Tìm kiếm bài viết theo id

Mong giúp đỡ về luật trường hợp mua nhầm xe gian

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi Ngocbao176, 31/8/16.

ID Topic : 8570702
Ngày đăng:
31/8/16 lúc 10:20
  1. Ngocbao176 Thành Viên Mới

Tuổi tham gia:
    7
    Mong 5s hay cá nhân ai rành luật tư vấn, giúp đỡ dùm mình

Giữa tháng 8.2016 mih có mua 1 xe exciter 150cc bst long an với giá 33.5tr của 1 người bạn B gần nhà,wen biết 7,8 năm cũng khá thân, nhân thân (vợ làm bên sở công thương,e rể công tác pc67, nhà tp) cũng tốt, vì tin tưởng và vài lần làm ăn chung, B ngỏ ý muốn bán xe cho mih.mih nghe B nói xe nhiều đời chủ,nhưng B đã xác mih xe ko tranh chấp, ko trộm cướp và sẽ viết giấy bao tranh chấp, photo công chứng, căn cước, giấy kết hôn cho mih..
    Mih thấy tin tưởng, và thấy B cũng wen nhiều tay cò lái về giấy tờ nên mih an tam và giao dịch, viết giấy cam kết cùng các giấy tờ của B
    Mih tính về chạy va sau này có bán lại cũng ko lỗ
    Mih chay xe dc 10 ngày thì có c. A đồng nai và khu vực nơi mih xuống thông báo xe là tang vật vụ trộm.và có giấy khởi tố vụ án. Sau khi làm việc và mih khai hoàn toàn sự viec như trên và đưa toàn bộ giấy tờ liên quan cho điêu tra dn lập bien bản
    Bao gồm giấy mua bán có chữ kí thằng B
    Cmnd, căn cước, hôn thú có công chứng cua B
    mih cũng dẫn tới nhà B và c.A cũng lấy lời khai của B.B xác nhận bán xe cho mìh, nhưng khi khai với c. A. B khác với khi mìh mua xe của B:
    lúc đầu B nói với mình là mua của ng quen, sau này B khai với c.a B mua trên ******.
    B mua xe mà B kiu ng ta đem xe tới nhà B. Và giao tiền?? Viết giấy chỉ vỏn vẹn vài chữ sau cmnd photo(fake)?? Sdt của B mua xe ng đó đã bỏ.cmnd và vài chữ chắc cũng fake nốt luôn.. mua xe ma đem tới nhà rồi bảo có camera quay lại sẽ trích xuất cho c.a để làm bằng chứng..
    điều tra của đn về chắc bổ sung hồ sơ. Mih đã giao nộp giấy mua bán viết tay, giấy tờ của B, và c. A đã viết giấy thu tang vật, mih đã đọc và kí tên
    Mìh xin hỏi vài diều sau, mong mọi ng giúp đỡ
    Mih có bị truy tố hs ko? Có bị làm khó dễ ko
    Tên B ko tìm và cm dc thằng bán xe đó có bị truy tố ko?
    Tài sản (tiền) của mìh có lấy lại dc ko? Vì khi mua B đã viết giay bao tranh chấp và ko phải xe gian
    ..
    ... bạn thân mà nó lừa mih. Mih cũng rất buồn, nó ko tỏ ra có chiều hướng giải quyết hậu quả. Nói ngang kiêu đi tới cùng với lập luận m trả xe lai thì tao trả tiền, hoac tao tìm dc thằng đó t lấy dc tiền t sẽ trả.. gia đình nó khá giả. Có đất đai ở quê. Nó có nhà c. c o tp
    Gia đình mih khá buồn phien. Vi nghi mih làm ăn phạm phápmih thi tiền dành dụm đổi xe. Mà mất trắng vậy mìh o cam tâm
    Mong quí bạn, ai rành luật hổ4 trợ và tư vấn, cho e những lời khuyên và hỗ trợ dùm mih. Hoặc cho mih sdt de tiện lien lạc
    Cám ơn quí 5s

