Tìm kiếm bài viết theo id

Tâm sự chuyện Xây nhà và Bà Hàng Xóm

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi MMKC_IT, 31/8/16.

ID Topic : 8571303
Ngày đăng:
31/8/16 lúc 17:02
  1. MMKC_IT Thành Viên Cấp 3

Tuổi tham gia:
    15
    Xin chào các bác, em mấy ngày nay mệt mỏi mất ngủ mấy ngày vì bức với với bà hàng xóm này – em gọi tắt là bà A

Bà A thì cả khu phố em chẳng ai thèm chơi vì tính hách dịch và cũng có hơi hơi tâm thần, nhà có đứa con trai thì bị tâm thần luôn, chồng làm thợ hồ nghỉ được 1 năm vì bị bệnh – ông chồng này như bù nhìn, bảo dạ dạ vâng vâng không dám hó hé. Họ hàng thì định cư nước ngoài để lại đúng căn nhà 5 tấm hoàng tráng để lại ở nên thu nhập từ mặt bằng thuê là chủ yếu.

Hồi xưa em mua nhà, hàng xóm kêu mài xui khi gần sát nhà bà này. Giờ em mới thấm thía.!
    Tháng 2 vừa rồi nhà em quyết định khởi công và trước đó cũng xác định người làm khó nhất chỉ có bà A nên nhà em cũng nói chuyện mềm dẻo dễ nghe với bả. Chủ yếu nhờ mắc giàn dáo để chống thấm tường nhà em sau này.

Và rồi một chuỗi bất hạnh từ đây, nhà em xây tầm 6 tháng thì chỉnh sửa nhà cho bà này hết 5 tháng..

Bà này nhờ Thầu sửa lại sàn bên hông nhà, Thầu đồng ý lấy không công luôn. Ông thầu này thì cũng hiền quá, đòi hỏi gì cũng ừ ừ cả, em mới tức.Nhưng đầu ngờ, bả bắt đập hết ra, lót lại xi măng gạch, xây lại tường, chỉnh lại cổng cho bả.Thế là thợ nhà em dồn hết chỉnh sửa nhà bả. Và ngốn của Thầu hết 30tr. Má em sợ thầu lỗi quá thế là nhà em rút 10tr gửi lại thầu. Em lúc này cũng bắt đầu thấy bực rồi.

Chồng bà A trước kia làm thợ hồ, suốt ngày đục đẽo xây nhà trong nhà, và bà chạy qua nhà em cứ thỉnh thoảng xin vài bao Xi-măng (cái này về sau em mới biết).Không việc gì làm thì đứng từ trên lầu nhìn xuống, quan sát mấy bác thợ, kêu người này lười người kia lười,kêu suốt ngày nói xấu bà, chửi bả

Sau đó, bà nhờ Thầu sửa cái cửa trước ban công lầu một. Thầu rút kinh nghiệm lần trước bảo làm phải trả tiền. Bà cũng OK luôn. Bà này suốt ngày làm khó, phải tự tay bả chọn thợ mới được vô nhà bả làm.

Suốt ngày chửi thợ (chửi tục), kêu sao lười biếng thế, bắt làm tới 18h30 mới cho về,bắt làm cả Thứ 7 CN( trong khi đó nhà mọi người huyện lận)Nhà em cũng nhịn vì sắp tới ngày chống thấm rồi cũng ậm ự cho qua.

Đỉnh điểm sau khi sửa xong nhà bả, canh thời gian ba em và em đi công tác,chửi hết thợ nhà em, chửi thầu và má em,bắt gở hết giàn giáo nhà bả (đang chống thấm tường nhà em).Nhà em đăng kí nhà cấp 2 nên chỉ được sử dụng 85%, còn lại chừa phía sau.Thế là chỉ kêu phần đất phía sau, trước kia là họ hàng bả cho chủ đất trước kia, giờ đòi lại, không bắt đền 500-600tr. Nhà em lúc đó nhịn không nổi chửi cho cả làng cả xóm biết mặt con mụ này. Mà hàng xóm em đứng phía ai thì mọi người cũng rõ rồi. Thầu đòi tiền sửa nhà và bả không thèm trả. Bà chửi họ hàng cả thầu, dọa nếu không cho nghỉ việc thì chết với bả. Thầu sợ quá cho 2 người nghỉ việc luôn.

Hôm sau bên địa chính tới gặp nhà em kêu: bà hàng xóm yêu cầu đo diện tích sử dụng nhà em. Má em OK, đó một lúc sau bên họ kêu là diện tích sử dụng đúng và yêu cầu bản photo giấy tờ đất, nhà em có còn bả thì.. ở nhà mướn không có,rồi hẹn hôm khác làm việc.Lúc này bã mới bắt đầu cụt đuôi, muốn làm hòa nhưng má em thì không.

Má em lại rút 15tr trả thêm cho thầu vì sợ thầu lỗ.

