Tìm kiếm bài viết theo id

Tết là để vui không phải để mệt...Mẹ ơi

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi sam1508, 5/1/18.

ID Topic : 9048424
Ngày đăng:
5/1/18 lúc 11:33
  1. sam1508 Thành Viên Mới

Tuổi tham gia:
    8
    Tâm sự của một em nhỏ về Ngày Tết, đọc và ngẫm nhé các mẹ!

Tết là để vui không phải để mệt...Mẹ ơi

Chắc hẳn ai cũng thích tết, từ hồi nhỏ tới giờ em toàn nghe nói Tết vui. Nhưng đó là ở đâu chớ không phải ở nhà em. Mỗi lần Tết đến là em thấy mệt mỏi, mẹ em mệt mỏi, cả nhà em mệt mỏi.

Lúc trước em rất thích Tết nhưng vì Tết mà mẹ em mệt thì em không thích Tết nữa. Thịt kho hột vịt em rất thích, nhưng khi em biết mẹ làm mệt thì em không thích nữa. Gia đình em không còn cười nhiều vì mẹ em quá bận lại hay nổi giận khi ba con em không làm mọi thứ như mẹ muốn. Ba em cũng bị mẹ la, mẹ nói đã mệt mà còn bị phá. Em với ba sợ lắm, em không muốn nhìn mẹ xanh xao, ốm đau; lúc nào cũng cầm cây chổi, cây lau nhà, cầm cái chảo và lúc nào cũng lăn vào bếp làm đồ ăn đón khách. Mẹ đã quá mệt rồi, mỗi lần mẹ nhăn nhó là thêm một “kẻ thù nhan sắc” xuất hiện đó.

Em thích thấy mẹ em cười, mẹ em cười rất đẹp. Ba hay nói với mẹ: “Nhìn mẹ cười là thấy Tết trọn vẹn rồi!” nhưng mẹ chẳng chịu lại còn la ba.

Mẹ ơi, Tết không cần hoàn hảo đâu mẹ!

2. ruaden4 Thành Viên Bạch Kim

Đồng cảm 1 phần với bạn trong bài viết. Tết, nhà mình vui nhất chính là khoảng thời gian từ 15 tháng chạp đến 30 Tết. Mệt, vui và cả xì trét nữa.

Từ 15 tháng chạp, mình phải lặt lá mai, mỗi ngày đi làm về là ôm mấy gốc mai lặt khí thế, lặt đến hoa mắt luôn. Hơn 10 gốc mai chứ có ít đâu.

Sau đó là khoảng thời gian phụ dọn dẹp nhà cửa, đi biếu Tết, chuẩn bị món ăn trong 3 ngày Tết. Mình đồng cảm với bạn bởi khoảng thời gian này là khoảng thời gian cả nhà mình xì trét nặng. Có những ngày, mẹ quay cuồng đủ thứ việc, ai phụ cũng bị la vì không đúng ý. Tuy nhiên, trong không khí đó, vẫn thấy vui vì cả nhà làm việc cùng nhau.

Mấy năm gần đây, việc của mẹ cũng giảm dần vì mọi người nhất trí dọn dẹp nhà cửa từ sớm trước cả tháng, cứ túc tắc mà làm dần, nên khi cận Tết việc giảm hẳn. Lại thêm tư tưởng ăn Tết gọn nhẹ, việc cũng giảm thêm 1 chút nữa. Mọi người có thêm chút thời gian cùng đi dạo phố, ngắm hoa... Nói cái này chắc bạn sẽ hiểu: hơn 30 năm nay, đêm giao thừa nào và ngày mùng 1 nào, mình cũng bị mẹ la vì những lý do trời ơi. Nhưng đó cũng là niềm vui, vui vì còn mẹ, mẹ còn khỏe và... còn mẹ la mình.

Mình nghĩ bạn có thể thử thay đổi tư duy xem sao. Tết là để vui không phải để mệt...Mẹ ơi