Tìm kiếm bài viết theo id

Xin ý kiến của các bạn

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi Black dog, 14/9/17.

ID Topic : 8950412
Ngày đăng:
14/9/17 lúc 17:26
  1. Black dog Moderators Thành viên BQT Super Moderator

Tuổi tham gia:
    15
    Cách đây khoảng 10 ngày, buổi sáng nọ có 1 anh gọi điện thoại đến gặp mình hỏi có phải mình là Mod 5giay hay không, sau đó anh ấy có nhờ mình giải đáp 1 chuyện: đó là gần nhà anh ta có 1 con Chó cứ sủa suốt ngày suốt đêm, ảnh đã qua nhà người chủ chó để phân trần nhưng không ăn thua, ảnh cũng đã gặp anh CA khu vực khiếu nại rồi cũng huề tiền, ảnh hỏi mình giờ làm sao, mình trả lời ờ thì anh lên gặp Ban Tư Pháp Phường nhờ họ giải quyết xem sao.
    Rồi tình cờ mình gặp topic của anh ấy cũng trong Box 13 đây, bởi đây là chuyện có thật nhưng mình không rõ topic đó lưu lạc phương nào dù chỉ mới 2, 3 tuần nay thôi.

Xin ý kiến của các bạn

Và mới đây truyền thông đại chúng đưa lên cái tin : TP bắt đầu đi bắt Chó thả rông và bắt đóng phạt.....lập tức 1 số đông cư dân mạng đua nhau chửi bới: nào là bọn cướp, nào là man rợ vân vân và vân vân ....họ chửi không tiếc lời nhưng không biết họ biết hay không về chuyện bắt Chó này là đã có từ chế độ cũ, tức trước 1975, nay không biết vì lý do gì mà lại rộ lên ?
    Kể ra những chuyện này bỡi mình nghĩ: Chửi người khác thì dể, khuyên người ta nên làm lành, lánh dử cũng dể, như chuyện con Chó của 1 TV 5giay mà mình vừa kể , đúng là đôi khi cũng căng thẳng thật đấy chứ. Thú thật hổm rày do buôn bán chậm, mình mới rãnh rang mà qua Box 13 tán dóc chơi cho vui, nhưng vui cũng có, và cũng có lúc bực mình vì những chuyện không đâu, trong Box này có 2 người, có lẽ có những suy nghĩ mà mình phải lắng nghe và học hỏi, đó là chị @taon và anh @Lạc Hoa Lưu Thủy ...nói thế không phải là những bạn khác không là gì, nhưng mình nghĩ đôi khi người ta tu hoặc học được cái hay mà mình cần phải lắng nghe họ nói và khuyên giải mà thôi.
    Hôm trước đây trong 1 topic nào đó quên rồi, chị Taon có nói mình Thôi thì nhịn và coi như họ không có. Câu thứ 2 là cứ vui vẻ nhận gạch đá cho cuộc đời thêm thi vị, có này có kia, thế nhưng thật là khổ tâm các bạn ạ, không gì khổ bằng sống bên cạnh nhà 1 người điên hoặc tâm thần gì đó...giống như câu chuyện anh chàng với con Chó quấy nhiểu, ai cũng khuyên anh ta thôi kệ đi, không lẽ con Chó nó cứ sủa mãi hay " Người mà sao lại đi chấp nhất với Chó?" ok ! thỉ nhịn, không nhịn nó có ngày gây lộn, chém giết nhau với chủ của nó...
    Nhà mình hiện nay còn nuôi 6 con Chó, trong đó có 4 con đã già, bệnh, mù, lỡ loét hôi thúi nên hơn ai hết, mình rất thương Chó, tuy nhiên có lúc mình cũng phát khùng vì Chó. Bỡi vậy, ngoài những lời khuyên của chị Taon, mình mong có được vài lời khuyên có tính cách xây dựng. Mình chân thành cám ơn.
    Tiện đây mình cũng có vài ý kiến về chuyện 1 vài TV có thói quen hay chửi người này ngu, kẻ kia ngu....ok , mình sẽ rất nể phục họ nếu như họ có thể chứng tỏ cho mọi người thấy là họ khôn hơn người khác và khôn hơn ở chổ nào hay chỉ nói cho sướng cái miệng ? Nếu họ chứng tỏ được mình sẽ rất kính nể mặc dù trong lòng cũng thắc mắc vì theo mình biết người càng giàu bao nhiêu hoặc càng thông minh, tài giỏi bao nhiêu thì họ càng khiêm tốn bấy nhiêu, thí dụ như Bill Gate, Steve Jobs , Enstein, Steve Hawking ......chưa có ai dám nói người khác là ngu , điều đó mặc nhiên mình tự công nhận mình là khôn hơn ???? khó hiểu nhỉ ????

