Tìm kiếm bài viết theo id

Sống đơn giản để đời suôn sẻ không phiền não.

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi Tô Mẫn, 20/3/17.

ID Topic : 8782321
Ngày đăng:
20/3/17 lúc 07:22
  1. Tô Mẫn

Thành Viên Vip

Thành Viên Bạch Kim Thành Viên Vip

Tuổi tham gia:
    7
    Chỉ cần một vài thói quen, suy nghĩ giản đơn, bạn sẽ biến cuộc sống của mình trở nên tươi đẹp và suôn sẻ hơn.

1. Suy nghĩ kĩ trước khi nói

Lời nói chẳng mất tiền mua, nhưng không vì thế mà nói xằng nói bậy, gây tổn thương cho mọi người xung quanh. Nói ít mà chất lượng còn hơn nói nhiều mà không ích lợi gì.

Hãy “quản chặt” chiếc miệng của mình, bớt một vài câu tranh luận, cuộc sống sẽ “dễ thở” hơn nhiều.

Sống đơn giản để đời suôn sẻ không phiền não.
    Gặp chuyện đừng vội nhanh nhảu quyết định, dù đã có đáp án đúng thì cũng cứ từ từ, bởi biết đâu sẽ còn phương pháp giải quyết lí tưởng hơn.

Đứng ở góc độ khác nhau sẽ có ý kiến không giống nhau. Bản thân mỗi người cần học cách thay đổi tư duy, tiết chế cảm xúc để phù hợp với môi trường sống.

Và nên nhớ, nếu không bị coi là vô duyên thì đừng bình luận về người khác. Thế gian này không có “vô duyên vô cớ yêu thương” và cũng không có “vô duyên vô cớ thù hận”. Đừng nên can thiệp quá sâu vào chuyện của người khác, chỉ cần trong lòng hiểu rõ là được rồi.

2. Biến chuyện to thành nhỏ, nhỏ thành không có

Cố gắng sống đơn giản, biến những chuyện tưởng chừng khó khăn, phức tạp, không lối thoát thành giản đơn, nhẹ nhàng. Như thế, tâm mới thanh tịnh, lòng mới an lành để vui sống suốt cuộc đời.

Sống đơn giản để đời suôn sẻ không phiền não. - 1
    3. Tôn trọng người yêu thương, đứng xa kẻ tiểu nhân

Không cần thắc mắc tại sao người khác yêu thương mình, khi tiếp nhận tình yêu phải dùng sự tôn trọng, yêu mến nhiều hơn để hồi báo họ. Cũng đừng bao giờ lừa gạt tình cảm của người khác, cho dù bạn không thích, cho dù người ta có khuyết điểm. Đó là tài phú mà bạn có dùng tiền cũng không mua được.

Với kẻ tiểu nhân, cần phải nhường nhịn, lùi một bước biển rộng trời cao. Trêu chọc tiểu nhân là động chạm đến phiền toái. Từ trước đến nay, thời đại nào cũng có tiểu nhân và chỉ nên đứng xa mà nhìn.

4. Việc ta ta gánh, đừng phiền hà người thân

Đừng để những điều không thuận lợi trong công việc, sự nghiệp làm ảnh hưởng đến người nhà, càng đừng để bất hòa trong gia đình làm ảnh hưởng đến sự nghiệp.

Sống đơn giản để đời suôn sẻ không phiền não. - 2
    Làm như vậy rất không có lợi vì cả gia đình và sự nghiệp đều bị ảnh hưởng, thậm chí bị tổn thất. Nhất là nam nhi đại trượng phu, phải có trách nhiệm với cả gia đình và sự nghiệp. Nếu gặp khó khăn trong cuộc sống, bạn có thể tìm về nơi mái ấm gia đình để được thư giãn và tiếp thêm sinh lực.

5. Không lừa người, cũng đừng để người lừa mình

Dựa vào lừa gạt người, hạ thấp người để nâng cao bản thân kết quả chỉ là để lộ ra sự vô tri và bần cùng của bản thân.

Ngược lại, bản thân cũng cần phải dưỡng được tố chất tốt đẹp và tri thức uyên bác để kẻ lừa gạt không dám đến gần, để lúc nào cũng vui vẻ tận hưởng cuộc sống.

6. Muốn dựng cơ đồ, không cần phải nói với người khác

Người nói giỏi chưa chắc làm đã giỏi. Người dám vỗ ngực ta đây thành công chưa chắc đã đứng được trên bục vinh quang. Chính vì thế, muốn dựng cơ đồ, trước khi thành công không cần phải khoe khoang cho người khác biết, hãy sống thật đơn giản và khiêm tốn.

