Tìm kiếm bài viết theo id

Trải nghiệm bước vào thị trường chứng khoán tại VN !

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi Thiên Sứ, 21/6/17.

ID Topic : 8876628
Ngày đăng:
21/6/17 lúc 20:52
  1. Thiên Sứ Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Tuổi tham gia:
    12
    Cách đây 6 tháng mình có viết 1 topic về việc lập hội chơi chứng khoán trên 5giay này.

Mình đến với CK từ cái này thằng NVL lên sàn 28/12 với tổng số tiền vốn ban đầu 480tr.

Ngày đầu đến với thị trường mình không hề biết gì về BCTC, EPS, PE, thanh khoản v.v.v đơn giản mình thích thì mình mua thôi.

Và hậu quả sau 5 tháng tài sản mình còn đúng 323tr tương đương với mình lỗ 157tr. Xót thật các bác ạ, vợ em nó thích con VESPA nhưng nào có dám mua đâu, để dành tiền vào đấy mộng kiếm lên chút đỉnh để đổi nhà hoặc mua xe hơi. Thật là nhiều lúc mình trằn trọc lắm luôn. v.v.giá như gửi NH hay mua miếng đất thì mọi chuyện khác rồi, lúc này nghĩ đến lại thương vợ nhiều lắm.

ATG mua 5k6 bán 1k6 = Lỗ 40tr
    HVN mua 48,5k bán 32k = Lỗ ~ 50tr
    DPG mua 121k bán 90k = Lỗ 41tr
    V.v.v .v.v

Đến cuối tháng 05, mình tất tay + vay thêm tiền trong CK gọi là MARGIN để mua 1 con. Thực sự sau con này lỗ mình sẽ nghỉ. Sau đó 1 tuần mình lời gần 170tr. Mình bán tất cả thu lại vốn ban đầu 480tr. Bảo toàn vốn ban đầu.

Thế thì sao mình lại thua ? Và thị trường chứng khoán này hơn đến 95% là thua, trắng tay v.v.v.v

Mình quá máu, muốn ăn nhanh, ăn nhiều, nóng vội, đầu tư mà không biết gì, không bài bản, tâm tính cảm xúc không kiểm chế được dẫn đến thua cuộc.

Thế rồi mình rút ra được kinh nghiệm, không nóng vội, đầu tư có bài bản, không lướt T+ nữa, tìm hiểu về công ty nhiều hơn, xem kế hoạch lợi nhuận của nó, ném vào đó và ôm lâu dài chắc chắn có lời.

Cổ phiếu cũng có nhiều chuyện ma lắm, như thằng ROS giá nó chào sàn là 10k sau 4 tháng lên sàn giá đạt 177k. Đỗng nghĩa ai bỏ 1 tỷ ban đầu sau 4 tháng sẽ có 17 tỷ. Đây là việc dễ dẫn đến sa nga và nhiều người bán nhà vì nó đây. Cty nhỏ, lên sàn xong giàu hơn Phạm Nhật Vượng luôn Trải nghiệm bước vào thị trường chứng khoán tại VN !).

Mình đang tất tay 1 con duy nhất, sau 3 tuần lời 12% đồng nghĩa mình kiếm được 55tr sau 3 tuần, và mình không có ý định bán nó sau ít nhất 1,2 năm.

Vậy mình rút được kinh nghiệm nhỏ nhoi trên thị trường này sau 6 tháng :
    - Nói không hàng lởm, game, lái. . .
    - Tìm đến cty mà room nước ngoài đã được mua full. ( Tây nó giỏi lắm, nó không dại đổ tiền bừa đâu )
    - Công ty làm ăn tốt được kiểm toán bởi 4 BIG ( 4 cty kiểm toán lớn nhất VN và trong top kiểm toán thế giới )
    - Luôn chia cổ tức bằng tiền mặt. => Tiền cổ tức cũng ngang lãi NH rồi.
    - Những công ty có xu hướng tăng trưởng trong tương lai VNM, MWG, FPT, REE, CTD, HBC, DXG,TDH, SCR, AAA,DHG,HPG,HSG v.v.v

- Mình lướt sóng 1 tháng mất 12tr tiền phí, giao dịch mỗi tháng mua bán của mình tầm 2ty5. Thế thì tại sao lại lướt vậy cho công ty CK và Môi giới ăn hết ??

