Tìm kiếm bài viết theo id

Những điều cần biết trước khi phỏng vấn

Thảo luận trong 'Việc Làm - Học Hành' bắt đầu bởi trannguyenlinh, 12/9/22.

ID Topic : 9703501
  1. trannguyenlinh Thành Viên Mới

Tuổi tham gia:
    1
    1. Tại sao CV của chúng ta không được nhà tuyển dụng lựa chọn?
    Có hàng ngàn CV nộp vào cho một vị trí tuyển dụng, cho nên bạn phải làm như thế nào để CV của bạn vượt trội nhất và được nhà tuyển dụng “để mắt đến”. Đôi lúc có những bộ CV “độc – lạ”, một bộ hồ sơ khác biệt so với các bộ hồ sơ khác lại gây chú ý, gây ấn tượng cho nhà tuyển dụng với ấn tượng đầu tiên. Quan trọng hơn, những kinh nghiệm làm việc trước đây, các hoạt động xã hội, những thành tựu đã đạt được sẽ là những yếu tố làm CV của bạn vượt bậc hơn hàng ngàn CV khác.

2. “Biết người, biết ta, trăm trận, trăm thắng”
    Người tìm việc phải hiểu thật rõ công ty mình sắp phỏng vấn xin việc và hiểu thật kỹ vị trí công việc bạn đang ứng tuyển, bạn sẽ tự tin hơn rất nhiều khi tham gia phỏng vấn với nhà tuyển dụng. Bên cạnh đó cần phải trao đổi thông tin qua lại với nhà tuyển dụng, nói lên được những thông tin mình biết về công ty và nếu có khả năng bạn hãy đóng góp các quan điểm của mình vào sự lớn mạnh của công ty trong tương lai sắp tới. Sự hiểu biết đó là một điểm mạnh của bạn đối với người phỏng vấn. Hãy làm cho người tuyển dụng thấy được thành ý của bạn, sự chú ý của bạn đến công ty họ.

>> Tham khảo: Việc làm Đồng Hới Quảng Bình

3. Ngoại hình
    Vẻ bề ngoài sẽ tạo được cảm tình và ấn tượng với nhà tuyển dụng, do vậy khi đi phỏng vấn tuyển dụng phải dành thời gian để làm vẻ bề ngoài chỉn chu:

- Đối với nam: Chú ý tới đầu tóc, đồng hồ, cà vạt, giày, áo bỏ vào quần, ăn mặc lịch sự, cắt móng tay gọn … Có các công ty cần tuyển các vị trí không có yêu cầu về ngoại hình nhưng bạn phải chú ý tới nó để bạn có thể tự tin và tạo một tác phong chuyên nghiệp cho bản thân.

- Đối với nữ nên: Chú ý màu áo, nên chọn những máu áo nhẹ nhàng như hồng, trắng, xanh, chú ý tới đầu tóc, váy, túi xách, giày, nước hoa và đặc biệt nên trang điểm nhẹ, kỹ lưỡng để bạn đẹp hơn, tự tin trước nhà tuyển dụng.

4. Lương
    Mỗi ứng viên phải định hình được công việc mình đang xin việc để từ ấy suy nghĩ mức lương thích hợp về vị trí đảm nhiệm của mình và phù hợp với quy mô của công ty, khi ký hợp đồng với nhà tuyển dụng bạn đã có sự chuẩn bị từ trước và không lúng túng khi trao đổi về mức lương. Hãy tham khảo về mức lương khi đã hiểu hết, hiểu thấu đáo công việc mình gần làm. Hãy đưa ra mức lương và nên nhớ không bao giờ quên nói cho người phỏng vấn "Vì sao họ phải trả cho bạn mức lương ấy", bạn phải cho nhà tuyển dụng biết được bạn thật sự có năng lực và có thể làm đảm nhiệm tốt vị trí công việc đang ứng tuyển.

5. Nên đến sớm ít nhất là 15 phút:
    tới sớm để có thời gian bình tĩnh lại, có thời gian chỉnh chu lại tác phong của bản thân, tạo được tinh thần thoải mái cho cuộc phỏng vấn … đến muộn là điều tối kỵ trong phỏng vấn, nhà tuyển dụng sẽ Phân tích thấp nếu như bạn không đúng giờ. đến sát giờ phỏng vấn sẽ tạo cảm giác hồi hộp, lo lắng vì chưa kịp bình tĩnh lại. bởi thế, bạn nên tới sớm tối thiểu là 15 phút.

6. Ngồi chờ phỏng vấn trong tư thế đẹp nhất:
    Những nơi dành cho ứng viên ngồi chờ phỏng vấn có thể có camera ghi hình, vì vậy trong khi ngồi chờ phỏng vấn bạn phải ngồi trong tư thế nghiêm chỉnh nhất, từ nụ cười, ánh mắt, khuôn mặt điệu bộ, tất cả đều phải chỉn chu, tạo được sự tự tin và bình tĩnh, không cầm điện thoại để lướt mạng xã hội, nhắn tin gọi điện tán dóc (trừ khi có việc quan trọng) vì có thể làm bạn phân tâm, từ đó gây ảnh hưởng xấu đến buổi phỏng vấn trước mắt.

Ngoài những thông tin trên, bạn có thể truy cập trang Muaban.net để tham khảo thêm thông tin và kiếm tìm cho mình một công việc phù hợp nhất!

>> Xem thêm: Việc làm Phú Yên

Những điều cần biết trước khi phỏng vấn