Tìm kiếm bài viết theo id

Tự mua rồi tự tung hô: chiêu trò showbiz?

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi HoangTuNhacNgheo, 14/11/17.

ID Topic : 9003693
Ngày đăng:
14/11/17 lúc 09:08
  1. HoangTuNhacNgheo Thành Viên Cấp 4

Tuổi tham gia:
    6
    Buồn quá tâm sự chuyện showbiz cho bà con nghe:
    Mấy trang nhạc thời nay mở ra cho khán giả (KG) nghe miễn phí, nhưng bù lại lợi dụng dắt mũi họ đi vô những ma trận ảo do chính họ tạo ra.
    Mỗi ngày gần chục album mới ra lò với mấy chục bài mới, KG đâu có thời gian để nghe, họ chỉ nghe bài nào được tung hô trên các trang showbiz, như "bài này/mv này mới ra vài bữa đã đạt mấy triệu view". Trong khi nếu chịu khó lướt vào sâu bên trong các trang nhạc thì thấy có rất nhiều những album view chỉ có vài trăm. Vậy ở đâu ra những con số khủng khiếp đó? Và tại sao có sự đối lập view đến như vậy?
    Đó là vì có tình trạng mua bán view. Các trang nhạc liên kết với những nhóm bán view, và những view có ăn chia cho các trang nhạc mới hợp pháp và ko bị xóa. Tuy nhiên, nếu chỉ bán view cũng ko đủ cho các trang giàu, các trang phải kiêm luôn việc bán thứ hạng, như vào top nào thì tương ứng với mức giá đó. Nếu bạn để ý kỹ thì những thông số quyết định thứ hạng như lượt down, lượt chia sẻ, thậm chí lượt nghe,... được các trang ẩn đi 1 cách ko minh bạch.
    Ngay cả các mv trên youtube cũng vậy, làm gì có chuyện trong 1 thời gian ngắn đã đạt được mấy triệu view, mà do người trong cuộc tự mua rồi tung hô lên thôi.

Nếu đúng như các trang tung hô, chắc dân mình lúc nào cũng có mấy triệu người rảnh rỗi, canh thời gian từng phút lên mạng nghe nhạc, canh bài mới/mv mới để nghe, rồi đăng ký nick, đăng nhập nhấn like, chia sẻ, nhắn tin bầu chọn,... để rồi chọn lọc ra những bài lên top hàng tuần. Ai cũng muốn người khác nghe hết bài mới mỗi ngày, chọn lọc ra bài hay vô top rồi họ mới nghe, vậy ai sẽ là những người nghe ban đầu? Xin lỗi, đa số là view ảo ko à. KG cũng có công việc, gia đình, những mối quan tâm khác của họ, họ ko rảnh vậy đâu. Họ chỉ a dua và nhiều chuyện thôi.

