Tìm kiếm bài viết theo id

Truyện hay Truyện ma kinh dị - Hồ Trị An

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi thattiennu, 25/7/20.

ID Topic : 9510768
Ngày đăng:
25/7/20 lúc 10:32
  1. thattiennu Thành Viên Cấp 2 Thành viên BQT

Tuổi tham gia:
    13
    Chuyện là 10 năm về trước tức 2010, mình có đi về quê thằng bạn chơi ở Đồng Nai, hình như nhà nó gần nhà máy thủy điện Trị An cách TPHCM 70km thì phải mình cũng không nhớ rõ nữa, chỉ biết là đi cũng không xa lắm.

Đợt ấy cũng tầm tháng 7 âm lịch, tháng mà người ta gọi là tháng cô hồn các đảng, nghe tháng này thì sợ thật đó nhưng sống hơn ba mươi mấy năm trên cõi đời mình thấy tháng này chả có mẹ gì phải sợ, nó chả khác các tháng kia là gì, mình cũng cày bừa học hành, làm việc, ăn, ngủ, ị, đái... như thường lệ.

Sáng sớm ấy trời se lạnh đúng 4h tụi mình lên đường 4 thằng đi 2 xe máy vút thẳng về Trị An chỉ hơn 1 tiếng xíu. Đường xá ngày ấy không được tốt như bây giờ đi xíu là gặp ổ voi, ổ chó, suýt mấy lần bọn mình úp mặt xuống đường ăn đất hầu ông bà. Đoạn đang đi gần đến nhà thằng bạn, giữa trời sương âm u mình nhát thấy bên vệ đường có bóng dáng một đứa trẻ rất nhỏ, tầm 2, 3 tuổi đang đứng vẩy vẩy về phía mình, người nó cứ thể ướt sủng vì mưa. Mình thấy lạ 4, 5 giờ sáng sao lại có một đứa trẻ đứng ở lề đường vắng vẻ như thế này. Thoạt mình vỗ vai thằng bạn đang đèo phía trước hỏi nó có để ý thấy đứa bé bên kia đường không, nó mới bảo: "có thấy mẹ gì đâu".

Nghe nó nói như vậy thì mình nghĩ là mình trông gà hóa cuốc nên cũng không bận tâm gì về đứa bé đó nữa. Bọn mình tiếp tục lăn bánh tiến thẳng về nhà thằng bạn cách đấy chỉ tầm 5km nữa thôi.

Rất nhiều dự định được sắp xếp trong đầu bọn mình về chuyến đi chơi 2 ngày 3 đêm này. Nào là câu cá, tắm ao, ăn nhậu, karaoke... nghĩ đến vui trong lòng biết mấy.

Đến tầm 5h15 thì bọn mình cũng đến nhà thằng bạn, đó là một căn nhà cấp 4 khá cũ kỹ nhưng được cái đất rất rộng, diện tích chắc cũng hơn 300m2 là ít. Xung quanh nhà toàn là cây cối tán to, có cây chắc phải 5 người vòng tay ôm không xuể. Mình thì không quan tâm lắm đến mấy cái cây to đó, chỉ để ý xem có cây ăn quả nào ngon ngon xung quanh không để anh em còn leo lên hái. Đang nhìn dáo dắt xung quanh thì thằng bạn đập vào lưng kêu đi vô nhà nghỉ ngơi, thay đồ cho thoải mái, hình như thằng mả mẹ này nó biết mình đang địa cây ăn trái nhà nó vậy.

Do dậy sớm và trước đó thức khuya tám chuyện nên vô nhà nằm được xíu thì mình ngủ thẳng cẳng, khi giật mình dậy thì nhìn đồng hồ đã hơn 12h trưa, bên cạnh không thấy thằng nào hết cả, cảm giác sợ kinh khủng.

