Tìm kiếm bài viết theo id

ACE- Lập ra Topic về cty Đa Cấp

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi khoina, 10/8/10.

ID Topic : 2152540
Ngày đăng:
10/8/10 lúc 00:17
  1. ANDRE Thành Viên Cấp 5

có con bé gần nhà làm oriflam riết bỏ học lun, nghe nói lương cao lắm , ko bit tin nổi ko nữa...

2. ldl Thành Viên Chưa Kích Hoạt

Haiz, ba cái này nói thật là quá thường. Bị nhồi vào đầu ba cái j đâu ko à

3. ldl Thành Viên Chưa Kích Hoạt

Nói chung vào làm trong ba cái đó thì để mà dc cái như người ta quảng cáo thì có mà mơ. Suốt ngày cày tiền cho bên công ty 1 tháng kiếm dc chắc vài chục ngàn bạc nhiều khi lỗ sạc máu luôn chứ ở đó mà vài chục tr 1 tháng

4. mafiaboy_8x Thành Viên Cấp 4

Tất cả công ty bạn nói đều đúng. Bọn họ là đa cấp hết. NHƯNG ? Đa cấp chỉ xấu khi sản phẩm mà bạn dùng bạn thấy tiếc đồng tiền mình bỏ ra đó mới đáng lên án ^^

Mình có nhiều người quen theo đa cấp (đủ các cty bạn nói) Và thật tội nghiệp họ toàn bị lừa.... Rồi lại làm người lừa đảo người khác, thật điên loạn.

Trong list bạn nói có 1 sản phẩm đó là Herbalife. Khi bỏ tiền ra mua xài bạn sẽ phải tự mình mua tiếp mà xài. Nó không lừa đảo. bạn cứ hỏi những ai mua xài rồi thì sẽ thấy thôi.
    Bản thân mình chả có tham gia bán hàng gì hết. Mình chỉ tự bỏ tiền túi ra mua về xài, mua cho ông bà mình uống. Chứ mình chả dụ dỗ ai mua cả ^^

Bán hàng kiểu đa cấp thì nhược điểm là... Bạn sẽ phải bỏ gấp đôi số tiền gốc của sp ra để mua nó. Còn mình chả thik mua kiểu đó, mình nc với sếp bên herbalife kêu bán cho mình giá gốc mình mua về xài thế là xong =))

5. nhoc-teppi Thành Viên Bạch Kim

hum rùi em đi bus gặp 1 anh tự xưng là bên cty agel, thiệt tình ổng phát âm mà mình cứ tưởng là a-cel. Em đâu bít là gì đâu. Nghe PR kinh lắm
    Tự dưng hỏi em học ngành gì, em bảo học quản trị KD, rùi hỏi có biết ông abc ( tên tiếng anh) em lắc đầu, thế nói thêm một ông def nữa. em cũng lắc đầu. tự dưng phán em 1 câu: học QTKD mà ko bít mấy ng đó à. Em bảo, sao lại phải biết, trc h toàn coi tiểu thuyết chứ biết mấy ông đó là ai.
    ổng nói là mấy ông đó là tác giả của cuốn: dạy con làm giàu, sách kê đầu giường.
    EM bảo: ơ, mấy cuốn đó chỉ nói chứ áp dụng chả dc. ai thik viển vông or giỏi thật sự thì coi, chứ em coi thì như nc đổ đầu vịt.

.....
    tự dưng khoe làm lương tháng nhìu. xong lại bảo là sv nên đi làm mấy công việc này. Mình thật thà hỏi, anh làm cty gì.
    A: Cty acel
    Mình: Cty làm về gì cái gì?
    A: top 60 cty quảng cáo nổi tiếng nhất thế giới. quảng cáo hoàn toàn bên net- working. ( tại em đang thực tập cty quảng cáo nên cũng tò mò, vì nghe top 60 TG mà)

Sau mấy hồi nói chuyện là biết ngay . Em hỏi thẳng lun: xin lỗi cty acel của bạn có phải là cty đa cấp ko.

A: 1 dạng của đa cấp nhưng ko như bạn nghĩ, sp rất tốt ko có lừa đảo như mấy cty khác.
    Mình: top 60 trên tg, vào vn mình lâu chưa.
    A: mới vào dc 1 năm.
    Mình ( M): ở vn, đối thủ chính cty anh là cty nào và đối tg khách hàng chính của cty a?

