Tìm kiếm bài viết theo id

Xài thẻ tín dụng của ng khác bị phạt ntn.

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi michealbeo1269, 29/7/16.

ID Topic : 8530151
Ngày đăng:
29/7/16 lúc 14:20
  1. michealbeo1269 Thành Viên Cấp 3

Tuổi tham gia:
    14
    AE cho mình hỏi là sử dụng thẻ tín dụng của ngươi khác( do ăn cắp, hay lượm đc) sẽ bị xử lý ntn trước pháp luật.

tình hình là vào 1 buổi trưa đẹp trời, có 1 thanh niên chừng 20t, ăn mặc banh bao trông có vẻ như con nhà giàu, đeo balo RMIT đi cùng với vài cô bạn gái có vào cửa hàng bên mình mua đồ, NV bên mình có cà thẻ 1 hoá đơn lên đến hơn 50tr, theo lời NV bên mình kể và mình xem camera lại thì, thanh niên ấy chọn đồ và thanh toán với vẻ mặt rất bình thản và tự tin như mình là chủ thẻ vậy. NV bên mình và ngay cả mình xem lại camera cũng thấy vậy, cứ nghĩ chắc con nhà giàu đi mua sắm nên xin thông tin, đưa thẻ và cà thôi. Rồi sang ngày hôm sau, bên NH rồi CA đt thông báo cho mình là CH bên mình hôm qa có cà 1 cái bill từ 1 thẻ tin dụng mà chủ thẻ làm rớt. rồi CA, NH, chủ thẻ đến CH mình xin hình ảnh camera và lời khai. sau vài ngày thì cũng điều tra đc nam thanh niên ấy.

ah bên CA cũng share FB của nam thanh niên ây cho bên mình để nhận dạng, xem qua FB thì thấy cũng học RMIT thiệt,đăng hình sang chảnh, check in sang chảnh các kiểu, du lịch nước ngoai, xài đồ hiệu, chơi với hotgirl này kia, cũng có vẻ sành đời... xem ra nhà cũng có điều kiện.

Mình đang thắc mắc, không biết nam thanh niên ấy sẽ bị xử lý ntn đây, bill trên 50tr chắc cũng mệt mõi, không biết có bị tù tội j không nữa.

2. Chờ các luật sư vào trả lời .

3. Xirox79 Thành Viên Kim Cương Thành viên BQT Super Moderator

Ói lại 50tr, huề

4. MoZart Thành Viên Cấp 6

à mà sẵn ACE cho hỏi tiêu thụ đồ gian là chủ shop thì xử lý thế nào AE nhỉ ?

Vì theo mình biết, cà thẻ thì chủ thẻ phải ký tên. Sau đó máy POS ói ra 2 tờ, 1 tờ cho chủ thẻ và 1 tờ cho người thụ hưởng. Tiền thì bank sẽ chuyển sau cho người thụ hưởng vào các ngày cố định.

Trong trường hợp phát sinh tranh chấp thì cái tờ giấy bill có chữ ký sẽ là vật chứng quan trọng.

5. luongtrongnghia2508 Thành Viên Bạch Kim

Mình cà trên 20tr cửa hàng toàn yêu cầu xem CMND

Vụ án đó theo mình CH ko có lỗi, lỗi của người xài ở đây là thằng RMit kia

6. dragonface Audio Moderator

Phạm tội hình sự, nhóm tội phạm chiếm đoạt tài sản nhé bạn. Dĩ nhiên bạn cũng sẽ là nạn nhân.

vodafone278 thích bài này.
  7. bestofstrongman Thành Viên Cấp 5

cửa hàng nếu thực hiện đối chiếu chữ ký sau thẻ thì miễn trách nhiệm của cửa hàng.

không có quy định cũng như điều nào cho phép cửa hàng dc kiểm tra cmnd khách hàng

8. redsun_the Thành Viên Cấp 4

share fb thanh niên kia cho xem dung nhan với bác chủ.

9. luongtrongnghia2508 Thành Viên Bạch Kim

Lý thuyết là vậy nhưng bạn ra tgdd hay fpt mua hàng giá trị lớn kế toán sẽ hỏi cmnd. Mình chỉ chia sẻ thực tế, còn bạn nắm luật sau này mua hàng bạn có thể cãi, vậy thôi, ko ảnh hưởng đến hoà bình thế giới
    Xài thẻ tín dụng của ng khác bị phạt ntn.