Ngồi thừ mặt say ke tầm 5 phút thì mình vào toilet lau mặt, định lau xong sẽ ra ngoài kiếm tụi bạn chó chết dám bỏ tao một mình ở đây. Bỗng từ trong toilet, mình nghe loáng thoáng thấy tiếng gõ gõ gì rất lạ dưới gầm giường cách chỗ toilet 10 mét, âm thanh nó lạ lắm, dường như ai đó đang cầm một thanh gỗ gõ nhẹ và gõ liên tục vào nền nhà. Mình trước giờ không hề tin chuyện ma quỷ trên đời, lúc đầu nghe thấy âm thanh đó mình cứ ngỡ tiếng gió nó thổi mạnh tạo ra, nhưng chăm chú hồi lâu thì tiếng gõ đó mỗi ngày một to hơn, xung quanh thì nóng như lửa thiêu làm gì có miếng gió gì. Cảm thấy có gì đó không ổn, mình mới trần như nhộng phắn thật nhanh ra ngoài cửa, không kịp lấy cái áo mặc vào. Thấy tụi bạn đang ngồi câu cá tán dóc cách đó không xa mình mừng quắn đít tính chạy ra xúc vô mỏ mỗi thằng một cái vì dám bỏ ông ở lại phòng một mình. Thình lình mình nghe thấy một tiếng "bủm" to kinh khủng dưới bờ ao cách mình 2 mét, nước bắn lên trên văng vô cả chân mình. Trong đầu mình chỉ có một suy nghĩ đó là "nhà thằng bạn nuôi cá gì to khủng khiếp, phải trên 20 ký là ít".

Nhưng mọi chuyện xảy ra trong 3 ngày ở quê thằng bạn không như những gì mình nghĩ, nó đáng sợ đến nỗi giờ cứ nghe đến Trị An là mình rất sợ...

Còn tiếp

Truyện ma kinh dị - Hồ Trị An

2. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Lâu nay lão biến thái này lặn đâu mất, dạo này thế nào rồi, sưu tầm full tủ quần lót nữ chưa ?

3. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Mới từ Quy Nhơn về hôm kia, nếu ham hố chạy ra Đà Nẳng giờ là tiêu rồi. Kinh dị chưa.
    Chuyện nhà ma ở Long An chưa kể hết mà bác

Chỉnh sửa cuối: 26/7/20
  4. 7800II Thành Viên Kim Cương

lại tiếp tục điệp khúc táo bón, lâu thật lâu mới ghé lại rặn mãi mới ra đc 1 chút rồi lại mất hút, bao nhiêu là câu chuyện rồi

5. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Rút kinh nghiệm chờ ra đủ bộ rồi xem luôn.. Chắc có khi chờ đến khi hồ Trị An cạn nước luôn ấy chứ...
    Truyện ma kinh dị - Hồ Trị An

Chỉnh sửa cuối: 27/7/20
  6. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Trong khi chờ tác giả nhà thơ kiêm nhà văn kể hàng loạt chuyện ma mất khúc đuôi rặn từng đoạn thì mời các Bác xem đỡ

7. thattiennu Thành Viên Cấp 2 Thành viên BQT

Truyện ma Trị An - Phần 2

Ở phần trước, mình đang đứng gần bờ ao thì nghe thấy một tiếng "bủm" thật to, nước bắn lên chân mình ướt nhẹp, rồi cảm giác có gì đó nó lườn lườn xuống ao nước thật nhanh đến nỗi mình không tài nào thấy rõ. Trong đầu mình lúc ấy chỉ nghĩ là nhà thằng bạn nuôi cá rất to không biết có phải nó cho ăn Cứ* không mà cá to vậy. Nhưng không phải vậy bởi ngay sau đó mình có chạy lại chỗ đám bạn cách không xa, thoáng thấy trong cái xô có vài con cá bé tí, giống cá mè cá rô, con to nhất chắc bằng bàn tay của mình xòe ra nặng trên dưới 1 ký.