Buồn buồn ngồi tâm sự cho đở bùn vậy. Cám ơn các bác đã xem và mong có nhiều ý kiến đóng góp chân tình !

TrungLH

Chỉnh sửa cuối: 14/9/17
    nhansamqua and QuiHoang like this.
  2. đừng ban nửa nha Thành Viên Cấp 4

Chưa ngán ai
    ..........................................................................

Vị sư vẫn lui lại 3 bước và nói:

- Thiện tai, thiện tai. Bần tăng chưa ngán ai bao giờ!

3. Black dog Moderators Thành viên BQT Super Moderator

Không được bạn ơi, mình không chủ trương ăn miếng trả miếng mặc dù tánh cũng rất nóng.Tìm cách cho qua là hơn.

4. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

hê hê trên này tôi thích đọc cmt của Quyhoang (chửi hài) và anh Dungcj (cẩn tắc vô ái náy).

QuiHoang thích bài này.
  5. đừng ban nửa nha Thành Viên Cấp 4

Núi không vòng thì đường phải uốn, đường không uốn thì người phải đổi, người không đổi thì tâm phải chuyển.
    Nghe nói câu này của HT Thích Thánh Nghiêm ko biết đúng ko.

Ăn miếng trả miếng chỉ làm cho sự việc trầm trọng hơn.Ko khéo lại có 1 chuyện cười nữa thì khổ.
    p/s:lúc nảy topic này vào ko được nên tưởng xóa rồi.

Black dog thích bài này.
  6. Black dog Moderators Thành viên BQT Super Moderator

Cám ơn bác, mình sẽ nghiêm chỉnh xem những ý kiến của bạn. Cám ơn rất nhiều.
    Thật ra cái topic này lúc nãy mình có xóa, thế nhưng trong lúc ăn cơm, nghĩ lại thấy cũng không việc gì phải xóa vì mình không đụng chạm đến cá nhân nào nên đã phục hồi lại.Cứ thẳng thắn nói ra để nghe những ý kiến của người khác !

QuiHoang thích bài này.
  7. nguoianhyeu Thành Viên Vàng

ở tp,dân cư đông,san sát nhau,ai nuôi chó là quyền của họ.Nhưng để chó thả rông hay làm ảnh hưởng tới hàng xóm thì tốt hơn đừng nuôi.

QuiHoang and Black dog like this.
  8. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Thấy nick mình đc vinh dự MOD chủ thớt tag vào nên mình cũng mạo muội có chút ý. Có thể cmt này của mình vô tình đụng chạm đến sở thích,chính kiến..của mem khác, nhưng ko sao,mình sẵn sàng tranh luận,miễn là ko cãi nhau.
    Trước hết,nói về chó.Chó đã đc con người thuần hóa hàng ngàn năm nay,và nó đã trở thành người bạn trung thành trong GĐ.Ở nước ngoài,cá biệt đã có chú chó đc thừa hưởng 1 tài sản khổng lồ do người quá cố để lại(Google);điều này chứng tỏ chó đc xem như thành viên trong nhà,bất kể thân phận.
    Bản thân mình cũng rất thích chó.Mỗi chiều CN,có 1 cô gái trong xóm hay dẫn chó đi dạo ngang nhà mình.Con chó béo ú,lông xoăn tít,đi ko nổi,nhưng nhìn rất đáng yêu.Lúc đầu,mình chận nó lại,nó dẫy dụa vì ko quen,nhưng sau mình vật nó ra,gãi nhẹ từ cằm xuống ngực,bụng thì cô nàng...phê,nằm im.Thế là từ đó,mỗi lần đi ngang,mình chỉ cần vẫy là nó...nằm oạch ra cho gãi...
    Thế nhưng,như tấm medal luôn có 2 mặt,chó cũng thế!Chó thì đáng yêu,nhưng sản phẩm bài tiết của nó thì ko mê nổi.Cách nhà mình 2 căn cũng nuôi chó.Cả nhà ấy ai cũng nựng nịu,hun hít con vật mình nuôi,nhưng lúc nó thải,cứ chạy qua nhà mình.Hẻm thì nhỏ,xe cộ qua lại,chỉ lát sau là bãi shit chèm nhẹp,hôi ko chịu nổi.Mụ vợ mình qua nói,rồi cãi nhau,nhưng họ cứ ì ra.Mình về,bảo để đấy mình giải quyết.Thế là canh mỗi lần chó...,mình lặng lẽ lấy giấy ra hốt rồi đặt ngay ngắn trước cửa nhà ,kèm theo mảnh giấy ghi rõ:"Vật rơi vãi xin hoàn chính chủ",rồi lặng lẽ đi về.Chỉ sau lần đó,ko còn thấy cảnh chó ị trước nhà!
    Mỏi tay quá,xin viết tiếp phần 2 sau!