Lúc này thấy em tấn công dữ quá. nên chắc ổng bịa liền bảo ở VN ko có đối thủ. rùi khách hàng nhắm vào là tầng lớp giàu muốn chăm sóc sk, rùi tiền ko mua dc sk nên ... blad blad.

thiệt tình,hồi nữa hỏi ổng làm gì trong đó. ổng bảo ông dạy trong đó ACE- Lập ra Topic về cty Đa Cấp pó tay. mình gặp ngay anh "nhồi sọ" cũng may em ko bị bỏ bùa. Nói để AE cảnh giác. nhìu sv ko rành dễ bị lừa lắm, nhúng ngón chân vào rùi thì khó lòng rút ra đã vậy có khi còn dính nguyên cái đùi vào nữa á ACE- Lập ra Topic về cty Đa Cấp - 1
    A

6. divu_mati Thành Viên Cấp 1

Thộng báo cho ACE biết là tình hình có nhiều cty dạng đa cấp này đã chuyển sang hay thêm nhiều ngành nghề khác ví dụ như "PHÂN PHỐI SIM ĐA NĂNG" ACE cẩn thận nhé

7. dinhthucpc Banned

ua may cty nay lam viec the nao ta sao lai len an ho

8. ForeverinLove Thành Viên Cấp 5

huhu tui đang mún được gặp người nào " nhồi sọ " tui như vậy nè mà ko gặp được =.=

9. ZenUsagi Thành Viên Cấp 4

ACE- Lập ra Topic về cty Đa Cấp ZU Shop "Gifts Shop 4 Everyone" Quà Tặng & Quả Cầu Tuyết & Thú Bông So Kute !!!!

10. banbebinh Thành Viên Cấp 2

lập cái topic này ra để làm gì bị gạt mất tiền nên tức lên đây trả thù ah tôi ko bênh vực cho đa cấp nhưng quan điểm của tôi là cái việc gì làm ra tiền mà ko phạm pháp, thì cứ làm chứ sao, còn nếu công ty đó mà phạm pháp thì nó ko có được tồn tại đâu

11. SaleEverything Thành Viên Vàng

Phạm pháp là vấn đề khác. Van đề ở đây là không ai quản lý giá của sp đc, do đó mọi người ra sức hét giá trên trời để thu lại khoản lợi nhuận khổng lồ. Xét theo góc độ kinh tế, những cty này có thể gọi là "nhân viên tiêu thụ sản phẩm", vậy thì đừng tự nhận là cty Thương mại, gọi là cty "tự mại" thi đúng hơn.

12. gaungoc Thành Viên Chưa Kích Hoạt

good.thu` lũ này nhất.chuyên lừa đảo bạn bè

13. bui.anhminh Thành Viên Cấp 6

hihihi..mình không đa cấp nha các bạn...

14. divu_mati Thành Viên Cấp 1

http://hcm.24h.com.vn/tin-tuc-trong-ngay/qua-dang-cho-thu-linh-ban-hang-da-cap-c46a348581.html