"ủa bọn bây câu cá khi nào vậy, sáng giờ được có vài ba con nhiêu đây thôi hả" - Mình hỏi thằng Hoàng - chủ của căn nhà đáng sợ này mà có lẽ mình sẽ không bao giờ dám xuống chơi nữa cho dù nó có cho mình tiền, nhưng nếu đưa tiền nhiều thì mình sẽ suy nghĩ lại.
    "Bọn tao mới câu được hơn 1 tiếng thôi, nhiêu đây cá là nhiều rồi đó, mấy bữa trước tao ngồi cả ngày còn không được bằng này" - Thằng Hoàng đáp.
    "Sao cá nhà mày nuôi to vậy" - Mình hỏi tiếp
    "To? cá nhà tao nuôi trước giờ con to nhất chỉ đến 3kg là cao, đa phần toàn mấy con nửa ký, 1 ký" - Thằng Hoàng mặt mày có vẻ buồn ngủ đáp tiếp

Nghe nó nói vậy, mình mới đưa tay chỉ về chỗ mới đứng hồi nãy và nói:

"Thằng lol, xạo vừa thôi ba, tao mới đứng kia chứng kiến có con cá gì to tổ chảng chắc 20kg không ít nhảy lên cái bủm dưới ao nhà mày kia, tao đứng cách ao mấy mét mà bị nước bắn lên chân, éo phải cá to thì là gì"

Thằng Hoàng và 2 thằng còn lại tỏ vẻ ngạc nhiên, nói thêm vào "cái thằng ngủ dậy trông gà hóa cuốc, nếu có cá to thì bọn tao ngồi đây hơn 1 tiếng là đã thấy nó búng lên búng xuống mặt nước vài lần rồi"

Tụi bạn nói xong câu đó thì mình cũng à ừ, và nghĩ là mình trông gà hóa cuốc thật, chắc có lẽ do mình mệt quá nên suy nghĩ linh tinh. Thoạt sau đó thì mình có ngồi với tụi bạn câu cá đến tầm 1h trưa thì thằng Hoàng và thằng Tài than mệt, đói nên kêu đi vô nhà kiếm gì ăn, chỉ còn mình và thằng Thiện tiếp tục ngồi lại câu cá. Nói về thằng Thiện thì thằng này chúa sợ ma, xưa giờ nó chưa bao giờ dám xem một bộ phim ma nào ra hồn dù cho có rất đông người xem chung, nếu có coi thì đến mấy khúc kinh dị là nó che mắt lại, bố cái thằng nhát cáy, bọn mình thường hay chọc nó là thằng thỏ đế.

Dưới tán cây to phủ bóng mát dọc bờ ao, mình với thằng Thiện hai thằng ngồi câu cá hăng say và nói chuyện nhảm nhí cùng nhau. Câu tầm hơn 1 tiếng thì cũng được khoảng 5, 6 con mỗi thằng, đang tính rút cần câu đứng dậy đi lên thì mình thấy thằng Thiện mặt mày đỏ ngâu đang cố hết sức giựt cái cần câu của nó, dường như có cái gì dưới ao dính vào lưỡi câu của nó.

"Chuyện gì vậy Thiện" - Mình hỏi
    "Không biết lưỡi câu dính gì mà giựt hoài không lên" - Thằng Thiện đang vừa giựt cần vừa nói như thằng khùng
    "Phải cá không?" - Mình trố mắt hỏi tiếp
    "Không phải, cá là tao biết rồi, chắc vướng rác hay cành cây nào đó dưới nước rồi"

Nói xong, mình chạy lại gần chỗ thằng Thiện hơn để phụ nó giựt cần câu lên nhưng hai thằng ra sức giựt mà không tài nào lên được. Đang tính cắt dây bỏ lưỡi và lấy cần về thì thình lình thằng Thiện kéo được sợi dây câu lên một cách rất nhẹ nhàng, kiểm tra lữơi thì hai thằng tá hỏa thấy lưỡi câu dính rất nhiều sợi tóc dài, nó cuộn lại nhiều vòng bít kín cả lưỡi câu trông kinh vãi. Mặt hớt hãi 2 thằng tưởng tượng đến cảnh có xác chết dưới ao nhà thằng Hoàng, ba chân bốn cẳng mình và thằng Thiện chạy nhanh muốn phọt cứ* vào nhà, bỏ lại hết đống cá đã câu được bên ngoài. Vào nhà bọn mình có kể lại chuyện này cho tụi thằng Hoàng và thằng Tài nghe, bọn nó cười lên khoái chí chửi bọn mình là hai thằng chó điên, câu cá hay dính phải tóc là bình thường thôi, biết đâu những người xung quanh đây hay ra ao tắm rồi kỳ cọ, gội đầu tóc, lông nó rớt ra trôi theo dòng nước, bám dưới đáy ao.

