Tìm kiếm bài viết theo id

Cần các bô lão tư vấn mở quán cafe

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi kiyoshy, 12/7/15.

ID Topic : 8120145
Ngày đăng:
12/7/15 lúc 08:26
  1. kiyoshy Thành Viên Kim Cương

Tuổi tham gia:
    11
    Tình hình là time này em ở nhà không làm gì nên nảy ra ý tưởng sẽ mơ 1 quán cf kiểu teke away, dống những dạng qán cf nhỏ ngoài sg, nhưng em sẽ thay đổi tí là không chỉ bán cf mà cả trà sữa đồ uống kiểu cho tầng lớp teen, và thêm cả đồ ăn nhanh như xiên qe xúc xích, khoai tây chiên, em tính mở 1 quán như vậy, nhưng nơi em ở là huyện, tỉ lệ học sinh và chẻ châu chiếm khá đông, vì đây là lần đầu e dấn thân vào mục này nên mọi người cho em ý kiến với ạ, em chỉ tính đầu tư đôi chục triệu thôi,cỡ 40 hay 50 tr, như vậy có đủ không ạ,
    bàn ghế e tính đầu tư làm bằng gỗ tạp dống kiểu take away và không biết mục nội thất thì tốn khoảng bao nhiêu lúa,
    trên này có bô lão nào đã và đang làm về khoản này thì pút cho em ít kinh nghiệm , em xin cảm ơn và hậu tạ ạ,
    dưới đây là 1 số pic cho các bác dễ tưởng tượng ạ
    các bác chứ trém ró thõa mái em xin tiếp thu tất cả hyhy
    Cần các bô lão tư vấn mở quán cafeCần các bô lão tư vấn mở quán cafe - 1Cần các bô lão tư vấn mở quán cafe - 2

PHONGVAN85 thích bài này.
  2. PHONGVAN85 Thành Viên Kim Cương

Mb đẹp, pha chế tốt thì ok. Bạn chịu khó đi tham khảo thêm nơi khác

3. kiyoshy Thành Viên Kim Cương

nhà em thì không nằm mặt tiền rồi bác, mà nằm trong hẻm, tóm lại là vde mặt bằng đang là vấn đề nan giải

4. Sơmi Nhật Bản Thành Viên Bạch Kim

Bác nhờ bạn bè hoặc kết hợp mấy bạn thích làm đồ handmade, đàn hát gì đó
    tạo 1 lớp học nho nhỏ vào cuối tuần
    Offline kiểu tinh te đó

5. kiyoshy Thành Viên Kim Cương

Ý kiến của bác củng hay đó. Tks bác nha

6. VSIP1 Thành Viên Mới

Làm cafe Take away thì làm đàng hoàng cho có cái gu riêng, không nên làm chung với trà sữa. Bạn phải xác định ngay từ đầu, một là trà sữa cho đám con nít vào chém gió, hai là cafe cho người ghiền cafe vào ún. Tuy nhiên cả 02 hình thức đều có thể kết hợp bán đồ ăn nhanh (nhưng ko nên làm cái quầy đồ ăn nhanh trước cửa).

Bản thân đã từng chứng kiến mấy hình thức kinh doanh nửa nạc nửa mỡ kiểu này bị sập tiệm, sang quán đổi chủ vì quá ế.

7. tuvan_giare365 Thành Viên Mới

ý tưởng hay... ủng hộ 2 tay...

8. ohaiya Thành Viên Cấp 5

đã làm hết gần 100 chai, take away, espresso, cappuccino, latte và mấy món như trong starbuck ấy ! ! và đã thất bại, mặt tiền nhé !
    nghiên cứu kỹ đi ha !

kiyoshy thích bài này.
  9. Johnny Depp Enthusiastic Support

1/ Không cần phải mặt tiền đâu bạn. Nếu là trong hẻm rộng xe hơi vào được, đừng vào quá sâu thì càng tốt hơn mặt tiền. Mặt bằng nhà nữa thì càng ngon. Quan trọng là dân cư nơi bạn kinh doanh như thế nào. Cafe take away thì không cần diện tích lớn. Với số vốn của bạn thì chừng 30m2 là ổn.

2/ Cơ sở vật chất ban đầu. Nếu bạn muốn kinh doanh bằng bàn ghế gỗ cũng ok. Nhưng nếu bạn không dị đoan này nọ thì mình khuyên bạn nên ra mua bàn ghế cũ về sử dụng. Vì mấy đồ này thanh lý cũng nhiều và còn nhiều đồ khá mới. Chịu khó tuyển lựa kỹ càng một chút cộng một một chút may mắn nữa thì có thể bạn sẽ mua được hàng còn mới trên 90% nữa đó. Giá chỉ bằng 40-50% đóng mới. Bạn mua về vệ sinh, chùi rửa sạch sẽ một chút là ok. Tiết kiệm được khá nhiều chi phí mà không ảnh hưởng đến việc kinh doanh của bạn đâu.

3/ Như một bạn nói ở trên cũng đúng. Cafe ra cafe, trà sữa ra trà sữa. Vì 2 tầng lớp và 2 không gian khác biệt nhau nhiều, nhiều lắm....