Nếu như bạn thành công thực thụ, không cần nói thì “tiếng lành đồn xa”, người khắc tự khắc biết.
    ST

2. Tiện ích Mua-Bán trên 5giay.vn (Mobifone, Vinafone, Viettel)
    UP 8782321 gửi 8098 UP 8782321 HOT gửi 8598
    Topic của bạn sẽ lên đầu Topic của bạn sẽ có 5giay hot nổi bật
    5GIAY 100385707 gửi 8798
    Nạp tài khoản & Lên lịch Up topic tự động
  3. Đang tải...
  4. YZF-R1 Thành Viên Cấp 4

Tuổi tham gia:
    2
    Đấy, e muốn sống đơn giản thôi. Kết bạn zalo xong e vào nhắn tin nhẹ nhàng " nện nhé", tỷ lệ thành công 50-50, vừa đỡ tốn tg, vừa ko lo ngại hậu quả trách nhiệm sau khi nện.
    Mình sống vậy cho đàng hoàng, ko có gieo yêu thuong rồi bỏ trốn , cũng ko lừa ai.
    ^^

Tô Mẫn and 7800II like this.
  5. 7800II Thành Viên Vàng

Tuổi tham gia:
    5

1. Suy nghĩ kĩ trước khi nói

anh thì lúc nào cũng nhẹ nhàng nhưng em thì hơi nóng tính, anh cũng nhường nhịn em nhiều mà đôi khi nghĩ lại bị em ăn hiếp quá

2. Biến chuyện to thành nhỏ, nhỏ thành không có

đấy, tranh luận, giận nhau tí rồi thôi em nhé, cứ chiều chiều lại ra chăm vườn rau là 2 đứa lại vui thôi
    3. Tôn trọng người yêu thương, đứng xa kẻ tiểu nhân

vế đầu thì yên tâm rồi, còn vế sau thì em nên tránh một số bác già trong diễn đàn này nhé, các bác ấy cũng quảng đại chứ ko phải tiểu nhân gì, nhưng thôi, anh đề phòng vẫn hơn
    @hoangkhiem27 @duchoavn

4. Việc ta ta gánh, đừng phiền hà người thân

đúng đúng, ông bà có câu chỉ cần đồng vợ đồng chồng thì tát biển đông cũng cạn, chẳng cần nhờ vả làm ảnh hưởng người thân đâu

5. Không lừa người, cũng đừng để người lừa mình

cái này thì yên tâm rồi, chả ai trong 2 đứa mình có cái tính này

6. Muốn dựng cơ đồ, không cần phải nói với người khác

phải bí mật, có người biết thông tin rồi phá thì sao

6. Tô Mẫn

Thành Viên Vip

Thành Viên Bạch Kim Thành Viên Vip

Tuổi tham gia:
    7
    a ni đúng là ng hiểu vợ Sống đơn giản để đời suôn sẻ không phiền não.

Lạc Hoa Lưu Thủy and 7800II like this.
  7. 7800II Thành Viên Vàng

Tuổi tham gia:
    5
    vợ anh mà anh còn không hiểu nữa thì tối về mềm mình, thế tối nay định ăn gì để anh về chuẩn bị, 2 đứa cùng nấu nhé, hôm nào cuối tuần sắp xếp đc thì mời mấy bác trên đây về nhà ăn cơm để chứng minh là anh nói đúng chứ ko sai

Lạc Hoa Lưu Thủy thích bài này.
  8. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 2

Tuổi tham gia:
    0
    Khổ thật,các MODS cho mem NKP ra đảo hơi bị trễ,nên him đã để lại bao nhiêu tàn tích rơi rớt lại,và mem hứng chịu ảnh hưởng nặng nhất là bác chủ tịch .Thường thì sắp tan sở,2 vợ chồng bác ni hay chat FB dặn dò nhau ~ công việc cần làm thì bác @7800II lại "tâm sự loài cua biển"vs @Tô Mẫn,tối nay hứa hẹn nhiều cảnh vui, khú khú...

7800II thích bài này.
  9. Xem thêm bình luận
  10. 7800II Thành Viên Vàng

Tuổi tham gia:
    5
    Bác cũng phải chúc phúc tụi em nhé, còn em thì em cũng vậy, em chúc phúc cho bác với bà chị @taon của em

11. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 2

Tuổi tham gia:
    0
    Ấy,nói nhầm vậy TAON buồn đấy.Bạch mã hoàng tử của cô ấy phải là 1 men-lỳ, phong độ hiên ngang,trẻ trung như...bác đấy,cỡ mình cô ấy chỉ cần nói:"Á à,đũa mốc mà..."

12. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 2

Tuổi tham gia:
    0
    Sao hôm nay mạng lag kinh vậy ta?

Chỉnh sửa cuối: 20/3/17
    7800II thích bài này.
  13. 7800II Thành Viên Vàng

Tuổi tham gia:
    5
    Bác chém quá cáp đứt rồi còn đâu

Lạc Hoa Lưu Thủy thích bài này.
  14. nguoianhyeu Thành Viên Cấp 4

Tuổi tham gia:
    7
    Bậy,em cắn đó pác.

Em thà cắn đứt cáp nhà mình,còn hơn để thằng Cẩu hàng xóm kế bên nó cắn.

7800II and Lạc Hoa Lưu Thủy like this.
  15. cóc dầm mưa Thành Viên Cấp 6

Tuổi tham gia:
    3
    Phận vào box chém chưa 1 lần tin ai
    Vậy mà hôm nay "anh" bị quay như 1 con bài...
    Vợ nhà cơm trông còn anh đưa đón cái cô ni đi mần gì...???
    Mần gì anh kia thì mần đi anh,đừng mò vô đây rồi nói cho thiên hạ thèm thuồng
    Chẳng mai vợ anh tình cờ biết đến,chổi chà guốc dép...anh tránh sao được đây?

còn tiếp nhưng em phải vào rửa chén đã

16. valentino7 Thành Viên Cấp 2

Tuổi tham gia:
    0
    sao ngoài lề ko vậy ae.