Thật ra trước giờ mình không sợ ma cho lắm, nhưng tự nhiên cả một đống tóc dính vào cần câu như thể ai đó đang ngồi lấy tay quấn những sợi tóc vào cần vậy thì thằng nào thấy mà không quắn rái, chỉ sợ câu dính xác chết lâu ngày đang nằm vữa dưới ao, rồi mình móc trúng mắt, trúng mũi, lột da đầu của họ ra thì sao, nghe đến thôi là kinh dị.

"Bọn bây nhát cáy quá, tao ở đây từ nhỏ đến lớn chả có gì phải sợ cả, xác chết xác khô gì toàn tào lao, thôi để tao ra ao lấy đống cá mang vào, tối nay làm món cá kho ăn với cơm cháy, tối nay ba mẹ tao đi làm về chắc thấy tụi bây đến đây chơi chắc vui lắm" Thằng Hoàng tỏ vẻ trấn an nói.

Nghe thằng Hoàng nói xong câu đó thì mình và thằng Thiện cũng an tâm hơn, không nghĩ nhiều đến mấy chuyện có xác chết dưới ao hay những chuyện ma quỷ nữa. Nhưng có lẽ những diễn biến đáng sợ xảy ra vào đêm hôm ấy khiến mình phải suy nghĩ lại câu nói của thằng Hoàng, và tất cả những thứ mình thấy trước đó như thằng bé người ướt sủng đứng vẩy tay bên vệ đường lúc rạng sáng, tiếng gõ dưới gầm giường, tiếng bủm dưới ao, câu được tóc... đều không ngẫu nhiên mà mình thấy được".

Còn tiếp...

7800II, thangmoi and HiepSiSiTinh like this.
  8. thattiennu Thành Viên Cấp 2 Thành viên BQT

Truyện ma Trị An - Phần 3

Ở phần trước, mình với thằng Thiện có một phen hú vía khi câu phải đống tóc đáng sợ dưới ao, cứ liên tưởng đến cảnh móc trúng mắt, trúng mũi hay trúng miệng một cái xác nào đó đang nằm thối vữa dưới ao. Nhưng nỗi sợ được giảm bớt phần nào sau khi bọn mình nghe thằng Hoàng nói về việc nó ở đây bao nhiêu chục năm trời chả thấy chuyện gì xảy ra. Thoạt sau đó cả bọn bắt đầu tắm rửa sạch sẽ, kỳ lưng cho nhau ta nói rất thân, cứ như 4 thằng là anh em ruột của nhau vậy. Nói sơ một chút về việc tại sao 4 thằng mình quen nhau, nó cũng âu là một cái duyên mà có lẽ ông trời đã ban cho bọn mình. Chả là đợt 2008, mình với thằng Hoàng khi ấy học chung lớp cấp 3 với nhau, hai thằng đang đi tung tăng trên đường đến trường thì bắt gặp có 2 cậu thanh niên bị một đám 4, 5 thằng đầu trâu mặt ngựa bu đánh tới tấp, mặt mày bầm tím tại khúc đường Lê Văn Sỹ, gần cái trường Hàn Thuyên gì đó. Mình với thằng Hoàng không hiểu chuyện gì đang xảy ra, chỉ biết ỷ đông hiếp yếu là không được nên hai thằng mình nổi máu anh hùng có lao vào can ngăn bọn kia quýnh hai cậu thanh niên trẻ. Chưa kịp mở lời can ngăn thì mình thoáng thấy thằng Hoàng ăn nguyên cú đá vào bụng đau như trời giáng, máu điên của nó nổi lên thế là lao vào quyết chiến với bọn kia luôn, mình thấy vậy cũng lao vào theo ta nói giờ thấy ngu quá ngu. Vụ ẩu đả làm inh ỏi nguyên một khu đến nỗi mấy con mẹ bán hàng quán gần đó bỏ chạy hết, để mặc hàng quán không người trông coi. Cái kết của ngày hôm đó là 4 thằng mình thương tích đầy người, và đó là khoảnh khắc mình và thằng Hoàng quen được thằng Thiện và thằng Tài. Cũng sau vụ đó, thằng Thiện từ một người hoạt bát vui vẻ bỗng trở nên lầm lầm lỳ lỳ hơn, sức khỏe và thể trạng của nó yếu đi rõ rệt, người lúc nào cũng xanh xao như thiếu sức sống. Thi thoảng nó lên cơn điên chửi bới, đập phá đồ đạc trong nhà đến nỗi ba mẹ nó còn phải sợ. Nhiều lần gia đình dẫn nó đi bác sỹ tâm lý cũng không khỏi, rồi đi bác sỹ bên chợ rẫy kiểm tra xem có chấn thương gì thần kinh bên trong không, nhưng tất cả đều không phát hiện ra bệnh của nó. Đợt năm 2015 thì thằng anh nó có quen một bà thầy bên Bình Chánh, đưa thằng Thiện lên bả xem thì bả nhìn tới lui trên người mới phán cho một câu xanh rờn "Có một vong nam đang đi theo thằng Thiện. Khi khỏe mạnh thì không sao chứ mỗi lần thằng Thiện yếu đi hoặc bị bệnh, vong nam sẽ nhập vào người nó và quậy phá. Đó là lý do bọn mình thấy thằng Thiện lúc này lúc khác, lúc rất hiền lành, nhỏ nhẹ, lúc thì lên cơn chó điên chửi bới khắp nơi và đập vỡ mọi đồ đạc.

