Tìm kiếm bài viết theo id

Bệnh sĩ diện quá,phải làm sao?

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi KTV_Mobile, 6/5/12.

ID Topic : 4979977
Ngày đăng:
6/5/12 lúc 11:59
  1. KTV_Mobile Thành Viên Cấp 3

Tuổi tham gia:
    15
    Hi anh em 5giay,có ai giống mình không ?Mình hiện đang làm công việc sửa điện thoại,đi làm công,lương + sửa riêng bán máy lặt vặt trên đây 1 tháng củng 7,8tr, có khi củng 5tr thôi ( hên xui ). nhưng cảm thấy 2012 này cầm số tiền đó thì chỉ sống 1 mình,không khá nổi,vì tiền ăn,tiền uống v.v củng đủ xài không dư gì hết,nhà mình thì ngay chợ thái bình phạm ngũ lão á,nhà mình trong khu chợ luôn,củng đang cho ng ta thuê để buôn bán cá,trái cây,rau cãi v.v. Các bạn biết không ?mấy người bán cá,rau cải,trái vây v.v.Nhìn thấy công việc họ như vậy,có thể nhìn thấy bán cá rất dơ,rau cãi thì nhìn sến sến chỉ có ng quê lên mới bán được,trái cây củng vậy,nhưng 1 ngày họ lời 4 tới 500 ngàn là bình thường,có khi hơn,họ chấp nhận thuê 1 chổ ngồi ngang 2m dài 4,5m 1 tháng 3tr củng ok ( bán từ 6h sáng tới 11h dọn nghĩ ). Nhiều lúc mình củng suy nghĩ tại sao mình có cơ hội có nhà như vậy sao mình không bán cá,bán rau,trái cây ta ?lúc này mình lại thấy kì quá,mình mặc quần áo,đi chơi,cuối tuần củng đi bar này nọ,chẳng lẻ sáng sớm ngồi bán cá,bán rau,bán trái cây à,cho nên mình rất ngại và không muốn bán,chứ thật ra nếu mình gạt bỏ cái sĩ diện đó,mình gom đồ về bán ngay nhà là rất là ngon,có thể ngon hơn làm công cái nghề mobile,thu nhập 1 tháng có thể trên 15tr là bình thường ,nhưng mình nghĩ thì nghĩ vậy,chứ kêu mình làm thì không làm nổi,thấy kì kì,mắc cỡ và sĩ diện..................Bệnh sĩ diện quá,phải làm sao?

2. sofialnguyen_2008 Thành Viên Kim Cương

trời ah
    bác làm ăn đàng hoàng
    có gì mà ngại bác
    e nghe đồn bán trà chanh, nước mía gì ngày cả chục triệu
    ham quá, e định đí bán nè :">

3. are u sure Thành Viên Bạch Kim

sĩ diện cái gì =.=
    XH giờ ko ai wan tâm tới ai hết, đụng xe chết ngoài đg dân chúng chỉ cần bu coi, gái thì chỉ cần biết thằng đó có đẹp trai, nhiều tiền ko Bệnh sĩ diện quá,phải làm sao?
    vậy thì bạn sỉ diện với ai????
    Gần nhà mình có cha nội kia bán hồng trà cho hs, mua bột TQ loại siêu rẻ siêu độc ngoài chợ có 12k/ gói mà pha ra cả mấy trăm ly hồng trà đủ mùi vị khác nhau, thạch dừa gì có 15k/3kg @_@
    Ổng bán 1 ly 8-12k mà hs bu đông kín quán luôn, tụi nó ko cần biết uống cái đó vào có hại gì ko, chỉ biết adua theo số đông ngu dại. 1 tháng ổng kiếm trên 10tr là bt. Ổng đeo vàng, đi attila super ngốn xăng và thằng con quậy phá mà vẫn chi tiền cho con hàng tháng đôn xe đi bão @_@.