7800II, nguoianhyeu and Black dog like this.
  9. Black dog Moderators Thành viên BQT Super Moderator

Thế thì do bạn có tính kiên nhẩn chịu đựng...thật chẳng dể chút nào nếu như người chủ đó cứ phớt lờ...rồi bạn tính sao đây?Trường hợp cụ thể đối diện nhà mình, 1 bà VK Mỹ thuê nhà làm tiệm bán quần áo, bà ấy bừng 2 cái thùng loa tổ bố chỉa thẳng qua nhà mình phát nhạc như tra tấn, bực mình tối chờ bà ta đóng cửa, mình viết 1 mảnh giấy ghi :" Vui lòng không phát nhạc quá to làm phiền hàng xóm, cám ơn" rồi nhét vào khe cửa. Thế nhưng cũng vô ích và hơn thế nữa, chiều chiều bà ta xách cái ghế ngồi giửa 2 thùng loa rồi mặt vênh vênh như thách thức hahaha làm gì nhau nào Xin ý kiến của các bạn

QuiHoang thích bài này.
  10. taon Thành Viên Cấp 4

Tạ ơn trời, cám ơn anh đã tag nick em vào.
    Rất thông cảm với nỗi khổ tâm của anh, nhưng cũng mong anh mở lòng 1 chút với những đối tượng đó, bởi không tự nhiên mà họ bị thế đâu, có thể do 1 tổn thương nào đó trong quá khứ mà đôi khi mình chẳng biết, vô tình chạm phải, khiến vết thương lòng họ bị khoét sâu hơn.
    Cầu Thượng Đế phù hộ cho anh luôn được bình an, sự bình an thẳm sâu trong tâm hồn, dù có gặp chuyện bất bình gì đi nữa thì buồn 5p thôi, rồi lắng đọng 1 chút sau đó thì "buồn ơi xin giã biệt mi", và cuối cùng thì "Và con tim đã vui trở lại...

11. Lạc Hoa Lưu Thủy Thành Viên Cấp 6 Thành viên BQT Moderator

Trước đây mình có mở 1 topic về vụ này.Chung vách mình là 1 ông thần mực đổ đầy người,mở quán nhậu mini.Hằng ngày,nghe đám đệ tử Lưu Linh lè nhè,chửi tục đã khổ, sau hắn rước thêm cái loa kẹo kéo về cho AE nhậu hát cho sung(!).Mụ vợ mình mất ngủ liên tục,cự lộn tùm lum,thưa cả ra CSKV,xuống nhắc nhở,vài bữa lại y chang.
    Mình về cuối tuần,bảo nó:"Bà gom hết mấy cái đĩa kinh ra đây!",rồi mình đem cặp loa mua của 1 mem 5s chất ra balcon hướng về sòng nhậu,lấy 5 dĩa CD kinh nhét vô,sẽ sàng nhấn play.Chỉ 1 lát sau,có tiếng chửi thề:"...thế này thì hát hò...gì nữa!",sau đó cả đám tính tiền rồi về!Mình chơi chiến dịch 10 ngày đêm khói lửa như vậy,sau này họ có nhu cầu hát thì kéo nhau sang nhà 1 tên gần đó,xóm yên bình hẳn.MOD thử áp dụng xem sao!

12. Black dog Moderators Thành viên BQT Super Moderator

Bạn thì mình đoán chắc cũng cỡ con mình nên không lý do gì mà mình không hiểu ? Với bạn nói thật mình không dùng từ ghét và cũng vô thưởng vô phạt . Nhưng có vài anh, nói thật là mình rất khó chịu khi họ cứ sử dụng mãi " người này ngu, kẻ kia ngu" phải nói đó là 1 kiểu " ngạo mạn vô lối" bởi người có giáo dục, có học họ sẽ không bao giờ thóa mạ kẻ khác như thế, mặc dù là họ không nói mình, Vậy thôi !