"Quả đắng" cho thủ lĩnh bán hàng đa cấp

(Tin tuc 24h) - Họ luôn khoác lên mình những bộ đồ đẹp đẽ và nói những lời có cánh, thậm chí một số còn là chủ nhân của những chiếc xe đời mới rất sang trọng. Rồi họ thuyết phục bạn bè, người quen tham gia để được giàu có như họ. Không ít người đã tin theo để rồi nhanh chóng vỡ mộng. ít ai biết được rằng đằng sau sự hào nhoáng đó là cả một tấn bi kịch mang tên "mua danh".
    "Bùa đa cấp"!?
    Cách đây chừng 3 tháng, mẹ một người bạn thời đi học gọi điện cho tôi, khóc khóc mếu mếu nhờ khuyên can đứa con gái vừa dính phải "bùa đa cấp". Trong tiếng nức nở, bà cho biết bố mẹ chồng cô bạn tôi đã chính thức đánh tiếng về cô con dâu bất trị. Họ đang gây áp lực với gia đình bà, nếu không dạy được con sẽ đem... trả.
    Hóa ra mọi sự căng thẳng bắt đầu từ khi Dương (tên cô bạn nọ) quyết định tham gia vào công ty kinh doanh đa cấp (KDĐC) T. Vốn sẵn máu kinh doanh, lại được chính những người tự xưng là “thủ lĩnh cấp cao” trong công ty mời gọi nên cô nhanh chóng đồng ý. Sau khi được chứng kiến những hóa đơn thu nhập thuộc dạng "khủng" cùng những lời có cánh của các thủ lĩnh, Dương lao vào như một con thiêu thân, ngay lập tức quên phắt mọi chuyện khác.
    Từ lúc dính vào "bùa đa cấp" Dương như người trên mây, mở miệng là nói tiền tỉ và những điều phi thực tế. Mặc kệ gia đình phản đối, cô xin nghỉ việc tại công ty đang làm, cô đi đêm về hôm, thậm chí đứa con mới đẻ, cô cũng chẳng mấy quan tâm. Tối ngày chỉ thấy đi hội họp, diễn thuyết.
    ACE- Lập ra Topic về cty Đa Cấp
    Bán hàng đa cấp
    Đỉnh điểm của sự việc là khi cô theo chân các “thủ lĩnh” xuất ngoại sang tận Thái Lan học "bí kíp" làm giàu và ở lỳ bên đó gần một tuần. Bố mẹ chồng Dương dường như đã hết chịu nổi, gọi điện cho ông bà thông gia "tố khổ" nên tôi mới có dịp trở thành "nhà ngoại giao" bất đắc dĩ.
    Hôm nay ngồi trước mặt tôi, Dương đã chính thức trở thành "người cũ" của công ty đa cấp nọ. Cũng chẳng phải do tôi khuyên can mà do cô ấy chán rồi tự bỏ. ánh mắt không giấu được vẻ thẹn thùng, cô cho tôi biết sau 8 tháng ôm mộng làm giàu nhanh chóng, cô đã "nướng" hết gần 100 triệu đồng mà chưa thu về được đồng nào. Thấy vẻ mặt sửng sốt của tôi, Dương cười đáp: "Trong ngành kinh doanh này, ai càng tham vọng thì càng dễ ăn "trái đắng". Nếu không tỉnh táo sẽ chẳng mấy tán gia bại sản".
    Hỏi ra mới biết, giống như đa số các công ty đa cấp khác, công ty T cũng áp dụng triệt để sức mạnh tuyên truyền thông qua những buổi hội họp. Và chính tại nơi đây, Dương vốn đã mờ mắt vì tiền đã dễ dàng trở thành những con tốt thí cho những người mà trước đó không lâu cô vẫn tôn thờ là thủ lĩnh.
    Nghe lời các "cấp trên", Dương vung tiền không tiếc vào quần áo và những buổi tiệc tùng sang trọng để thấy mình có vẻ... giàu lên. Và tất nhiên mỗi lần như thế cô đều mời theo "ứng viên tiềm năng", chiêu đãi họ để thuyết phục những người này cùng tham gia kinh doanh.
    Tiếp theo các buổi hội thảo, khóa đào tạo (mà không ít ở nước ngoài) cũng lấy đi kha khá số tiền vợ chồng Dương tích cóp. Rồi sau cùng là "ôm" hàng lấy thành tích. Vì công ty T tính tiêu chí lên cấp theo doanh thu nên để đốt cháy giai đoạn, cô quyết tự bỏ tiền ra mua hàng, càng muốn lên cao lại càng phải mua nhiều.
    Tôi được Dương cho xem kho hàng của cô. Cả trăm triệu đồng tiền hàng với đủ loại chai lọ, máy móc vứt lăn lóc trong phòng ngủ và không thể bán được. Cô còn cho biết, có những người còn cầm cố cả nhà cửa để tham gia kinh doanh. Thậm chí bỏ cả gia đình vì không ai chịu hiểu cho cái "lý tưởng" của họ.
    Mỡ mình... rán mình
    Nhận lời đề nghị của tôi, Dương dẫn tôi đến gặp K - giám đốc kinh doanh của công ty T. Người thủ lĩnh đón tiếp chúng tôi bằng cái siết tay rất chặt, liên tục ca ngợi sự quay trở lại của Dương là sáng suốt và không quên bày tỏ sự ngưỡng mộ trước lựa chọn thông minh của tôi (!?)