2. nhansamqua Thành Viên Cấp 5

tội cho thớt, thớt không biết chắc không có tội, hóng luật gia vào giải thích... tốt nhất mua bán xe nên ra công chứng cho chắc ăn, bởi giờ đời và hx thiệt ghê gớm, vì đồng tiền nên gạt lừa nhau

duchoavn thích bài này.
  3. nhansamqua Thành Viên Cấp 5

???? gì vậy đại ka? Mong giúp đỡ về luật trường hợp mua nhầm xe gian - 2

4. luongtrongnghia2508 Thành Viên Bạch Kim

Mình ko phải luật sư nhưng mình gặp trường hợp này cả trăm lần nên dùng thực tế chia se cho bạn

- Bạn sẽ ko bị sao cả, và thằng bạn cũng chả bị gì liên quan tới hình sự ...gì hết. Đơn giản là phải lên CA theo giấy triệu tập hay giấy mời ghi lời khai cam kết tường trình...sau đó sẽ bị địa phương theo dõi chứ ko phải bị quản thúc

- Bạn mất cái xe là chắc 100%, bạn muốn lấy lại tiền thì đoi thằng bạn, nó ko trả bạn gom hết giấy tờ mang lên tư pháp phường xã kiện nó.

P/s: em trình bày vậy mong mấy luật gia luật sư bỏ qua câu chữ của em.

Chỉnh sửa cuối: 31/8/16
    chim re quat and Ngocbao176 like this.
  5. Ngocbao176 Thành Viên Mới

Cám on b.so tới già rồi

6. dungcj Super Moderator Thành viên BQT Super Moderator

Mua nhầm xe gian bị tịch thu là đương nhiên, còn lấy lại được tiền của ông kia là hên xui, có giấy tờ ký mua bán chứng thực trên Phường để sang tên thì may ra

Nếu xe vướng vào trọng án mà chỉ bị tịch thu xe không mất số tiền thêm bằng mấy cái xe thì còn may.. Pháp lý là pháp lý, thực tế khác nhau. Bạn đi xe gian, khi bị bắt tất nhiên họ cứ cho bạn là thằng ăn cướp hoặc ăn cắp... cho dù bạn nói thế nào họ cũng không tin vì có ông nào phạm tội mà nhận tội liền đâu... lúc ấy bạn không bị gì là may rồi

Xưa có ông kia mua cái xe có 25 chai, xe vướng trọng án nó bắt nhốt luôn, vừa vào phủ đầu oánh cho 1 trận để khai, mất thêm 40 chai nữa mới mong không ngồi tù

Chỉnh sửa cuối: 31/8/16
  7. thinhhocmon Thành Viên Cấp 6

Vụ bán xe này chủ thớt bị gài hàng rồi,xe mất sao công an biết mà tìm dc tận nơi??????

8. thanhmc Thành Viên Cấp 6

vụ này bác chủ topic mất xe là 100% vì xe đó nó thu và đưa về chủ củ xem có chuột không ko chuột nó xung công quỷ hay cha con tụi C.A nó lấy đi, giờ bạn chỉ có thưa kiện lại thằng bạn bán xe vì đây là xe gian có giấy mua bán rõ ràng có biên bản công an thu xe yêu cầu phải trả tiền còn gốc bự quá nó ém hồ sơ coi như bạn mất tiền luôn. Bác ko sợ bì truy cứu TNHS vì bác mua xe có giấy tờ và lai lịch người bán cho bạn rồi

9. cóc dầm mưa Thành Viên Cấp 6

theo bác Nghĩa nói là đúng òi đó nếu chịu bị mất xe mà sau này kg liên quan đến nó nữa thì cứ trình báo chính quyền nhé.Ca sẽ có văn bản tạm giữ xe để xác minh(xe gian) bạn xin bản sao vb này tiếp tục làm đơn kèm bản sao vb gửi lên ban tư pháp phường/xã nơi người bạn muốn thưa cư trú nhé.

10. expro Thành viên hột xoàn

bạn sẽ ko bị khởi tố hình sự đâu đừng lo ... còn tiền bạn muốn lấy lại thì nộp đơn kiện thằng bạn của bạn bằng một vụ án khác tại Tòa.

