Tìm kiếm bài viết theo id

Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào?

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi ThịnhHói, 8/10/15.

ID Topic : 8215358
Ngày đăng:
8/10/15 lúc 23:15
  1. ThịnhHói Áo Phong Sương Hành Trình

Tuổi tham gia:
    12
    Thật tình thì mình cũng tìm hiểu xem, xã hội Mẽo và Mình khác nhau , nhưng mà mình ko biết khác nhau là khác thế nào , chủ yếu tìm hiểu cho thoả mãn và vui thôi.
    Các bác có ai biết khác là khác gì ko?
    Em chỉ biết khác vài thứ. Nếu thiếu các bác bổ sung thêm nha.

1 là Xe
    Người nước nào ưu tiên dùng hàng nước đó.
    Em chỉ biết khác nhau là Mẽo chạy Otô của Mẽo ( GM , FORD ,vv..v)
    Ta : chạy xe gắn máy 90% Made in Japan ( Honda , Yamaha , Suzuki )

2 Ăn uống
    Mẽo : Luôn có sữa , béo , thịt bò ( KFC , Mac )
    Ta : Thịt heo , gà vịt ( ra chợ mua về chế biến )

3 sợ côn trùng
    Mẽo : Nhện , cá mập
    Ta: Bắt hết ( ko sợ con nào )

4 Giới tính
    Mẽo : thích gái ( mỗi ông bố đều mơ đến ngày, nắm tay con gái dắt lên lễ đường)
    Ta : thích trai ( nối dõi tông đường )
    Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 1

5 Ly dị
    Mẽo : Người đàn ông , luôn là người phải ra khỏi nhà.
    Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 2
    Ta : Người đàn bà , xách đồ về mẹ.
    Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 3

6 mỗi buổi sáng
    Mẽo : chạy bộ . tập thể dục xong đi làm
    Ta : Uống trà / cà phê hút thuốc / đọc báo , ăn nhẹ và đi làm.

7 khi về già
    Mẽo : Viện dưỡng lão thẳng tiến.
    Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 4

Ta: khi về hưu, dưỡng lão có thú vui chăm cháu , nuôi chim , vườn tược.
    Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 5
    8 Đeo kính râm
    Mẽo : khi hành động và đấu trí , thách thức kẻ khác , hoặc lúc chuẩn bị căng thẳng là họ đeo kính đeo vào ( chắc là muốn che đôi mắt , để đối thủ ko thể nhìn vào mắt và đoán ý đồ )
    Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 6
    Ta : Thấy ai nhìn mình , thì mình trợn mắt nhìn lạii khỏi đeo kính ( đa phần là ẩu đả ).
    Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 7

9 trả giá khi mua đồ.
    Mẽo :
    A: Cái này bao nhiêu tiền ?
    B: Vâng Giá 8 ngàn đô .
    A: Khả năng tôi chỉ có khoảng 6 ngàn
    B : Ok chúng ta chốt 7 ngàn .
    AB: Ok.
    Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 8

Ta:
    A: Cái này bao nhiêu tiền?
    B: 200.000 ngàn
    A: Bớt ko?
    B: Bớt anh 10 ngàn còn 190.000 ngàn.
    A: Mắc quá 60 ngàn nha.
    B: mày nghĩ sao trả 60 ngàn vậy?
    A: ko bán tui đi nha.
    B: Anh lấy mấy cái ?
    A: ơ đệch , hớ rồi.
    Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 9

10 Họp hội , phát biểu trước mọi ngườii.

Mẽo : Luôn cầm tách cà phê ( chứng tỏ đang lúc tỉnh táo nhất) và luôn nói chuyện pha chút hài kiểu Mỹ , khiến cả phòng bật cười.
    Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 10

Ta: Trang nghiêm , nghiêm túc , nói rõ từng câu chữ , tác phong nề nếp .
    Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 11

11 Phân biệt chủng tộc, ứng phó với cơn bão
    Mẽo: Bão Katrina ( bang New Orland)
    Cưứ hộ ngày 1,2,3 toàn cưứ người da trắng , ko đoái hoài đến cộng đồng mẽo gốc phi, buộc ông thống đốc bang thốt lên " chết tiệt , các ông hãy hành động nhanh lên".
    Nếu các bác da màu vàng thử hỏi Mẽo có cưứ ko?
    Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 12

Ta: cách ứng phó với bão ( chúng ta là dân tộc Việt Nam)
    Già trẻ lớn bé cưứ hết , miễn sau anh là con người.
    Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 13
    (Nguồn: 5giay.vn)

Chỉnh sửa cuối: 9/10/15
  2. c2h2 Thành Viên Cấp 2

khác ở chổ là ở VN có web 5giay trong 5giay có ThịnhHói. Còn ở Mẽo ko có 5giay => ko có ThịnhHói. Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào?Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 1Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 2Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 3

nqk_nqk and PHONGVAN85 like this.
  3. Tin-Tin Thành Viên Cấp 4

Mình không thích Mỹ vì luật và lối sống của nó toàn bênh vực , thiên vị cho đàn bà ... thứ 2 là một xã hội tự do quá mức , tự do đến nỗi súng được bán tràn lan và ai đủ tuổi trưởng thành cũng được quyền dùng súng bắn người -> mạng người ở Mỹ có rẻ quá ko ? Thứ ba là lối sống quá thực dụng...