7800II thích bài này.
  13. Black dog Moderators Thành viên BQT Super Moderator

hahaha về nguyên nhân thì mình có ghi trong topic của anh DungcJ rồi.Anh dungCJ có ghi câu " Các Mod 5giay bao giờ cũng nghĩ sâu, xa , phòng ngừa trước để bảo vệ cho các mem..." Do đó khi mình đem câu này áp dụng thì vô tình đụng phải 1 người, mà ác nỗi lại có dính líu đến 1 bông Hồng .Mình có nói nếu như trong chuyện này toàn là đàn ông với nhau thì chẳng có gì để nói, đằng này có bông Hồng trong đó, tuy không trực tiếp như cũng vô tình khiến mình thành 1 tấm bia cho người ta bắn hay bỏ bom gì đó...nói ít hiểu nhiều hen Xin ý kiến của các bạn
    Cám ơn bạn Taon đã an ủi, giờ đây có người chỉ, mình blacklist him rồi nên chắc được yên thân từ nay (trước giờ không để ý chuyện blacklist)

14. taon Thành Viên Cấp 4

Bữa nào bà ta xách ghế ra ngồi, bác cũng cầm ghế ra ngồi cạnh, cùng thưởng thức nhạc, sau đó khen "Nhạc này hay , nhưng mình cảm thấy âm thanh quá lớn. Xin lỗi, tai chị có vấn đề gì 0? chứ với âm lượng thế này thì mình nghe vài bữa sẽ trở thành khách hàng của bác sĩ tai mũi họng" hoặc cũng có thể hỏi"Ở bển chị sống ở vùng biển , buộc phải nghe âm thanh lớn à?
    Em cũng bị dính trường hợp này, cách đây chục năm, quen 1 ông Vk U50, đi ăn ở quán, trong khi chờ món ăn đưa ra, ổng có đt, nói to ơi là to, lại mày tao nữa, mấy người trong quán cũng tỏ ý bất bình, mà em ngố , chẳng biết làm gì, nói xong 1 hồi, chắc ổng cũng nhận thấy sự khó chịu của mọi người nên hỏi em"Anh nói lớn lắm à? Lúc đó chỉ biết cười trừ và gật đầu hic

15. Black dog Moderators Thành viên BQT Super Moderator

hahaha không được rồi bạn ơi, mình vốn rất ghét ồn ào nên kiểu lấy độc trị độc này không xong rồi.Thế nhưng Ông Trời có mắt, mụ ta bán 1 thời gian ế quá chịu không nỗi nên trả nhà đi rồi Xin ý kiến của các bạn
    Còn vụ cái ông Chí phèo mấy ngày nay cũng xong vì mình Blacklist ổng, để khỏi làm phiền và bực mình vì bị quấy rầy nữa !

16. QuiHoang Thành Viên Bạch Kim

Bác hiểu mình khoái chọc chứ ko có ác ý à?có tiến bộ!Phải biết chọc,chọt,ghẹo,dâm,sock mới cua được gái!!hê hê

7800II thích bài này.
  17. nguoianhyeu Thành Viên Vàng

Anh gửi tiếp nó miếng giấy : now,I know why you can't live in America.

Tạm dịch : giờ thì tao hiểu tại sao mày ko sống ở Mỹ rồi ( nhại theo tựa đề của phim : tao đã biết mày làm gì trong mùa hè vừa qua)

18. Black dog Moderators Thành viên BQT Super Moderator

Những kiểu bạn Taon và Lac Hoa Lưu Thuy không thế áp dụng cho mình được vì bản tánh mình rất bộc trực ( thẳng tính và không kiên nhẩn) thích hoặc không thì nói chứ không vòng vo.Trường hợp mình có bạn như bạn Taon, mình sẽ nói với ông ta là làm ơn nói nhỏ nhỏ để người khác khỏi dòm ngó...
    Mình hay ra công viên tập mỗi sáng và cũng thường sinh sự với nhiều người lạ,:" sao chổ người ta tập TD mà còn hút thuốc coi được hay sao, hoặc đứng chận không cho mấy người chạy xe trên lề đường và không hiếm khi gây gỗ vì mấy cái đó, bởi vậy, cái này hứa danh dự là nói thật : mình luôn nói trong đầu là hảy bớt sân si....là thế

19. QuiHoang Thành Viên Bạch Kim

Now,i know why u live in Biên Hòa Asylum!!!!!

Black dog thích bài này.
  20. nguoianhyeu Thành Viên Vàng

BH xa quá,muốn cắn ai phải chạy 30 cây số.Vậy hài lòng má chưa.

QuiHoang thích bài này.