Vậy tại sao phải mua view?
    - bài mới rất hiếm bài nào nghe 1 lần đã thích, trừ phi thật sự hợp gout. Phải nghe ít nhất 3 lần 1 bài mới đánh giá được bạn có thích hay ko.
    - việc họ mua view mua hạng rồi tự mua báo tung hô lên, mục đích kích thích tính a dua theo số đông của khán giả. KG thấy bài nào nhiều người nghe sẽ nghe theo, giống như thấy quán ăn đông khách sẽ chui vô ăn. Vì bình thường mỗi ngày mấy chục bài mới, dù được nghe miễn phí nhưng họ vẫn ko có thời gian để nghe, họ chỉ nghe chọn lọc những bài được tung hô trên báo.
    - khi bài hát đạt view cao, thứ hạng cao đồng nghĩa KG thừa nhận nó được nhiều người khác thích và bật nghe tới nghe lui nhiều. KHi nghe nhiều, họ sẽ cảm nhận được cái hay trong bài hát. Trong khi với bài ko mua view, dù là 1/2 lần nghe họ cũng ko thèm nghe.
    Giống như 1 quán ăn được nhiều người khen trên các trang ẩm thực, đi ngang thấy đông khách, mặc nhiên tâm lý thừa nhận nó ngon, dù cho thực chất nhiều quán này vừa mắc vừa dở, nhờ cho tiền mấy trang ẩm thực. Mấy trang ẩm thực cũng ko rảnh lập ra cho bạn vào coi chơi, họ lập ra để kiếm tiền từ việc pr cho các quán ăn mà. Tương tự các trang nhạc cũng ko rảnh lập ra cho bạn nghe free, họ kiếm tiền nhờ việc lăng xê ca sĩ. Đừng ngây thơ nghĩ họ thu vào nhờ mấy khỏan nhạc chuông, tài khoản vip,... mấy thứ đó ko đủ cho họ giàu, ko đủ cho nhân viên các web hàng năm đi du lịch nước ngoài (mấy nước đắt đỏ như HQ, NB,...) tới mấy lần.
    - lúc đầu view ảo nhiều, nhưng khi bài lên 1 thứ hạng nào đó, sẽ kích thích view thật. Như khi 1 bài nào đó lượt view cao và tăng dần, nó sẽ được các trang xếp ở những vị trí phía trên, KG sẽ thấy và click vô nghe, tương tự ở youtube.
    - view nhiều, hạng cao, thường xuyên lên báo rồi đạt giải này nọ, chứng tỏ người đó đang HOT. Trong khi thực tế họ chẳng hot gì, họ tự mua rồi tung hô để nâng vị trí của mình. KG ngỡ họ hot thật, cứ a dua vào sân khấu có tên họ, họ được dịp hét cat se thật cao.

Nếu tôi nói ngay cả các sao hạng A đang hot cũng phải thường xuyên áp dụng công thức 5 mua: mua view, mua hạng, mua giải, mua báo chí, mua fan, thì bạn có tin ko?
    Tại sao phải mua?
    - Vì đâu thể phân biệt view ảo và thật, KG thấy bài nào view cao hạng cao thì a dua nghe bài đó thôi.
    - Vì báo chí cũng ko rảnh pr ko công cho ai, muốn được họ phỏng vấn, cập nhật tình hình thường xuyên để duy trì độ hot phải tốn tiền. "Ủa, tụi bây nổi tiếng kiếm nhiều tiền tụi bây hưởng, tụi tao có lợi gì đâu, mắc gì pr free nhỉ?".
    - Vì đa số KG cho dù thích cũng tiết kiệm 3000 tin nhắn bầu chọn, với quan niệm "nghệ sĩ tụi nó giàu hơn mình". Lâu lâu bật tivi lên thấy trao giải này giải kia, mà ko biết bắt đầu bầu lúc nào và những "KG" nào đã canh bầu? "Ừa, chắc fan của nó bầu". Thực tế, bao nhiêu % tin nhắn bầu là fan thật???
    - Vì mấy cuộc thi, cuộc bầu chọn giải này giải kia mục đích cuối cùng cũng là kiếm lời từ tin nhắn. Họ ko rảnh tổ chức mệt mỏi mà ko có lợi. Ừa, tụi bây muốn mua bầu chọn cho nhiều để củng cố vị trí cho tụi bây thì cứ mua, tụi bây càng cạnh tranh nhau mua cho nhiều thì tao tổ chức càng lời.
    - Vì fan thích là 1 chuyện, nhưng cũng ko rảnh đi làm chuyện tào lao ko có lợi cho mình, trừ 1 lượng ít fan cuồng. Bởi vậy phải bỏ tiền chiêu dụ họ, như tổ chức gặp gỡ thần tượng, ăn uống sờ mó miễn phí, giảm giá vé, bỏ tiền mua sim kêu fan bầu chọn,...

