Tìm kiếm bài viết theo id

Nhìn mà mê.

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi HiepSiSiTinh, 6/12/17.

ID Topic : 9024037
Ngày đăng:
6/12/17 lúc 18:40
  1. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Tuổi tham gia:
    14
    50 triệu cua đỏ bò kín đường trên đảo Christmas
    Bí ẩn cuối cùng trên đảo Phục Sinh / Nơi du khách chỉ cần quờ tay là bốc được cả vốc cua

Cuộc di cư của hàng triệu con cua đỏ trên đảo Christmas (đảo Giáng sinh) ở Australia mỗi năm là nét độc đáo, thu hút du khách tới nơi này.

Nhìn mà mê.
    Đảo Christmas là một đảo nhỏ của Australia, nằm trên biển Ấn Độ Dương, cách Perth 2.600 km. Ảnh: Amusing.

Từ tháng 10 đến tháng 12 hàng năm, khi trời bắt đầu đổ mưa, loài cua này lại chuẩn bị cho một cuộc đại di cư để sinh tồn. Hơn 50 triệu con cua sẽ vượt qua đoạn đường dài 8 km, di chuyển liên tục trong vòng 9-18 ngày để ra biển.

Khi tới đây, cua cái sẽ giao phối với cua đực trong những hang được cua đực đào sẵn. Sau đó, cua cái sẽ bò ra biển để đẻ trứng. Cua đỏ là loài giáp xác duy nhất có con đực đồng hành trong mùa sinh sản này. Sau khi kết thúc quá trình, chúng lại quay về nhà là rừng quốc gia đảo Christmas.

Nhìn mà mê. - 1
    Chính quyền đã đưa ra các biện pháp để bảo vệ loài cua đỏ khi chúng vào mùa di cư. Ảnh: Amusing.

Cuộc di cư này được các nhà khoa học đánh giá là không hề đơn giản, do quãng đường đối với cua là xa. Việc di chuyển liên tục cũng khiến chúng mất nước và có không ít con cua đã phải sớm dừng hành trình khi chưa đến đích.

Du khách đến đảo thời gian này sẽ có cơ hội được chứng kiến cuộc di cư của cua đỏ. Tuy nhiên, chính vì lo ngại du khách hay người dân, xe cộ qua lại trên đường sẽ giết chết không ít cua đỏ nên chính quyền nơi đây đã làm những con đường riêng cho chúng di chuyển. Nhiều nơi đã đặt biển cấm người và xe cộ qua lại. Người dân cũng dựng lên những rào chắn bằng bạt hai bên đường và những chiếc cầu giúp cua băng rừng, vượt... đường cao tốc an toàn.

Không ít du khách thoạt nhìn thấy những con cua đỏ đã nghĩ ngay đến việc bắt chúng về để ăn. Tuy nhiên, bạn nên quên đi những nồi lẩu cua ngon lành, vì cua đỏ được các nhà khoa học chứng minh rằng có thịt rất độc.

Nhìn mà mê. - 2
    Loài cua đỏ sẽ tiến ra vùng bờ biển để đẻ trứng. Ảnh: Amusing.
    Dù thịt độc, cua đỏ lại là loài động vật hiền lành. Thức ăn chủ yếu của chúng là hoa quả và lá cây mục. Chúng sống trong các hang tự đào để tránh nắng. Do thở bằng mang, việc bị "sấy khô" dưới ánh mặt trời là điều tối kỵ nhất với loài vật này. Max Orchard, chuyên viên vườn Quốc gia Christmas, kẻ thù lớn nhất của cua đỏ chính là sự khô hạn.

Với người dân địa phương, cua đỏ là biểu tượng may mắn, là niềm tự hào của họ. Nhiều quán đã sử dụng hình ảnh cua đỏ. Một trong những thức uống nổi tiếng ở đây là Red Crab - cua đỏ, dù hương vị của nó không khác gì nước ngọt có ga.

Nhìn mà mê. - 3

Cua đỏ di cư ở đảo Christmas. Nguồn: YouTube.

Anh Minh

joh.le thích bài này.
  2. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Hốt 1 mớ đem về xay,nấu bún riêu/ốc thì tuyệt.Chẹp...chẹp...