Sống ở TP phải đạp lên dư luận mà sống, cái con HTL nó bị quay video lên mạng như vậy mà vẫn lên sân khấu hát bt thì bạn có gì phải đắn đo về sĩ diện ? kệ mẹ nó chứ.

4. Tommy Vercetti Thành Viên Cấp 4

Mấy thằng cha bán súp kua,cá viên chiên,bắp xào 1 ngày cũng lời 200,300k đó bác,ngay cả bà lão bán đậu phộng trứng cút linh tinh nếu tiết kiệm thì 1 tháng cũng dư 3,4 triệu

5. Mr Cốp Đỉnh cao Ngành Thời Trang

Mình có triết lý vô cùng đơn giản: "Thành công zựa trên những gì mình đang có"

For Example:
    >>> Anh là Giám Đốc là Sếp 1 công ty, có địa vị xã hội. Đi làm có xe hơi đưa đón, áo vét chỉnh tề hằng ngày, tay xách vali, đầu tóc bóng lưỡng, nước hoa thơm ngây ngút. Ngày ngày ra vào công ty đc mọi người kính nể, nhân viên lúc nào gặp cũng cúi đầu dạ dạ vâng vâng hỏi thăm liên tục. Thu nhập 15tr/tháng.

>>> Chú là 1 người buôn kinh doanh ngoài đường. Ko có bất kỳ chức danh nào trong xã hội. Cũng ko có xe hơi đưa đón, càng ko thơm mùi chaaa, guuuu,... Nhưng thu nhập ... 30tr/tháng.

>>> Anh và Chú ở 2 môi trường nhưng trong cuộc sống chỉ là 1. Một con người trước mắt bao con người khác ngoài xã hội và trên bình diện công chúng thì Chú đã hơn Anh ở khoản kiếm tiền.

>>> Một cuộc chơi nào đó xa xỉ 1 chút tiêu tốn 10tr: Anh suy nghĩ: "hết 2/3 tháng lương của mình rùi,ko thể bung mạnh đc"
    Còn Chú thì suy nghĩ: "10 tr chỉ bằng 1/3 thu nhập 1 tháng của mình, chả có gì phải lăn tăn con sóng, thảy 10tr cho cuộc chơi đó"

Túm lại: Chú đã đc nể trọng ngoài xã hội dù ko có bất kỳ 1 chức danh nào. Còn Anh thì ko. Đơn giản ĐỒNG TIỀN CUỐI CÙNG MỚI LÀ THỨ BIẾT NÓI. Còn sỹ diện làm cho mình thất bại

("Anh" và "Chú" chỉ là 2 cái tên trong bài CM của mình. Ko phải ám chỉ Chủ Top hay bất kỳ ai)
    (Chút suy nghĩ của mình. Chúc ACE ngày CN vui vẻ)

6. legna Thành Viên Cấp 3

sĩ diện k có ai mua đâu mà làm giá .. riết cũng phải tập cái mặt dày lên để nói chuyện vs ng lạ nè

7. killer269 Thành Viên Cấp 6

nếu mà ngại thì cưới con vợ về cho nó bán giùm Bệnh sĩ diện quá,phải làm sao?.còn hok thì làm nguyên cái sạp trái cây hoàng tráng bắt mắt zô thì coi như trên cơ mấy con mẹ kia rồi việc gì phải ngại nữa

8. tuannokia Thành Viên Cấp 5

Thời đại này chỉ có đồng tiền mới quyết định được tất cả
    Mình học cao học, mà sắp tới đang nghĩ tới hướng kinh doanh cái gì đó nè, làm công ăn lương chỉ để trao dồi kiến thức và lo cho cái bụng ngày 3 bữa và tiền xăng cho cái xe

9. su_nhietdoi Thành Viên Vàng

ủa cái đó đâu phải sĩ diện, sợ thì đúng hơn

10. Hoài Hương Thành Viên Cấp 3

Không dễ ăn của ngoại đâu con! Cứ thử nhào ra bán thử đi rồi biết liền!