Dựa vào những phân tích trên, có thể thấy:
    - Chỉ cần xuất hiện nhiều trên các phương tiện truyền thông (báo chí, tivi, mạng xh) là bạn mặc nhiên nổi tiếng, dù chẳng cần biết bạn nổi tiếng nhờ cái gì (hát hay, hát dở, làm trò cười, từ thiện...). Nhiều người khán giả thấy mặt là biết người nổi tiếng, tại đi đâu cũng thấy họ (trên tivi, trên báo,...) nhưng hỏi họ nổi nhờ cái gì thì ko biết.
    - Bất kì bài nào cũng thành hit được hết, vì "sự yêu mến" của khán giả đều thể hiện qua lượt view, thứ hạng, giải thưởng, báo chí và fan. Và tất cả những thứ đó đều mua được hết. Rõ ràng có thể thấy khán giả chỉ là con cờ mặc cho truyền thông thao túng. Báo chí nói sao thì họ tin là như vậy và đổ xô nghe theo. Họ đâu biết rằng chính các trang nhạc và truyền thông mới là người quyết định chính số phận của ca sĩ, bài hát. Khán gỉa muốn nêu ý kiến trên các trang tin tức đều bị kiểm duyệt, họ sẽ bị chặn ko cho hiển thị nếu làm trái ý truyền thông.

Đến đây bạn đã hiểu quy luật "có tiền là có quyền" ở showbiz chưa?

https://m.mp3.zing.vn/bai-hat/Vi-Toi-Qua-Ngheo-Thien-An/ZW7UWZ8A.html

Chỉnh sửa cuối: 18/5/18
    nhansamqua thích bài này.
  2. HoangTuNhacNgheo Thành Viên Cấp 4

Mọi người đọc xong dòng tâm sự của em, có gì chia sẻ, lời khuyên gì cho em không?

3. ruaden4 Thành Viên Bạch Kim

1 câu khuyên bạn: "Khó quá, bỏ qua" - quan tâm làm gì mấy chuyện này.
    Vấn đề view bao nhiêu cũng đừng quan tâm - mình thích thì mình nghe, quan tâm gì ca sĩ hot hay không hot. Chả lẽ bạn nghe nhạc chỉ vì lượng view nhiều? Nếu vậy bạn cũng chỉ là chạy theo số đông.
    BTW, mấy cái game show thi ca nhạc trên tivi, mình nghe thử vài lần: hát quá tệ mà giám khảo cứ khen lấy khen để. Chắc độ thẩm âm của mình không tốt nên... chuyển kênh.

Lạc Hoa Lưu Thủy thích bài này.
  4. thaohoang9290 Thành Viên Cấp 4

giờ tôi chỉ nghe nhạc xưa và bolero, top và hot nhất bây jo ko quan tâm vì không thấy bài nào hay và ý nghĩa, chỉ là trào lưu và nổi tiếng theo kiểu bất minh là thấy tào lao rồi.

5. HoangTuNhacNgheo Thành Viên Cấp 4

View cao được cái là nó được mấy trang nhạc xếp ở phía trên, nên mn có thể thấy nó và click vô nghe được. Đó là chiêu mua view ảo kích thích view thật. Như bên zing nó xếp vô top 100 bài đang hot chẳng hạn, rồi những bài đang mua view sẽ được xếp những vị trí trên dưới trái phải trong tầm mắt người xem.
    Còn ko mua thì xem như bị nhốt vô lãnh cung, rất ít ai chịu khó vào tận sâu bên trong các trang tìm nghe. Bác có thể vô sâu các trang nhạc tìm xem thử, mấy album ko mua view có vài trăm view à. Thử hỏi 1 ngày ra thêm mấy chục bài mới, bài mới hôm nay chưa kịp nghe sang hôm sau đã bị tuột sâu phía dưới.

6. ruaden4 Thành Viên Bạch Kim

Nếu vậy bạn đừng nghe nhạc từ mấy trang web đó nữa. Mình nghe nhạc từ youtube nè, họ phát ngẫu nhiên những clip cùng thể loại hoặc những clip mình hay xem. Mỗi lần nghe, mình chỉ chọn 1 bài mình thích (tìm kiếm) rồi nghe ngẫu nhiên tiếp theo.
    BTW, thể loại mình thích: nhạc không lời, nhạc nước ngoài, nhạc opera,... nên chả bao giờ gặp chuyện bạn nói: lượng view cao. Tự mua rồi tự tung hô: chiêu trò showbiz?
    Ví dụ nè: Once upon a time in the West
    Ca sĩ "hú" :

Sử dụng nhạc cụ Theremin :

Chỉnh sửa cuối: 15/11/17
  7. nguoianhyeu Thành Viên Vàng

nói thật bạn nhé : thời buổi này,nếu bạn ko thủ đoạn và ma mãnh thì đừng hòng với giới showbiz Vn.