7800II and HiepSiSiTinh like this.
  3. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Ăn với cà pháo mắm tôm á

7800II and Lạc Hoa Lưu Thủy like this.
  4. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Đúng rồi bác.Cà pháo chỉ nên chọn trái nhỏ cỡ đầu ngón cái thôi,cắn vào nghe cái" bụp",vỏ mỏng,còn trái lớn vỏ dày cứng,ăn ko ngon.Mắm tôm phải vắt chanh rồi đánh sủi bọt,dầm miếng cà pháo vào...Chẹp chẹp phát nữa.

joh.le, 7800II and HiepSiSiTinh like this.
  5. Ma_Mực Thành Viên Cấp 2

Thịt rất độc kìa mấy bác ko thấy àh, ăn cua đỏ rồi là ăn chuối xanh lun

6. 7800II Thành Viên Kim Cương

Lão này có gốc Bắc như em ko mà thích món này

7. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Món này là thường.Bác phải chén ~ món như Bánh cuốn cà cuống,ốc giả baba,vịt om sấu,chả xương sông,thịt đông...mới gốc Bắc chính hiệu nhé!
    Bác @HiepSiSiTinh ở khu Cây Trâm,dân Bắc kỳ cựu mới sống ở đó đấy.

HiepSiSiTinh and 7800II like this.
  8. 7800II Thành Viên Kim Cương

Nghe bác quảng cáo cái mắm cà cuống mấy lần rồi mà em chưa có dịp thưởng thức, lên mạng thì thấy quận 2 quận 9 cũng có mấy chỗ bán con cà cuống, chắc hôm nào em phải mua về thử quá

9. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Ấy,con cà cuống ko ăn sống đc đâu.Nó có tinh dầu ở @ss,ngta đem ngâm nó vào cái ve nhỏ,mỗi lần pha nước chấm(ví dụ ăn bánh cuốn hoặc bún thang),bác lấy cây tăm nhúng vào ve rồi chấm vào bát nước ấy sẽ thơm mùi đặc trưng ko có vị nào thay thế đc.Bác mà ăn con ấy sẽ le lưỡi cả ngày,ahihi,chết cười khi tưởng tượng ra cảnh này!

7800II and HiepSiSiTinh like this.
  10. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Bắc 9 nút luôn. Xưa sống với Bà cô ăn toàn canh cua rau đay , cà pháo mắm tôm . Đậu hủ , thịt luộc chấm mắm tôm ăn với bún , bánh mì hấp thịt bằm ..., ngày nào cũng pha 1 ấm trà xanh.
    Hôm nào chở Bà cô đi chùa thì được đãi 1 tô bún mọc gần công xi heo .

Chỉnh sửa cuối: 8/12/17
  11. 7800II Thành Viên Kim Cương

Nói vậy chứ bắc nam gì cũng chung 1 nhà, ngày trc bọn pháp nó chia để trị, ngày em còn nhỏ bị bọn bạn chu g xóm bảo bắc kỳ ăn rau muống, còn bây giờ nói về mức độ ăn rau muống thì bắc kỳ phải kêu nam kỳ bằng cụ, cơ mà rau trong nam mình ngon hơn hẳn rau ngoài bắc, bà con em từ bắc vào hay là em về thăm quê đều thấy thế

12. joh.le Thành Viên Cấp 5

Pác nhắc đến bắc-nam và rau muống làm em nhớ thuở nhỏ có thằng bạn học chung, người Bắc, học thì chưa bằng ai nhưng được cái khôn lỏi. Em chơi khá thân với nó, thế mà nó vẫn nghêu ngao “ai ơi đừng lấy Nam Kỳ, nó ăn rau muống nó lỳ như trâu”, lúc đó em mới được nghe mấy câu này, cũng không quan tâm gì lắm, nhưng sau đó cả mấy chục năm thì em mới biết phiên bản gốc là “ai ơi đừng lấy Bắc kỳ, nó ăn rau muống nó lỳ như trâu”. Hoá ra từ hồi bé tí, các anh chàng bk nhà ta đã biết sửa thơ để buông lời nhục mạ người miền Nam, thậm chí là bạn nó thì nó cũng không tha, haha. Hồi nhỏ em chả để ý phân biệt Nam-Bắc gì đâu, chơi với bạn nào cũng được cả, nhưng sau này có thêm mấy đứa người bắc học chung lớp, thấy tánh tụi nó cũng na ná nhau, kiểu như ky bo - tính toán - hiếm khi nào dám giúp bạn - ích kỷ... Đến khi lớn lên, gặp thêm nhiều người Bắc thì ngẫm lại mới thấy vì sao dân miền Nam, đặc biệt là dân SG không ưa dân miệt ngoài. Bây giờ em gặp dân bắc cũng nhiều, nhưng chỉ nói chuyện chơi xã giao chứ không dám chơi thân.