11. PKN Thành Viên Vàng

sĩ diện đầu tiên là ở cái xe mọi người đi. cứ tự nhìn rỗi ngẫm thử xem

12. xx666zz_3 Thành Viên Mới

Mình kô hiểu bạn sĩ ở chỗ nào vì cái nghề bán buôn ở chợ coi vậy chứ chả dễ nhai đâu mà bạn kêu là dân quê lên mới làm
    1 mặt bằng như bạn nói giá 3 củ 1 tháng mình xin nói đó là giá bèo vì chợ gần chỗ mình 1 mặt = 3 ô gạch giá hơn 6 củ rồi còn sạp ngoài chợ đầu mối thì lên tới hàng chục củ có khi cả trăm củ nhưng kô phải có tiền là lấy đc phải lo lót quen biết này kia mới có 1 chút hi vọng lấy đc.
    mình nói như trên chỉ là chuyện mặt = thôi nhé chứ chưa tính tiền lời họ kiếm đc đâu.
    mình có wen thằng bạn làm trong sạp thịt heo của chợ đầu mối có mấy lần lên buổi sáng rủ nó đi cafe mà thấy chủ sạp chạy chiếc 7 chỗ lên rồi wăng mấy bao tiền vào xe rồi đi về đấy.

13. Trái Cà Tím Thành Viên Chưa Kích Hoạt

thấy vậy chứ khó nhai lắm chủ top.người quen cuộc sống tay chân dầm mua dãi nắng rồi, mình tay ngang trụ nổi không. Nhưng nói đi thì cũng nói lại, xã hội này, cái gì kiếm ra dc tiền thì cứ làm ( trừ bán hê rô in và thuốc lag, mại dâm) . lo bản thân sung túc thì lúc nhận dc hoa thơm trái ngọt, lúc đó thấy hết sĩ diện thôi

14. KimJTL Thành Viên Bạch Kim

1 trong những lí do VN nghèo là người Việt chúng ta mắc bệnh sĩ Bệnh sĩ diện quá,phải làm sao?

15. Bui.M.Hùng Chữ Tâm Làm Đầu

- Mà bệnh sĩ lại thường hay lây....Bệnh sĩ diện quá,phải làm sao? - 1

16. pe iu kute Thành Viên Cấp 1

có gì mà sĩ diện đâu bạn,mình tốt nghiệp dh ra ban ngày đi làm ban đêm bán bánh xèo nè... kiếm sống lương thiện ko gi phai xấu hổBệnh sĩ diện quá,phải làm sao?

17. lemoncolor90 Thành Viên Mới

Phải có duyên bán hàng nữa bạn ơi.Cái này cực quan trọng:feel_good:

18. arctica Thành Viên Cấp 2

bộ bán tuởng buôn bán ngoài chợ dễ lắm hả? thức khuya dậy sớm, rồi ngòi gần cả ngày ngoài chợ. chưa kể bit bnhiu chiện xảy ra. lâu lâu thì có giag hồ xún xin đễu. rồi khách mua thíu quịt tiền. làm đầu tắc mặt tối mới kím đc đồg tiền chứ k fải dễ đâu. khuya nào cũng fải đúg 3g30 ság thức dậy gom đồ ra chợ. chưa kể lâu lâu còn bị ng này ng kia làm khó làm dễ nữa

p/s: bản thân gd mình cũng có sạp ở chợ Thái Bình đây. nên mình hĩu rất rõ. buôn bán hơn 20năm nay rồi, từ thời bà ngoại của mình lận.

19. RickyZ Thành Viên Cấp 4

Đâu phải người ta bán được thì mình cũng bán được đâu bác, cứ nghĩ là ngon ăn lắm. Thử lao vào làm thử xem rồi mới biết nó thế nào

20. Harry Ngo Thành Viên Chưa Kích Hoạt

ko dễ ăn vậy đâu,người ta làm dc vậy mình nhảy vô sẽ khác