Tìm kiếm bài viết theo id

REVIEW Ổ CỨNG SSD WD BLACK SN750

Thảo luận trong 'Computer-Máy tính bàn' bắt đầu bởi Susura.987, 20/12/19.

ID Topic : 9438139
  1. Susura.987 Thành Viên Mới

Tuổi tham gia:
    4
    Kích thước M.2 tiêu chuẩn, dài 80mm, rộng 22mm
    Sử dụng công nghệ chip nhớ 3D NAND, chuẩn giao tiếp NVMe
    Dung lượng: Model có tản nhiệt: 500GB, 1TB, 2TB
    Model không có tản nhiệt: 250GB, 500GB, 1TB, 2TB
    Tốc độ đọc tuần tự tối đa: 3.470 MB/giây (Model 1TB)
    Tốc độ ghi tuần tự tối đa: 3.000 MB/giây (Model 1TB)
    Kết nối: PCIe Gen3 8 Gb/s, up to 4 lanes
    Màu sắc: thiết kế đơn giản với tông đen chủ đạo
    Thời gian bảo hành: 1 năm 1 đổi 1 tại điểm bán.
    REVIEW Ổ CỨNG SSD WD BLACK SN750

- Với mức dung lượng lên tới 2TB, WD BLACK SN750 NVMe SSD có thể cạnh tranh với những ổ cứng có hiệu suất tốt nhất trên thị trường, là một lựa chọn phù hợp cho các game thủ, designer và những người đam mê muốn xây dựng hoặc nâng cấp PC của mình.

- WD BLACK SN750 NVMe được trang bị chuẩn M.2 NVME với tốc độ đọc ghi đầy mạnh mẽ (tốc độ tối đa đến 3.470 MB/giây) cùng chip nhớ 64 lớp 3D NAND TLC của Sandisk cho phép duy trì tốc độ xử lý và hoạt động ổn định của CPU nhưng lại có kích thước nhỏ gọn tương đương 2 ngón tay.

- Có 2 phiên bản thiết kế là model cơ bản không có tản nhiệt và model được nâng cấp tản nhiệt từ EKWB giúp khuếch tán nhiệt của ổ cứng khi vận hành với cường độ cao, giữ cho WD BLACK NVMe SSD hoạt động trong thời gian dài hơn ở hiệu suất cao ổn định khi hoạt động đa nhiệm, chơi game hay render video 4K, 8K,...

- Bên cạnh đó, Western Digital cũng thêm tính năng Chế độ chơi game (Gaming Mode) vào phần mềm WD Black-exclusive SSD Dashboard, cho phép vô hiệu hóa chức năng chế độ năng lượng thấp trên SSD, giúp ổ đĩa luôn hoạt động hết công suất trong các phiên chơi game cường độ cao.
    Dung lượng cực lớn lên đến 2TB cho phép lưu trữ các file project và những dòng game có kích thước lớn thay thế ổ HDD thông dụng.
    Có thể hoạt động xuyên suốt 1.750.000 giờ bền bỉ cùng thời gian bảo hành đến 5 năm tại chính hãng. ​

2. NVmAZT Thành Viên Mới

con NVMe này có khác dòng SATA nhiều không ?

3. Susura.987 Thành Viên Mới

Khác biệt nổi bật nhất là về tốc độ. Dòng SATA sử dụng giao tiếp SATA 3.0 có tốc độ cao nhất vào khoảng 530 - 550 MB/s, trong khi NVme đạt tốc độ truy xuất cao trên 3000MB/s. Như vậy có thể thấy NVMe gấp 6 lần hiệu năng tốc độ so với ssd sata

4. NVmAZT Thành Viên Mới

Nếu em chỉ sử dụng cho các công việc văn phòng cơ bản, thỉnh thoảng design hình ảnh với Pts thì có nên đầu tư NVMe không bác

5. Susura.987 Thành Viên Mới

Nhu cầu của bác như vậy thì sử dụng SATA thôi vẫn có thể ổn được. Tuy nhiên nếu có điều kiện thì nâng lên NVMe sử dụng sẽ thấy khác biệt nhất là khi bạn muốn tăng tốc độ khi thiết kế đồ họa và cải thiện tình trạng đứng máy khi sử dụng Chrome

6. AnnaTruong123 Thành Viên Mới

cho xin giá con này vs ạ

7. Xem thêm bình luận
  8. Susura.987 Thành Viên Mới

Mình tham khảo giá bên FPT Synnex thì là 1tr790 đối với dòng 250GB bác nhé. Bác có thể lên google tìm hiểu kỹ hơn để cân nhắc những con dung lượng 500GB hay 1TB

9. Yumia.Phan Thành Viên Mới

Mình có nhất thiết phải nâng cấp lên ổ SSD không các bác nhỉ? Em thấy dung lượng HDD bây giờ phổ biến 1TB hay 2TB thoải mái lưu trữ thì cũng đâu nhất thiết phải thay thế đúng không?