4/ Và một điều cực kỳ quan trọng là chất lượng và giá cả. Cái này bạn phải thữ nghiệm nhiều lần tay nghề và cân nhắc kỹ lưỡng giá thành khi đến tay người dùng.

... Còn, còn nhiều nữa mà bận quá chưa gõ thêm được...

Đó là những góp ý chân thành của mình.

Chúc bạn thành công !

kiyoshy thích bài này.
  10. Nick Carter Thành Viên Bạch Kim

em k biết mấy cái khác sao chứ trà sữa (dành cho trẻ trâu) và cafe (dành cho người lớn) k nên gộp chung, em ghét phải ngồi vs mấy đứa trẻ trâu lắm, mắc công liếc nó 1 cái nó qua kiếm chuyện :v

11. hochoi Thành Viên Cấp 4

Không nên gộp trà sữa vào cafe nếu muốn tăng thêm thu nhập từ trà sữa thì làm cái xe trà sữa (cỡ 2tr xe lớn hàng đã sử dụng còn mới) ngồi bán riêng chừng 2,3 bộ bàn nhỏ thôi(trẻ trâu thích ngồi ngoài đường hơn).Nhưng tốt nhất là không nên gộp chung
    Tất cả những thứ mở quán có thể mua hàng đã qua sử dụng(do người ta sang quán bạn lại cho lái) nên tham khảo rất nhiều chỗ bán.Khéo tính mở quán cafe kiểu teke away chừng 20-30tr là cùng.
    Nếu mới làm lần đầu mình thật lòng khuyên bạn đầu tư vừa vừa thôi chừa lại xíu vốn (sau này bán sẽ phát sinh),khi nào bán được mình mở lớn cũng chưa muộn.

kiyoshy thích bài này.
  12. tucammoi Thành Viên Kim Cương

trà sũa và cafe trộn lại gọi là Uyên Ương đó bên HOng Kong có bán qua thamkhao rồi về làm.

13. kiyoshy Thành Viên Kim Cương

bác nói củng có vẻ đúng, vậy chắc em sẽ nghiêng về đồ uống dành cho chẻ châu, nhưng thiết kế thì theo kiểu take away, khi nào bác rảnh tư vấn tiếp cho em nhé,

14. kiyoshy Thành Viên Kim Cương

cho em ít kinh nghiệm đi bác, mà lúc bác làm thì bác lấy nguyên vật liệu làm đồ uống ở chổ nào vậy bác, chỉ em đc không

Chỉnh sửa cuối: 13/7/15
  15. kiyoshy Thành Viên Kim Cương

em củng tính đầu tư không nhiều, tầm 30-40tr là cùng, thăm dò trước rồi mới đầu tư mạnh đc, nhưng không biết chổ bỏ nguyên vật liệu làm đồ uống ở đâu hết hyhy

16. x_power DOVE CLUB Thành viên BQT Super Moderator

Hihi cái này mình làm rùi . Năm 2013 mình làm quán ở mặt bằng nhà luôn . Caphe đánh chủ yếu vào người đứng tuổi . Chơi cặp loa JBL mở chủ yếu là nhạc lính trường vũ duy khánh . Làm nửa năm thì trung bình ngày bán trên dưới 200 ly cafe chưa tính mì gói trứng . Thứ 7 có thêm đàn guitar hát hò. Nhưng sau đó xung quanh mọc ra quán như nấm sau mưa làm đủ trò . Có quán cafe rang xay mà mướn 3 đứa phục vụ mặc váy ngắn gần mông mới chịu . Mấy lão già kéo qua quán kia hết haizz. Thu nhập từ gần 3tr/ngày xuống còn gần 500K oải luôn . Thấy làm được cũng gần năm và về vốn đầu tư nên thanh lý quán luôn . Gom tiền đi buôn đèn LED ......

Chỉnh sửa cuối: 13/7/15
    kiyoshy thích bài này.
  17. nguyen tan Thành Viên Cấp 4

Mới làm gần 1 tháng.
    2 mặt tiền, nhưng đau đầu cái quán nằm hướng đông nam nên hứng trọn nắng. Cây xanh không có mà không dám đục vỉa hè, sợ mấy anh bên quản lý đô thị vịn.
    Ngày bán tầm 1 chai mấy nhưng cũng chỉ lời có 2,3 xị. (mặt bằng 12 chai).
    Thấy tui sửa sang quán ai cũng tới hỏi: "mới sang lại hả? mày là thằng thứ 4 trong năm nay và thứ 7 trong 2 năm đó". nghe xong nuỗng người hơ hơ.
    suy nghĩ kỹ trước khi làm nha bro.

kiyoshy thích bài này.
  18. chickenbl-Q4 Thành Viên Bạch Kim

hix nghe người ta hỏi mà nôn nao kaka

19. kiyoshy Thành Viên Kim Cương

Vậy là bây giờ bác vẩn đang làm hả, bác đầu tư ban đầu hết bnhiu vậy, bác có thể tư vấn cho em chi tiết hơn được không, à bác chụp hình quán bác cho em xem với nào hyhy

20. kiyoshy Thành Viên Kim Cương

kaka gái mà mặc váy ngắn tới mông thì chịu rồi, may là bác củng vừa kịp hồi vốn kaka