    Thời tiết những ngày đầu năm lạnh cắt da cắt thịt khiến ai trông cũng như một cái chăn di động nhưng K vẫn ăn vận rất đúng kiểu. Một bộ veston sẫm màu, áo sơ mi trắng bóc kết hợp cavat đỏ, sức nước hoa thơm nức khiến tôi hơi "ngợp". Thấy thế Dương thầm thì: "ở đây ai cũng thế, luôn tỏ ra là những doanh nhân thành đạt để "dọa vía" những người mới".
    K đưa chúng tôi vào một sảnh rộng với la liệt những người là người và hàng hóa trưng bày. Trên tường, đâu đâu cũng thấy khẩu hiệu với ngôn ngữ rất kích thích... lòng tham và ảnh của những thủ lĩnh cấp cao. Theo K. những người đó có thu nhập tới cả trăm triệu một tháng và thậm chí nhiều người còn được đích thân chủ tịch công ty trao tặng biệt thự, du thuyền hay máy bay... (!?)
    Thấy tôi có vẻ chưa "phê", K dẫn tôi vào một khán phòng nhỏ đã chật cứng người cùng tiếng vỗ tay đến váng óc. Bên trên màn hình lớn đang trình "chiếu đại hội thù lao" của công ty. Trên đó, lần lượt từng người nên nhận thưởng với số tiền lên tới cả trăm triệu, dành vài phút ca ngợi công ty rồi lại đi xuống. Bên dưới, những trang vỗ tay reo hò không ngớt.
    Tôi cáo bận xin rút. Thấy thế K cố gắng níu tôi lại, nói tôi đang đánh mất một cơ hội rất lớn để làm giàu, đồng thời mặc cả tôi lên để lại chứng minh thư nhằm chứng minh sự... thiện chí.
    Dưới sự "bảo kê" của Dương, cuối cùng tôi cũng thoát được K. Khi tôi bày tỏ sự hoài nghi trong những thước phim vừa xem thì Dương nghiêm túc nói rằng tất cả những điều đó đều có thật, chính bản thân cô cũng đã có những tháng nhận được thu nhập hơn chục triệu đồng. "Nhưng toàn là mỡ mình rán mình" - Dương thì thầm.
    Những con “hổ giấy”
    Rời công ty T, tôi được Dương đưa vòng vèo qua vài công ty KDĐC khác. Đâu đâu cũng thấy những người tự xưng là thủ lĩnh, ăn vận rất đúng mốt và nói những lời ngọt như mía. ở công ty K, tôi cũng được chứng kiến hóa đơn thu nhập của một lãnh đạo lên tới 64 triệu đồng/tháng và ngắm chiếc Honda Civic bóng loáng được khoe là phần thưởng năm.
    Chỉ có Dương là không choáng ngợp. Với kinh nghiệm xương máu trong lĩnh vực này, cô khẳng định, toàn là tiền tự bỏ ra rồi nhận về thôi. Chẳng qua là dưới các hình thức khác nhau. Cô cũng khẳng định chắc nịch: "Kinh doanh truyền thống tỷ lệ thành công đã thấp, KDĐC còn thấp hơn nhiều. Những người thực sự kiếm được tiền chỉ 1%, còn lại toàn đem tiền nhà đi làm giàu cho chủ của mấy công ty đó".
    Dương cho biết: "Doanh số của mỗi người sẽ được tính bằng tổng lượng hàng của cả nhóm tính từ người đó trở xuống. Công ty sẽ dựa vào doanh số này để quyết định danh hiệu của người đó, và mỗi chức sẽ tương đương với với một khoản doanh số. Rồi thì thưởng nhà, thưởng xe, thưởng du lịch nên ai cũng cố một tý để cho đủ chỉ tiêu dẫu biết mang hàng về cũng không thể bán hết được. Có những người tham chuyến du lịch trị giá 10 triệu của công ty mà bỏ đến mấy chục triệu ôm hàng".
    Rồi cô cũng cho biết, các “thủ lĩnh” trong ngành này đều là những người rất giỏi trong việc khai thác tâm lý. Nhiều thủ lĩnh không có tâm thậm chí còn áp dụng cả "tháp nhu cầu Maslow" (một nghiên cứu khoa học về tâm lý được thế giới công nhận rộng rãi - PV) để khơi gợi lòng tham của những thành viên bên dưới qua đó trục lợi cá nhân. Bằng những câu động viên, khích lệ tưởng như rất ân cần, họ biến những người bên dưới thành những con thiêu thân. ôm về hàng trăm triệu tiền hàng để qua đó đạt được doanh số. Mỗi khi cấp dưới thăng chức, họ tổ chức liên hoan tiệc tùng chúc mừng rất linh đình khiến cho mọi người càng mờ mắt hơn. Nhưng rồi "gậy ông đập lưng ông", khi quá nhiều người bỏ "cuộc chơi", chính những thủ lĩnh này phải tự móc hầu bao lấp vào những chân bị rụng để duy trì chức danh. Rồi như một vòng xoáy ma quái, cứ thế mãi, chính họ cũng kiệt quệ bởi cái danh hão của mình. "Trông ai cũng bóng bẩy thế, chứ chẳng ai thực có tiền đâu" - Dương nói.
    Chia tay Dương, tôi nhớ lại câu chuyện đã có rất nhiều bạn bè cũng đã tham gia KDĐC, ban đầu ai cũng hào hứng rồi sau đó cứ thế "rụng" dần. Mang đủ thứ máy móc, thuốc thang ra mời mọc người thân. Không mua thì hờn dỗi, trách móc. Giá như họ đủ tỉnh táo để hiểu được sự bí ẩn đằng sau những "con hổ giấy" ấy ngay từ đầu...