10. Susura.987 Thành Viên Mới

Tùy theo nhu cầu sử dụng đó bác. HDD hiện nay vẫn phổ biến bởi giá thành rẻ, khả năng lưu trữ lớn, phù hớp với những tác vụ cơ bản như xem phim, lướt web hay sử dụng các công cụ soạn thảo cơ bản trong văn phòng. Tuy nhiên cũng là công việc văn phòng mà bác sử dụng đa nhiệm nhiều ứng dụng hay mở nhiều tab trình duyệt chrome thì tình trạng full disk dẫn đến đứng máy. Khi đó bác sẽ cần cân nhắc nâng lên SSD để cải thiện hiệu suất công việc

11. AnnaTruong123 Thành Viên Mới

Đúng vậy bác ạ. Như mình làm bên mảng video editor thì cần tốc độ nhanh chứ không chỉ cần dung lượng lớn. Thử tưởng tượng đang làm project deadline tới đít mà bị crash máy liên tục rồi nó load không nổi tắt luôn phần mềm thì sẽ thế nào =))) Dùng SSD và nâng Ram thì sẽ hạn chế được phần này, máy chạy nhanh hơn, tiết kiệm thời gian cho công việc khác.

12. Vinagrow.98 Thành Viên Mới

Dòng SSD này ngoài WD thì còn nhiều hãng như Sandisk, Crucial, SS,.. thấy cũng khá phổ biến và được ưa chuộng. Còn hãng nào ổn ổn không bác?

13. Susura.987 Thành Viên Mới

Đúng rồi bác, tuy nhiên nếu bác muốn tìm hiểu SSD NVMe thì khá kén hãng vì công nghệ và tốc độ của nó đòi hỏi nhiều yêu cầu đạt chuẩn hơn, chủ yếu ở mấy hãng như Intel, Gygabyte, Kingston, WD,... Con WD Black mình review cũng nằm trong top mà mức giá khá ổn không quá chát như những hãng khác

14. Vinagrow.98 Thành Viên Mới

oke thanks bác để t tìm hiểu thêm

15. JohnHam Thành Viên Mới

Mọi người cho mình hỏi chút, mình đang tính mua một chiếc lap bên fpt để học lập trình và tính nâng cấp gắn thêm 1 ổ SSD WD Black sn750 như trên thì mình nên để ở đó cho cửa hàng gắn không hay là mình nên mang về nhà tự gắn ạ?

16. Susura.987 Thành Viên Mới

Máy mới mua thì cũng tùy vì nhiều khi họ dán tem ngay chỗ mở ổ đĩa ấy bạn mua ổ rồi đem ra nơi mua để họ thay ổ đĩa dán tem lại để không lại mất bảo hành, tốt nhất thì tham khảo nâng cấp ngay chỗ bán nếu được, còn không thì hỏi kỹ xem có tem nào ở nơi thay ổ cứng không để còn biết

17. lamhavan0308 Thành Viên Mới

Bác mua máy hiệu gì? Bên đó có nhiều con FPT sẽ gửi hãng để lắp chứ không hỗ trợ lắp tại chỗ đâu

18. JohnHam Thành Viên Mới

Em tính mua 1 con của bên ASUS ấy ạ

19. lamhavan0308 Thành Viên Mới

Thế thì bác mua ổ ssd bên đó với lap rồi đem qua hãng nhờ lắp cho, tốn tầm 15p thôi chứ đợi bên đó gửi hãng sẽ khá lâu đó. Còn nếu bác không cần gấp thì cứ để vậy

20. JohnHam Thành Viên Mới

oke thanks bác

21. AnnaTruong123 Thành Viên Mới

PC của mình đang dùng ổ HDD, do cảm thấy chận chạp nên cũng mới mua con SSD WD này 500GB, mà mình đang chưa biết phân chia "công việc" cho từng ổ. Mấy bác tư vẫn mình với