4. KimJTL Thành Viên Bạch Kim

bênh vực phụ nữ thì có gì sai hả bác? phái yếu thì phải bênh rồi, bộ nhà bác ko ai là phụ nữ hả? súng đc bán nhưng có giấy phép đàng hoàng nhé, ko phải bác có tiền là dc mua súng đâu, mạng người ở đâu chả rẽ? bác thấy mạng ng ở VN mắc lắm hả =]], lối sống như thế nào là thực dụng? VN là thiên đường ko thực dụng hả bác
    ko phải em nâng bi hay bợ đít gì Mễ, nước ngta phát triển, cả cách suy nghĩ và lối sống cách nước ta cả trăm năm rồi, nước ta giờ thuộc dạng kém ở ao làng ĐNA luôn rồi, cái suy nghĩ ấu trĩ lạc hậu thì sao mà theo kịp các nước khác. kiểu như thằng nông thôn ghen ghét thằng thành thị

5. joh.le Thành Viên Cấp 5

Nên thu thập thêm kiến thức.

hoangkhiem36 thích bài này.
  6. 7800II Thành Viên Kim Cương

có đc bước ra khỏi vN ngày nào đâu mà biết để so sánh, có điều đã ước thì ước cho tới, nếu đc đến nơi khác để sống thì em chọn thụy điển, thụy sỹ, bỉ, hà lan, đức, hic bà chị và thằng bạn đc qua bên đó kể mà thấy thèm

joh.le, nhansamqua and PHONGVAN85 like this.
  7. phongcachtapta Thành Viên Cấp 6

nói chung đời sống bến đó chế độ bên đó tốt hơn mình, em thích nhất là về mặt y tế, bệnh hoạn ở VN mình khổ lắm 1 giường nằm mấy người. Tiền thì ko để xây bệnh viện trường học, toàn lo xây mấy cái tượng đài hồi tưởng và quá khứ chiến tranh. Tương lai ko lo, toàn nhớ về quá khứ

KimJTL and nhansamqua like this.
  8. heodauto Thành Viên Kim Cương

khoái mấy phim tâm lý mỹ về gia đình . học hỏi rất nhiều . tình cha con , tình anh em , ...

nhansamqua thích bài này.
  9. man_of_steel Thành Viên Cấp 4

Mỹ: Tôi thích (thích mọi thứ)
    Việt Nam: Tôi cũng thích (thích vài thứ)

10. hackkiskas Thành Viên Cấp 3

Bạn làm như muốn bắn là được.Bạn có súng,người ta cũng có.Chưa chắc vụ xả súng ở Mỹ bằng tai nạn giao thông mỗi ngày ở VN đâu nha.Còn về thực dụng thì "mích lòng trước,được lòng sau",sòng phẳng sau này dễ nói chuyện,dễ xách súng xử.Còn hơn tình nghĩa giả vờ rồi lừa gạt tiền bạc,giết người,lúc đó nạn nhân chỉ biết ôm cục tức than thở : Sao mình khờ quá,tin lời người ta.Theo bạn thì ở VN,hiện tại thì sống tình nghĩa được bao nhiêu %,hay là quan hệ theo kiểu trao đổi,lợi dụng nhưng ngoài mặt nói tình nghĩa.Thà sòng phẳng mẹ cho rồi.Tui ghét cái kiểu bô bô tình nghĩa miệng.

Như tui,đi uống cafe với bạn bè hay các ông anh quen biết lớn tuổi.Tính tiền là cả đám móc tiền ra cưa đôi.Đừng nghĩ như vậy người ta ghét.Mà sau này tui kẹt tiền mượn ổng.Ổng cho mượn ngay,ổng nói nhìn cái cách mày sòng phẳng tiền bạc,anh thích như vậy nên anh tin mày.Nhiều lúc ăn nhậu,cafe người ta trả tiền cho mình mà người ta nhăn mặt sau lưng đó bạn.Ko vui đâu.

11. loc9000 Thành Viên Cấp 6

Tại sao lại so sánh 1 anh giàu với 1 anh nghèo thế kia

VIP SIM and PHONGVAN85 like this.
  12. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Ở Mỹ có làm biếng chảy thây thuộc loại há miệng chờ sung rụng thì một tháng mỗi người cũng được trợ cấp 300$ tiền để mua thực phẩm (ở Mỹ mỗi ngày chỉ cần 5$ là có thể ăn uống no nê đầy dinh dưỡng rồi), cái đó chưa nói đến các trợ cấp cho người tàn tật, người không còn khả năng lao động hay những hoàn cảnh khó khăn đặc biệt.

