Tìm kiếm bài viết theo id

Ai có kinh nghiệm phỏng vấn vòng 2 công ty nhật chia sẻ cho em với

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi kimquangdm, 24/8/13.

ID Topic : 6907112
Ngày đăng:
24/8/13 lúc 12:44
  1. kimquangdm Thành Viên Cấp 4

Tuổi tham gia:
    16
    Hôm qua mới nghe thông báo đã đậu vòng 1 nhân viên kinh doanh của một công ty nhật bản,vòng một nó cũng chưa phỏng vấngì nhiều,chủ yếu là xác nhận hồ sơ,thông tin,kinh nghiệm làm việc.Bác nào có kinh nghiệm phỏng vấn vòng 2 giúp em với!
    Thanks!

2. Mua Ban Pro Thành Viên Cấp 6

Đợt mình phỏng vấn vòng 2 là nói tiếng anh hết đó bạn, rồi bạn tự giới thiệu lại bản thân, kinh nghiệm như đợt 1 nhưng hoàn toàn là tiếng anh, cuối cùng là thời gian làm việc và trao đổi về mức lương.

3. pro-tech Thành Viên Cấp 4

cty nhật cứ nói kumitasoa là ok

4. ohaiya Thành Viên Cấp 5

cứ mới vô nó chào bác "hajimemashite", bác đáp lại ngay "hajimemashite, yodoshiku onegai shimasu"
    rồi nó nói gì kệ mẹ nó, bác chỉ cần "phắc diu, phắc do má đờ"... là OK !

5. huacongtu_SJC Thành Viên Cấp 4

vòng 2 chắc PV chuyên môn + english

6. kimquangdm Thành Viên Cấp 4

Bữa trước 2 thằng nhật pv và 1 con phiên dịch rồi, công ty ko yêu cầu có tiếng nhật nhưng nó cũng hỏi toiec... vòng này cũng thằng người nhật pv nhưng nó là thằng chủ thì phải,hôm bữa chỉ là cố vấn..

Chỉ là làm nhân viên sales cho công ty nó thôi,bác nào có chiêu hay bi kip kinh nghiệm gì thì sales em với

7. ncbphuong Thành Viên Cấp 3

vòng 2 sẻ phỏng vấn trực tiếp với người nhật và trưởng phòng của bạn, thường hỏi về chuyên môn và những hiểu biết của bạn về cty, sản phẩm của cty, vì sao lại chọn cty này... điểm mạnh và điểm yếu của bạn... và 2 năm sau bạn sẻ là gì trong cty này... vì đa số người nhật coi cty quan trọng như nhà của họ vậy... chúc bạn thành công....

8. kimquangdm Thành Viên Cấp 4

cám ơn Bro,mình sẽ lưu ý những chuyện này

9. ncbphuong Thành Viên Cấp 3

quên chuyện lương khá đi nhé, tụi nó có barem hết rồi, tất cả đều rập khuôn hết, hầu hết cty nhật đều mức lương ngang nhau, có khá thì chỉ những thằng sếp người việt thôi...

10. skullrock Thành Viên Cấp 3

pv cty nhật tới 3 vòng lận, nếu là cty bên ngoài còn trong KCX hay KCN thì chỉ có 2 vòng thôi: đó là test kiến thức, và deal lương (deal cho vui chứ có thang bảng lương hết òi)
    tùy vào vị trí mà ngta có quan trọng TA hay ko, vì vòng 2 mình PV ở ngoài vị trí assistant cho 1 ông sếp ng Nhật nên đòi hỏi TA khá, tuy nhiên vào pv thì mình nói bằng tiếng anh, sếp nói bằng tiếng Anh của ng Nhật, có 1 manager ng việt phiên dịch lại Tiếng việt cho mình hiểu, sau đó mình lại nói bằng tiếng Anh để trả lời...cứ lòng vòng như vậy...vì ng Nhật họ nói TA rất khó nghe nên chắc cũng sẽ có ng phiên dịch lại

11. kimquangdm Thành Viên Cấp 4

Em pv vòng 1 thì chỉ có tiếng nhật,nó pv tiếng nhật và thằng phiên dịch nó dịch lại cho mình,phải nói là lâu và mệt!
    Vòng một nó chưa phỏng vấn gì nhiều gọi chung là cũng có nhưng mà hơi ít,chưa có gì gọi là PV hết,anh có biết tụi nhật pv vòng 2 nó phỏng vấn về vấn đề gì không?

12. kcyeu Thành Viên Cấp 3

vòng 2 thường xoáy vào lòng trung thành và khả năng phù hợp của bạn. Mọi câu trả lời đều hướng về 2 nhân tố này là oke. Mà hình như công ty Nhật trả lương không cao lắm nếu như bạn không biết tiếng Nhật.

13. kimquangdm Thành Viên Cấp 4

Nghe nói nếu có bằng cấp tiếng nhật or toiec 700 điểm phụ cấp thêm có 200k mà

14. to_to_ti_ti Thành Viên Cấp 2

Đợt đi p.vấn nó cho làm bài test,10 ng lấy 3 ng thôi, bài test là các dãy số 1347685746352... Gồm 10 hàng mỗi hàng 1 dãy số như vậy. Ngồi cầm viết và nghe hiệu lệnh bằng tiếng anh qua máy radio và làm theo. Làm sai -> loại.

15. ncbphuong Thành Viên Cấp 3

nếu có bằng N1 thì phụ cấp 1 tháng 7 chai nhé...

16. skullrock Thành Viên Cấp 3

=))

17. kimquangdm Thành Viên Cấp 4

nói rõ hơn giùm em đựoc không ạ?