Em cũng mới công tác về biết chuyện bức xúc quá. Em ở đó là múc luôn rồi. Em cũng bó tay thằng thầu, làm chục năm lại sợ một bà chả có gì cả, chả dám bênh vực nhân công của mình.Em nhìn thợ khiêng vác, làm việc tay chân vất vả được 300k/ ngày cũng là con người mà bả thì...Trước đi nhậu với thợ, ae vui vẻ chất phát, tư nhiên cho họ nghỉ việc,một trong hai ngươi đó thì có một bác cũng lớn tuổi, giờ nghỉ việc chẳng biết sao kiếm thu nhập cho gia đình

Bây giờ thì bả cũng im im trong nhà rồi. Nhưng không trị thì không được,trước có nợ thầu tiền thù lao tầm 50tr thì em xác định mất tiền đó cũng được nhưng phải dạy cho bài học chứ loại này càng nhường càng lấn tới, không biết điều gì cả. Trước khi xây nhà, nhà em cũng qua hỏi công an phường, họ cũng kêu, bà này trong danh sách đen rồi, có việc gì thì cứ gọi.

Thầu này hiền quá, không dám đòi tiền.Em cũng lần đầu mới làm về vụ tố tụng này. Không biết các bác ai từng làm thì cho em xin kinh nghiệm làm và bản tường trình như thế nào? Nộp cho CA Phương hay tổ dân phố?

Em không muốn đưa lên tòa án vì mất phí và khá phức tạp, em chủ yếu cho chính quyền làm khó bả, cho bả biết sống cũng phải biết điều.

Em xin cảm ơn mọi người dành thời gian đọc tâm sự của em

Chỉnh sửa cuối: 31/8/16
    longnk2212 thích bài này.
  2. thinhhocmon Thành Viên Cấp 6

Chuyện xong rồi thì cho qua đi chủ thớt ơi, làm lớn chuyện lại tốn thêm money tiền ngu cho bọn hoà giải nữa !

3. choixongjong Thành Viên Vàng

Tuyển phi công trẻ 5s đến "tiếp xúc" với bả là....tươi ngay Tâm sự chuyện Xây nhà và Bà Hàng Xóm

4. luanduc88 Thành Viên Cấp 6

Chuyện đã qua cho qua và đừng nhắc lại.... Bả "trọc đầu" làm thẳng ra chả có cái gì để "nắm"

5. BABU Thành Viên Cấp 5

Lấy 10 lít sơn đen , chia làm 2 thùng , pha thêm chút mắm tôm cá ươn thối các thể loại vào !!!
    Đưa 10tr, sáng mai có 500ae đứng trước cửa nhà , ngày nào cũng đứng ,... Đứng đến khi nào qua khoanh tay xin lỗi thì thôi .

6. edtuih Thành Viên Cấp 3

Muốn chơi thì dễ thôi. Cho vài trăm kêu mấy ông lụm ve chai hay xe ôm nửa đêm bóp ổ khóa. Khóa cổng trước, lâu lâu quất 1-2 lần coi còn dám hó hé gì không. Đố bả kêu CA khu vực xuống. Kêu xuống cũng không giải quyết đâu, người ta còn cười cho hả giận.

7. venza27 Thành Viên Cấp 4

Nhà bác khu vực phường 25 quận Bình Thạnh à? Nghe cách nói giống ám chỉ nhà mình quá! Có điều nhà mình ko đòi bồi thường thôi!)

8. TV KIẾN TRÚC XÂY DỰNG HCM Thành Viên Cấp 1

Loại này em gặp rất nhiều, nhưng em đều trị được, em cho thợ sơn miễn phí 7 sắc cầu vồng luôn.

9. BDKS Thành Viên Cấp 4

Bác PM vào inbox mình sdt của chủ thầu dùm. Mai mốt khởi công mướn ông này. Trước có mướn thầu toàn chà chớn, làm ăn chụp giựt giải thích lươn lẹo không hà. Còn chủ thầu này thấy OK hiền lành nè.

10. giatrunghoa Thành Viên Cấp 6

Muốn giải quyết có nhiều cách lắm. Nhưng VN ta vẫn hay nói, nhịn được cứ nhịn, nếu ko nhịn được cứ chơi tới cùng, hậu quả tính sau.

11. kesungdao1 Thành Viên Cấp 3

Haiz nhà bác đã chống thấm được còn nhà em vẫn không cho tô vách hông được. Topic của em chìm rồi. Giờ em kêu cả CA phường, làm đơn lên phường để đu dây sang tô vách hông mà bà nhất định không cho. Nguyên nhân là chỗ mặt tiền nhà em có phần đất 70cm x 7,4m nó đưa sang phía nhà bà ý. Phần đất này nhà em có giấy tờ và lúc kí ráp ranh bà cũng ký đầy đủ. Tới lúc xây xong bà kêu chủ nhà cũ hứa bao giờ xây nhà phải trả lại đoan 70cm x 7,4m nên bây h em xây thế bà không cho tô. Em hết cách.
    - Chuyện nhỏ này em đưa ra tòa có thụ lý không mọi người. Có ai bị như em chưa?

12. thinhhocmon Thành Viên Cấp 6

Nhiều con đàn bà cũng ngứa chim và ó đâm lắm ! Gặp 1 số thanh niên cứng là xác định ( mà những loại người như vậy do nó thấy mình hiền và làm tới,ở gần nhà cũng có con ngựa đó như vậy ,nhà mời chính quyền địa phương tới giải quyets tranh chấp ranh giới, tới lúc trồng hàng rào nó kg cho và nó cởi quần áo của nó ra và nó nằm dưới lổ trụ xi măng nó la làng.làm công an và tổ hòa giải phải hợp lên hợp xuống cả chục năm chưa xong......)