Còn trẻ em đến tuổi đi học đều bắt buộc đến trường và học hành hoàn toàn miễn phí, nếu thuộc gia đình nghèo thì còn được nhà nước trợ cấp tiền sách vở, phương tiện đưa rước mà chẳng cần phải đóng thêm bất cứ khoảng nào cho trường học cả, vì thế cha mẹ cứ việc yên tâm đi làm và kiếm tiền để lo việc khác.

Không phải đôn đáo chạy tiền trường và tiền ăn cho con vì thế người nghèo ở Mỹ còn đòi hỏi gì nữa ? còn ai muốn thoát nghèo có tiền mua xe hơn xịn biệt thự nhà lầu thì chịu khó làm việc siêng năng vậy.

Với hệ thống pháp luật minh bạch như ở Mỹ thì đừng có ai mơ mà làm giàu nhanh chóng bằng áp phe hay mánh mung chộp giựt, còn ai làm biếng thì mãi mãi vẫn là nghèo phải ăn trợ cấp của xã hội thôi.

P/S: Ăn uống ở Việt Nam bình thường thôi cũng đã chiếm gần nửa tiền lương của chúng ta.

joh.le and nhansamqua like this.
  13. phongcachtapta Thành Viên Cấp 6

cho em hỏi ngu cái này cái đừng gạch em, vậy còn người vô gia cư là sao bác, tại sao mấy người vô gia cứ ấy lại ko dc trợ cấp

14. hackkiskas Thành Viên Cấp 3

Theo mình hiểu thì khi bạn đóng đầy đủ nghĩa vụ cho NN thì bạn sẽ được NN đảm bảo quyền lợi.Còn người vô gia cư là những người tán gia bại sản,nợ nần bị ngân hàng siết nợ,vì ko đóng các khoản NN qui định nên ko được trợ cấp.
    Thằng bạn mình được trợ cấp thất nghiệp 600,nhưng sẽ có bên trung tâm việc làm liên lạc với bạn,giới thiệu công việc và nhiệm vụ bạn phải đi phỏng vấn,bên trung tâm sẽ kiểm soát tại sao bạn ko được nhận ? Lười hay ko phù hợp.Nếu bạn lười thì xem như bạn mất quyền trợ cấp.Bên Mỹ xike ma túy đầy,dính vào xem như vô gia cư luôn.Chứ ko có chuyện lười chẩy thây mà ngồi đó lãnh 300/tháng đâu.Nhưng được cái hay là trung tâm giới thiệu,mình khỏi đi kiếm.Còn nếu muốn lương cao hơn thì bạn có quyền tự kiếm.

Chỉnh sửa cuối: 9/10/15
  15. PHONGVAN85 Thành Viên Kim Cương

Vãi cả troll Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 4Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 5Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 6

16. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Ở Mỹ hiện đang có khoảng 20 triệu người sống bất hợp pháp, đám sống vất vưởng ngoài đường đa số thuộc dạng này, họ ko phải công dân hay thường trú nhân Hoa Kỳ. Mỹ ko có trách nhiệm phải lo cho họ.

-Cho ở ko đuổi về nước là may rồi ở đó lúc nào cũng bô bô cái mồm đòi quyền lợi, tớ mà như bác Obama tớ đuổi sạch, đé0 cho ở.

nhansamqua and phongcachtapta like this.
  17. VIP SIM Banned

Người ta làm liên tục 12h mỗi ngày có người còn hơn thế . Mình thì chơi 24h/ngày ... Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? VN là sướng nhất ... Sáng cafe , trưa ăn cơm tiệm , chiều ăn nhậu , tối gái gú , nữa đêm về nhà ... Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 1Em yêu VN lắm cơ ... Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào? - 2

18. Tiger Jacket Thành Viên Cấp 1

Mỹ là một quốc gia đang trong cơn giãy chết.
    Việt Nam là một quốc gia đang phát triển, đến giai đoạn rực rỡ.
    Em đọc báo thấy vậy.

19. nhansamqua Thành Viên Cấp 5

đây có phải là bong bóng không ta?
    có 1 điều em xin bổ xung,
    Ở Mỹ người ta mông bự, cái gì cũng bự nhưng mặc chíp và đồ bơi sợi dây bé tí,
    ở VN mông nhỏ cần phải mặc cái Chip và đồ bơi bự vào để nâng lên, kẻo sợ rớt...

Mỹ : hun công khai, đái thì vụng trộm,
    VN: Hun vụn trộm, nhưng đái thì công khai.Xã hội Mẽo với xã hội VN khác & giống nhau điểm nào?

hoangkhiem36 thích bài này.
  20. loc9000 Thành Viên Cấp 6

Ở VN bị bệnh đái đường nhiều hơn.