P.S Bên ngoại em cũng gốc Bắc sống ở SG đã lâu, trước sự kiện 1954, em không có ý phân biệt vùng miền gì nhưng kinh nghiệm bản thân là nên giữ khoảng cách với các anh bắc mới vào. Hehe...

13. choixongjong Thành Viên Vàng

Hây dà. Con cà cuống mà hấp chín ăn ngon lắm nha. Còn tinh dầu cà cuống thì nó tương tự như mùi dầu chuối. Chưa thấy ai làm mắm bao giờ, chỉ chấm một giọt vào nước mắm ăn với bánh cuốn nóng thui

Lạc Hoa Lưu Thủy thích bài này.
  14. joh.le Thành Viên Cấp 5

Thôi xin anh hãy để cho chúng được sống, được bò, được hít thở không khí đượm vị muối của biển, được ra tới mé nước để đẻ trứng, và được chết theo chu kỳ đời sống của chúng vậy. Thiện tai thiện tai.

Uầy, em cũng như các pác, cực mê món này. Nhưng giờ em hết ăn mắm tôm dzồi, chuyển sang chấm chao là okie. Hehe...

15. tuannokia Thành Viên Cấp 5

Exactly , nếu nói về phân biệt vùng miền mình thấy đa số ngoài đó toàn kêu trong mình theo mỹ, tham ăn biếng làm này nọ, họ lúc nào cũng nghĩ mình là trung tâm ,không có dân bắc thì không có dân nam, không có họ thì miền Nam ăn sít lâu rồi...đại loại là vậy

joh.le thích bài này.
  16. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

OK,tớ nghe lời chú,"để cho chúng được sống, được bò, được hít thở không khí đượm vị muối của biển, được ra tới mé nước để đẻ trứng, và được chết theo chu kỳ đời sống của chúng vậy.",cơ bản là tớ ko qua đc Úc để có đc nồi bún riêu/ốc ngon lành,chứ chả tử tế rì,ahihi.Mà kể ra cà pháo chấm chao ă tn cũng đc,đưa cơm vào bụng,chứ khẩu vị này thà tớ ăn suống phê hơn!

HiepSiSiTinh and 7800II like this.
  17. joh.le Thành Viên Cấp 5

Lúc trước em cũng nghĩ giống anh giai, nhưng giờ thì em bó tay với mùi mắm tôm dzồi. Nếu ăn với chao thì quan trọng là chế biến món chao đấy anh giai ạh, chén chao phải thật mặn - cay - ít chua - ít ngọt. Cơ mà em thấy ăn cà pháo muối suông cũng rất ngon. Hehe...

18. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Ừ,chú nhắc đến chao tớ cũng thèm,lâu quá ko ăn.Để mai đập ống đưa mụ vợ mua con vịt về hấp chao mới đc.Cảm ơn chú đã tư vấn nhé,ahihi.

joh.le thích bài này.
  19. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Chao mà kết hợp với vú dê nướng thì còn gì bằng . Hehehhe

Lạc Hoa Lưu Thủy thích bài này.
  20. Ngô Kiều Phúc Thành Viên Cấp 3

cua đỏ ko ăn được nhé, ngộ độc nặng luôn dẫn đến tử vong đó
    nó là độc dược đừng nấu ăn nha mấy người nó sống trong hóc đá sâu dưới lòng đất thiếu oxy để thở
    Khi đến mùa sinh sản nó lên giao phối đẻ trứng di cư khoảng đường rất dài xong quay về