không tồi ,nhưng kiến thức nuôi chó ko có thôi !

12. SHISEI Thành Viên Mới

Cám ơn bạn nhiều!

Mình không phải tuýp người lãng mạn đâu bạn, mình sống rất thực tế nhưng lại nặng tình với động vật như chó, mèo...

Nhà mình không có sân, căn hộ mà, em nó đái ỉa trong nhà mình đi theo dọn, sáng dậy nhà mình tỏ ý không hài lòng nên mình phải chịu thôi. Cám ơn bạn nhiều lắm.

Mình biết mình tồi, cám ơn bạn.

13. poorguy1984 Thành Viên Cấp 4

bạn nữ này đa cảm quá

14. abckill Banned

mua 1 ngày mà bắt em nó phải ỉa đái đúng chỗ haizzzz ko bik loại nào thông minh tới mức này.....ngay cả em bé cũng mất khoảng 3 năm mới bik đi đúng chỗ

15. SHISEI Thành Viên Mới

Mình chỉ có ba mẹ và gia đình riêng ở VN, ngoài ra không có họ hàng thân thích vì đều ở nước ngoài cả rồi. Cám ơn bạn đã trách mắng mình, mình xin tiếp thu và rút kinh nghiệm..

Cám ơn bạn đã an ủi mình..

Mình không đa cảm với người đâu, nhưng với động vật thì lại thế.

Mình biết mình sai, mình ích kỷ.

16. ncbphuong Thành Viên Cấp 3

sao khong show hình con chó coi bro? cũng thích chó gấu mà nhà nhỏ quá không có điều kiện nuôi...

17. silentflash91 Thành Viên Cấp 5

b tồi wá đi. mới mang e nó về có 1-2 ngày thì sao có thể dạy e nó đi vs đúng chỗ được. cái gì cũng phải từ từ. việc b mua e nó về rùi tỉ tê hứa đủ điều sẽ chăm sóc nó này nọ. b đừng tưởng nó ko hỉu nha. nó hỉu hết đó. b trả nó lại chỗ người bán chẳng khác nào đẩy nó xuống đại ngục lần thứ 2

18. dragonking Thành Viên Chưa Kích Hoạt

nó sẽ hận bạn suốt đời!

19. therock32 Thành Viên Kim Cương

Bác ko có tính kiên nhẫn, chưa gì đã nản huống gì em nó là con vật, con người còn .... nói gì con vật, phải có thời gian.

20. silentflash91 Thành Viên Cấp 5

nếu b nặng tình với động vật thì b sẽ ko mang nó trả lại cho người bán mà sẽ tìm cách dạy dỗ nó từ từ.