11. asus_321 Thành Viên Mới

đau còn hơn bò đá, thà mua trên mạng bị lừa thì trách bản thân 1, đằng này mua từ thằng bạn haizz thiệt đúng là đời mà, vì tiền cái gì cũng làm được!

xe thì mất là cái chắc rồi, còn tiền bạc, thằng bạn bác thớt nói chuyện nước đôi "1 là trả xe trả tiền, 2 là kiếm được thằng xxx bán nó chịu trả tiền thì trả lại thớt" ---> vậy là "hiểu" rồi

12. $kute911$ Thành Viên Cấp 4

Thế này bạn nhé! Bạn đã photo nộp hết toàn bộ bằng chứng bạn mua xe lại từ một người khác, bạn cũng k biết đó là xe gian! Vì đây là vụ trộm cắp, tang vật khi hồi được phải trả cho chủ cũ! Khi ra toà bạn là nguyên đơn dân sự trong vụ án hình sự! Khi sau này công an lấy lời khai họ sẽ hỏi bạn " có yêu cầu j không?" Thì bạn tl " chỉ cần lấy lại tiền đã mua xe", thì việc ai trả tiền lại cho bạn sẽ do Toà phán quyết! ví dụ: thằng trộm bán cho thằng bạn thân của bạn chiếc xe đó 10tr, thằng bạn của bạn bán lại cho bạn 33tr thì toà sẽ tuyên thằng trộm sẽ trả lại 10tr cho thằng bạn của bạn, bạn của bạn trả 33tr lại cho bạn! Đó là trường hợp k bik xe gian, con nếu thằng bạn của bạn bik đó là xe gian mà vẫn mua thì thằng bạn của bạn sẽ bị khởi tố hình sự tội "tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có", nói chung đường nào cũng trả tiền lại cho bạn hết do bạn có bik đòi tiền hay k, mà đặc biệt tranh thủ lúc xử hình sự thì đòi luôn đi, đừng để toà tách ra thành vụ án dân sự thì mệt lắm! Có j k hiểu thì pm mình!

nhansamqua thích bài này.
  13. nhansamqua Thành Viên Cấp 5

thằng kia có người quen làm CA chắc nó củng được tư vấn và biết luật, vụ này có vẻ bạn bị thuốc

14. TV KIẾN TRÚC XÂY DỰNG HCM Thành Viên Cấp 1

Hoàn toàn bóc tách 2 vụ án khác nhau nhé.
    - Vụ công an thu xe về sẽ là một vụ trộm cắp tài sản, đây là một vụ hình sự, quá trình điều tra thì công an sẽ triệu tập hết những người liên quan, không biết là xe gian mà mua thì vô tội và công an cho về.
    - Việc mất xe do công an thu giữ ( vì là tang vật của vụ án hình sự ) thì bạn sẽ phải làm đơn gửi tới tòa án, đây hoàn toàn là 1 giao dịch dân sự, công an không can thiệp, tòa sẽ tuyên ông bạn kia phải trả tiền lại cho bạn thôi. Còn ông kia mua xe của ai thì việc của ông đó, nếu ông đó biết người đã bán xe cho ông đó thì ông đó lại tiếp tục làm đơn gửi tòa án và yêu cầu giải quyết trả tiền như bạn, cứ bắc cầu như vậy cho tới khi không tìm được tên tuổi thực sự của người bán nữa thì thôi.

Ngocbao176 and Thiên Sứ like this.
  15. nova_vn Thành Viên Cấp 4

trên đời này ko có của gì ngon từ trên trời rơi xuống... bạn vẫn còn may mắn là chưa bị khởi tố vì tội tiêu thụ đồ gian... chia bùn

16. Thiên Sứ Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Bạn này tư vấn thấy đúng quá ta ơi. .

17. Ngocbao176 Thành Viên Mới

Cám ơn bạn. Mih cung dc nhiều luật sư tư vấn như vậy. Nên mih dang chờ qđ của c. A đồng nai rồi mih tính ti6p1

18. nguoianhyeu Thành Viên Vàng

Tui cũng bị mất xe thứ 7
    Đưa thằng nhân viên đi gặp khách.Nó nói cho mượn về chở con nó,nghĩ trời mưa gió nên ok.

Và ò í e từ 7 giờ tối thứ 7.Đang đi qua nhà nó.Chưa báo CA

Moá,có chiếc xe cùi trung quốc mà nó cũng lấy nữa.