Tại sao ? Trình độ thanh nhạc bây giờ ai cũng ngang ngang.Thậm chí nếu tôi đi học thanh nhạc.Vô tình nặn ra bài hit là lên ngay và luôn.Kiếm 1 chất giọng đặc biệt để tự nổi tiếng rất hiếm.

Phải ma mãnh ở chỗ : như mình nói là trình độ ngang nhau vì đều học thanh nhạc.Vì vậy phải kiếm 1 bài hát để mua,sau đó mua view.Đây là cách đầu độc người nghe.Ban đầu nghe tàm tạm.Sau đó người ta quen,nghe giọng bạn hát cũng được.

Lúc đó bắt đầu bạn có show,chỉ cần chờ 1 bài Hit nữa thôi.

H.N.Hà đó,theo anh em thì hát có hay ko ? Vậy mà giờ là ca sĩ khá nổi tiếng rồi đó.

Thời buổi này,quan trọng là Tiền và Ma Mãnh.

Chưa kể phải luôn luôn sẵn sàng chặt ch..ém bất kể em nào trong giới showbiz nếu em đó hớ miệng.Lúc đó mọi người sẽ bàn tán về bạn.À ,thằng này mới chửi con kia.Báo chí ầm ầm viết tin.Bạn lên báo rồi đó.

Chỉnh sửa cuối: 15/11/17
    TUAN_VU and 7800II like this.
  8. 7800II Thành Viên Kim Cương

Lão này tâm thần nhưng nói chuẩn đấy, nếu mai này bạn tham gia sâu bít và có tí ti tên tuổi thì có lẽ bạn cũng phải làm thế để đánh bóng thôi

Lạc Hoa Lưu Thủy thích bài này.
  9. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Ở cái xứ này muốn nổi phải có ê kíp lăng xê. Thường mấy thằng đực muốn nổi phải cho mấy thằng bầu show bê đê thông đít, còn mấy đứa con gái muốn nổi phải có đại gia bỏ tiền ra mua truyền thông.

Cho nên showbit cái xứ này rất dễ khiến trai thẳng bị bẻ cong, bị thông đít riếng thành ra ẹo ẹo luôn. Như Noo Phước Thịnh bị thông lấy thông để giờ nó đã thành đàn bà, còn thằng Sơn Tùng nó đang trên đường trở thành đàn bà mà nó đé0 biết.

Chỉnh sửa cuối: 16/11/17
    nguoianhyeu thích bài này.
  10. HoangTuNhacNgheo Thành Viên Cấp 4

Thực ra showbiz nhiều nước khác cũng vậy mà, đâu chỉ riêng nước mình. Tụi diễn viên, ca sĩ Hàn Quốc tự tử hoài vì ko chịu nổi đó.

11. HoangTuNhacNgheo Thành Viên Cấp 4

Mấy clip trên youtube muốn được youtube đề xuất cho nhiều người xem, cũng phải mua view thôi à. Tụi nó rao khoảng 16tr cho 1tr view youtube í.