Mình ví dụ nhé : Nếu bạn có 1 tỷ gửi NH = 1 tháng lời 6tr. 1 năm x 72tr. 3 năm sau bạn có 1ty216tr

Nhưng nếu bạn mua MWG thì 1 tỷ sau 3 năm bạn có khoảng 4 tỷ.

=> Chứng khoán cũng giống như đánh bạc, tiền thằng này chuyển qua thằng khác, tiền không tự sinh ra và cũng không tự mất đi, chiến thắng không dành cho số đông.

Mình viết bài này chia sẻ lại cảm xúc 6 tháng qua thôi, không khuyến nghị mua bán, đầu tư v.v.

Nếu giá cp mình sau này quy đổi thành được chiếc Mazda 3 2017 mình sẽ bán và nghỉ chơi. =))

Chúc các bạn giam gia diễn đàn vui vẻ.

*LT*, TUAN ANH85 and taon like this.
  2. pttn2508 Thu mua ĐT,MTB secondhand Thành viên BQT Super Moderator

vài bữa nó lên quất luôn cho vk con vespa 946 mới gọi là đẳng cấp bác

Thiên Sứ thích bài này.
  3. Thiên Sứ Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Có nhiêu đó tiền mua xe hơi bác ơi, chắc e phải rất rất nhiều tiền thì mới nghĩ tới mua con đó. Hihi

4. choixongjong Thành Viên Vàng

zậy là quyết định chơi lâu dài.
    Thế thì dựa vào đâu để nói nó tăng trường trong tương lai?

5. Thiên Sứ Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Thì e chia sẻ rồi đó bác, trong 3 năm gần nhất lợi nhuận năm sau luôn cao hơn năm trước.

Cổ tức hàng năm bằng tiền mặt. Ví dụ bác gửi NH 500tr 1 năm đc 25tr. Thì mua cp có cổ tức 1 năm cũng kiếm đc tầm đó. Nhưng nó mà tăng giá 10% là sài sản bác tăng 50tr ngay. Trải nghiệm bước vào thị trường chứng khoán tại VN !)

Nghành nghề không tụt hậu ví dụ Điện, Xây dựng, Tiêu dùng. . .

Bác nghĩ mình có thể thiếu 3 cái trên kia ko ?

6. Dj_Sonic _Trance4ever_

Đang ăn được mà nghỉ thì bản lĩnh lắm =))))

7. Thiên Sứ Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Haha, hay giờ nghỉ =]]

8. kurabe Thành Viên Mới

có nhận học viên không bác chủ thớt

9. everest842004 Thành Viên Cấp 4

chơi chứng vn cũng nhờ một phần vào may mắn nữa
    vậy nên lúc nào cũng phải nắm nguyên tắc là không bỏ tất cả trứng vào 1 rổ và không được tham, không được tiếc để bảo toàn vốn

Thiên Sứ thích bài này.
  10. TUAN ANH85 Thành Viên Cấp 4

E cũng bỏ vào đc 3 tháng. E chẳng biết gì cả. Nhờ bạn e đánh giùm. Đến nay lời đc 30T. Sau e tự mua con CII 10k. Giờ chuẩn bị đi hết những gì làm đc 3 tháng nay. Mới từ thứ 2 đến giờ

Trải nghiệm bước vào thị trường chứng khoán tại VN !

11. Thiên Sứ Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Ban đầu mình còn nặng hơn bạn. Hehe

12. Thiên Sứ Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Bác dám lỗ tầm vãi chục tr ko ?

13. *LT* UY TÍN TẠO NÊN THƯƠNG HIỆU