Trở lại ngày hôm ấy, sau khi tắm rửa sạch sẽ, chim cỏ thơm tho, bọn mình lôi cơm ra ăn và mỗi thằng làm vài ly rượu rắn do ba thằng Hoàng ngâm, mà chả biết ba nó bắt rắn gì ngâm rượu mà ta nói nó say ói ỉa ra quần, thằng nào thằng nấy xỉn quắc cần câu và chỉ ước giá đừng có uống. Khi cả bọn tỉnh dậy hết thì đồng hồ điểm 7h tối, trời om như mực ếch nhái kêu chí chóe. Ba mẹ thằng Hoàng do làm xa nên thường về rất trễ, hầu như ngày nào cũng tầm 7h, 7h30 về nhưng không hiểu sao hôm ấy hai bác đi đến tận 9h mới về. Bọn mình ngủ dậy, rửa mặt và có làm cơm nước đầy đủ, nhưng đứa nào cũng kêu chờ hai bác về rồi ăn chung cho vui. Ráng chờ được một chút thì thằng chó Thiện bắt đầu rên rỉ, than đói, mình mới quát to vào mặt nó "đói đói con kẹt, chờ xíu không được à". Thế là nó giận đi ra sau nhà chả biết làm gì, chắc khóc hay gì. Bọn mình thì cũng kệ mẹ nó, 3 thằng ngồi nhâm nhi cafe và tán dóc trong khi chờ phụ huynh thằng Hoàng về. Bất thình lình cả bọn nghe thấy tiếng la của thằng Thiện từ sau nhà, chỗ gần bờ ao hồi sáng câu cá. Ba chân bốn cằng bọn mình chạy về phía bờ ao, mở đèn pin trên điện thoại sáng hết công suất. Ra đến nơi thì chả thấy ai hết, xung quanh chỉ là màu tối đen ngòm, gió lạnh từ nhiều hướng ùa về rất đáng sợ khiến mình rùng người đôi ba lần, nổi cả da gà.

"Thiện ơi, mày đâu rồi"

"Thỏ đế mày nơi mô"