Mấy mv của ST ko tự dưng mà vài bữa đạt mấy triệu view đâu, toàn là bỏ tiền túi tự mua view rồi mua báo chí tung hô lên, sau đó khán giả thấy vậy tưởng hot, a dua xem, thế là view ảo kích thích view thật

12. edtuih Thành Viên Cấp 3

Qua bài viết vs cmt của bạn chứng tỏ bạn không hiểu gì về mấy cái gọi là SEO vs MMO rồi. ShowbitViet mấy kênh lớn không bao giờ bỏ tiền mua view đâu bạn. Họ có team làm việc đó hết rồi và rất chuyên nghiệp. Các mem trong đó có hẳn các kênh vs các cách seo riêng đồng thời kiếm tiền thông qua quảng cáo trên youtube thì hỏi bạn họ đem tiền đi mua view để làm gì? Chưa kể còn các fc nửa, có những fan cuồng cắm máy cả ngày để lượt view tăng vì idol của mình. Ví dụ 1 clip "em gái mưa" nếu các kênh của yeah1 post đạt vài triệu like trong mấy ngày là rất bình thường. Trên sân chơi youtube rất coi trọng bản quyền nhé. Không phải muốn làm gì là làm được. Mua view ảo vài bữa nó block luôn clip không tăng view được nửa nghiêm trọng hơn là block kênh chứ không dễ ăn như xưa đâu.

13. MoZart Thành Viên Cấp 6

đúng như bác @edtuih nói, youtube ko hề bán 1 triệu views = 16 triệu VND nhé. Cái đó là các cty truyền thông của VN nó thực hiện cày views bằng nhiều hình thức.

Khổ thân bác nhạc sỹ chủ thớt trải lòng khi chưa hiểu rõ về tình hình công nghệ 4.0 hiện nay Tự mua rồi tự tung hô: chiêu trò showbiz?

Mà em nói thật bác chủ thớt đừng buồn, em có nghe thử mấy bài "hit" mà bác chủ thớt sáng tác và có giới thiệu rồi. Công nhận là ko hay và ko hề cuốn hút. Bác cho em xin lỗi vì sự thật mất lòng ...

TUAN_VU and nguoianhyeu like this.
  14. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Bên Hàn nó khác nhiều chứ, nó có các cty giải trí chuyên nghiệp vương tầm quốc tế nên ngoài ê kíp lăng xê chuyên nghiệp ra anh phải có tài năng thật sự, con gà đẻ trứng vàng cho họ. Như cty SM entertainment tổ chức thi tuyển ,đào tạo ra nhóm SNSD rất bài bảng sau đó hốt bạc. Sản phẩm giải trí của họ dc ưa chuộng khắp thế giới.

- Còn VN hiện tại có con Chi Pu lùn hát như lol đang trên đà sắp nổi. Các công ty giải trí VN chủ yếu là nơi phò phạch và thông đít nhau, đé0 có 1 sản phẩm nào ra hồn. Toàn 1 lũ nhảm nhí.

15. HoangTuNhacNgheo Thành Viên Cấp 4

Mấy bữa nay em bận quá chưa có nhiều thời gian, nên chưa thể trả lời hết các bác, em sẽ phản hồi sau.

16. HoangTuNhacNgheo Thành Viên Cấp 4

Trời ui, ý của em là các nhóm bán view rao bán view youtube, chứ em đâu có nói youtube bán view đâu nè, bác hiểu nhầm em rùi.

17. nguoianhyeu Thành Viên Vàng

ông nói tới SNSD và T ARA làm tui nhớ tới mấy em thành viên.Nhìn mấy ẻm nhảy ,mặc đồ chảy nước miếng dài dài.

18. HoangTuNhacNgheo Thành Viên Cấp 4

Sao em google mãi ko tìm ra link "em gái mưa" triệu view bên yeah1 vậy nhỉ? Bác pm gửi link giúp em

19. edtuih Thành Viên Cấp 3

Cái này giải thích dài dòng lắm. Giờ chủ yếu clip được up trên youtube. Nếu có thời gian bạn tìm hiểu thêm về seo vs kiếm tiền trên youtube sẽ hiểu. Nếu hiểu rồi bạn sẽ thấy yeah1 quyền lực thế nào trên youtube (chỉ nói riêng ở Việt Nam).
    Giờ các clip không dám tăng view ảo nửa đâu. Youtube siết rất chặt, vi phạm nhiều dễ bị chết kênh.

20. HoangTuNhacNgheo Thành Viên Cấp 4

Vậy bạn có thể chia sẻ yeah1 quyền lực như thế nào trên youtube cho mn biết được ko?