15. boy_manly1988 Vừa man vừa lỳ

đã bị dụ 1 lần vào Oriflame (Cty Ngọn Lửa Vàng).Lần đầu là đi dự hội thảo xàm của nó,nghe cũng khoái nào là:"các bạn hãy tượng tưỡng sau 5 năm làm việc ở đây các bạn sẽ có 1 chiếc lamboghini chạy vòng quanh căn vila trắng đối diện bãi cát vàng sóng vỗ rì rào,v.v..." thế là đóng ngay 89k lấy bộ hồ sơ bắt đầu làm việc,mang trong đầu tư tưỡng 1ngày nào đó I will become a millionaire ACE- Lập ra Topic về cty Đa Cấp .Bắt đầu công cuộc nhồi não bạn bè,cũng dụ dc 1 thằng bạn vào làm chung,nhưng sau 1 tháng cảm thấy có điều ko ổn,tiền thì deck thấy đâu thấy toàn âm binh,tối ngày kêu lên họp(nhồi nhét tư tưỡng viễn vong vào đầu mình),học sản phẩm,rồi đủ thứ chuyện như đi phát tờ rơi PR tuyễn việc,vào cty thì tối ngày bị mượn xe,mượn tiền..leader kiễu gì mỡ mồm ra là a mới làm một năm thôi lương đã dc 30 triệu/1 tháng vậy mà chuyên gia đi xin thuốc mình,chẳng lẽ 30 chai/1 tháng mà ko mua nỗi 1 gói Jet???Vui nhất là có 1 lần nó rũ mình đi cafe để nhồi não vì nó thấy mình bắt đầu có dấu hiệu "chia xa",mình cũng chịu khó chạy từ nhà lên xem nghe nó gì,vào quán cf mình giả nai:"A.Trí ơi e hết tiền rùi,a trả e ly cafe nhé"-Trí ú-một leader cao cấp-lương 30 chai/1 tháng:"Thôi,a còn có 7k à,kêu chai xá xị 2 a e mình uống chung cho tình cảm" ACE- Lập ra Topic về cty Đa Cấp - 1 sau lần đó e bắn lun mặc dù vẫn chưa đòi hết tiền cho mấy thằng trong group nó vay mua hàng,còn thằng leader nó gọi xì pam sms e suốt nhưng e ko trả lời,1 time thì sóng yên biển lặng ACE- Lập ra Topic về cty Đa Cấp - 2

16. toilatoi8x0 Thành Viên Chưa Kích Hoạt

HerbLife thì thế nào vậy các bro? Liệu nó có phải là dạng đa cấp lừa đảo ko nhỉ?

17. Harry_nhat Thành Viên Cấp 6

phải gọi là lũ khốn,miệng dẻo như kẹo kéo,tụi này phải dùng vũ lực mới xong,ko ai làm được gì nó đâu

18. boy_manly1988 Vừa man vừa lỳ

Tẩy chay đa cấp bà con ơi !!!!!!!!!

19. nguyen_phuchau Thành Viên Cấp 4

Hưng Thời Đại đường Lý Chiêu Hòang Quận 6 CA xuống mấy lần rồi về tay ko pó tay

20. vuhuynh89 Thành Viên Bạch Kim

thằng bạn mình bị gạt vào cái chợ gì trên đường ngay co op mart phú lâm đó... không nhớ công ty gì nhưng mình thấy có mùi, nên không vào.. ^^