Thằng Hoàng và thằng Tài vừa soi đèn pin vừa la lớn. Riêng mình thì không la như hai thằng kia, mình cố neo mắt quan sát khắp mọi nơi theo hướng sáng của chiếc đèn pin. Trong đầu mình lúc ấy đang có một suy nghĩ không mấy là tốt đẹp "hay là thằng Thiện rơi xuống ao chết đuối mẹ rồi". Vừa nghĩ như vậy mình mới rọi ngay đèn pin xuống ao, ngay chỗ hồi sáng câu được đống tóc, mặc cho thằng Hoàng và Tài đang la í ới gọi tên thằng Thiện. Thình lình mình giật bắn người khi cảm giác có ai đó dùng một thanh gỗ nhỏ gõ vào lưng mình, quay lại thì không thấy ai hết, rồi đột nhiên mình lại có cảm giác vật gì đó thật nhơn nhớt, lành lạnh và hôi thối bò lườn qua chân mình, rồi nó vụt nhanh xuống ao nước. Do lúc ấy mình đi chân đất nên cảm nhận rất rõ nét. Và rất rất nhiều âm thanh lạ xung quanh xuất hiện, tiếng "xột xoạc" mỗi lúc một to hơn chỗ bụi tre cách đó không xa cứ như có ai đó đang rình lén bọn mình, những đợt gió lạnh từ đâu lùa tới khiến mình gai cả sống lưng.

"Cái nồn gì thế" - Mình vừa la lớn vừa co chân lên khi có vật gì đó bò dưới chân.

Nghe mình la to nên thằng Tài và Hoàng chạy lại chỗ mình hỏi có chuyện gì, mình mới nói:

"Trong hai đứa bây có đứa nào mới gõ vào lưng tao không?"

Cả hai thằng liền đồng thanh "éo có"

Nghe tụi nó nói vậy là mình tự hiểu, trong đầu chắc mẩm là bọn mình đã bị ma nhát rồi, thế là mình kêu 2 thằng kia đi vô nhà biết đâu thằng Thiện đang ở trong nhà. Nói thật mình chưa từng tin có ma nên trong 3 đứa mình là thằng gan dạ nhất, nhưng những chuyện mình vừa gặp cũng khiến mình có hơi chút sợ hãi. Mình chỉ sợ cái vong nam từ nhiều năm về trước bám theo thằng Thiện giờ lại quay về phá phách bọn mình. Nghĩ đến mình cảm thấy rất lo cho thằng Thiện. Ba thằng mình sau đó đi chân đất chạy thật nhanh về nhà, vừa bước vào thì bọn mình há hốc mồm thấy thằng Thiện đang nằm chình ình trên chiếc võng đu đưa tự bao giờ, đôi mắt nó nhắm tịt lại như thể đang có một giấc ngủ thật sâu và ngon. Ngay tức khắc, thằng Tài chạy lại đá dưới đáy võng trúng lưng thằng Thiện, nó vừa đá vừa chửi kiểu ấm ức:

"Thằng chó, làm bọn tao đi kiếm, la hét om sòm mệt vãi"

Thằng Thiện bị đá mấy cú thì liền thức dậy, đôi mắt đỏ ngầu, nói với giọng thều thào:

"Gì...vậy tụi bây, tao đói quá.... nên vào đây nằm ngủ"

"Ủa chứ không phải hồi nãy mày la toáng ở sau nhà hả" - Mình ngạc nhiên hỏi

"Có...đâu, tao đi đái xong..vô đây ngủ nãy giờ"- Thằng Thiện đáp.

"Vậy mày có nghe bọn tao nói lớn tên mày nãy giờ không" - Mình hỏi thêm câu

"Không.." - Thằng Thiện đáp lại

Nói tới đây, cả ba thằng mình bắt đầu sợ hãi, hàng ngàn câu hỏi xuất hiện, nào là "không phải thằng Thiện la thì là ai", "Không lẽ nhà thằng Hoàng có ma", "Nãy ai gõ vào lưng mình".... Mình không biết tụi kia sao nhưng riêng mình lúc ấy có đến 90% tin nhà thằng Hoàng có ma, hoặc là cái vong đi theo thằng Thiện, bởi mình có kiểm tra phía dưới chân thì thấy rất nhiều rong rêu và tóc dài nó bám dính vào chân mình, giống như đống tóc mà hồi trưa bọn mình câu được, nó nhơn nhớt và hôi thối kinh khủng, không phải ma thì còn ai vào đây nhát mình nữa. Nhưng mình muốn giấu kín việc này không cho thằng Thiện biết, chỉ nói cho tụi thằng Tài và Hoàng nghe bởi mình không tin thằng đang nằm trên võng kia thật sự là thằng Thiện, hay là một ai đó.... Và đêm đó......

Còn tiếp...

QuiHoang thích bài này.