Tìm kiếm bài viết theo id

Có nên hay k???phân vân về chuyện đi Mỹ!Mong ACE cho chút ý kiến

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi boy_luvblue, 25/2/12.

ID Topic : 4601025
Ngày đăng:
25/2/12 lúc 14:31
  1. boy_luvblue Thành Viên Cấp 5

Tuổi tham gia:
    13
    Xin chào toàn thể ace 5s,những người đang đọc lời chia sẽ của e.
    E xin vào thẳng vấn đề,quyết định làm e trăn trở và hết sức nhức đầu hết sức phân vân đó là có nên mạnh dạng quyết định về chuyến đi Mỹ lập nghiệp hay k???

Trước,e có quen bạn gái và bạn gái có người Dượng(chồng của dì ruột bạn gái) bên Mỹ về chơi và tình cờ e gặp Dượng ấy,lúc đó Dượng ấy và gia đình bạn gái đang chuẩn bị lo hồ sơ để bạn gái e đi du học Mỹ,và thật ngạc nhiên khi e được Dượng ấy giúp đỡ lo hồ sơ du học cùng bạn gái,nghe xong e rất vui,vui lắm,chắc có lẻ 1 phần Dượng ấy k muốn chia cắt tình cảm của e và bạn gái,chứ e thì dù sao cũng k là họ hàng gì cả.Nhưng sau vài ngày vui mừng,e lại suy nghĩ rất nhìu và cũng trong thời gian đó,e và bạn gái có chuyện lục đục,e có nói chuyện vs Dượng ấy!
    E nói " nếu lở sau này con vs T (bạn gái) chỉ còn là bạn thì con nghĩ con k có danh phận gì để đi Mỹ hết,và con rất ngại với gia đình T,vì dù sao con cũng là người ngoài mà"
    Dượng nói " Con đừng nghĩ vậy,con chỉ nghĩ đơn giản là chú gặp con và chú muốn giúp con,nếu sau này con có sự nghiệp thì con hãy giúp đỡ những ai cần giúp,làm điều tốt đó là con trả ơn chú rồi "(vì là xưng chú vs cháu)!Suy nghĩ Dượng ấy rất giống e,luôn muốn giúp đở người khác thích làm từ thiện nhưng có cái e khác xa Dượng ấy đó là e chưa có sự nghiệp.
    Dượng ấy là 1 người tốt và tài giỏi,có địa vị bên Mỹ nên về vật chất và mối quan hệ Dượng ấy đều có nên bây giờ chỉ muốn giúp ai cần được giúp.

Bản thân e thì cũng k giỏi av mấy nếu muốn du học Mỹ thì phải lọt qua cửa phỏng vấn,nếu rớt thì ở lại VN tạo dựng sự nghiệp thì k nói và e nghĩ chuyện đi Mỹ là 1 giấc mơ bởi e cũng chưa từng nghĩ mình sẽ lập nghiệp ở Mỹ,nhưng nếu may mắn đậu thì qua đó e cũng k học và sẽ đi làm bởi gia đình e thì k khuyến khích chuyện e đi du học và cản muốn e ở Vn,nhưng e thì lại muốn đi để qua đó rán cày kiếm 1 số vốn về VN để làm ăn,lằm ăn bằng chính nguồn vốn mà tự tay mình làm ra.
    Có lẻ bên Mỹ sẽ cực khổ lắm nhưng vì xác định là qua để vì sự nghiệp phải chấp nhận nhưng vấn đề ở đây e đang phân vân là có nên tiếp tục hay dừng lại chuyện đi Mỹ khi bây giờ e và bạn gái đã k còn quen nhau,đã k còn quen mà còn nhận sự giúp đỡ bên phía nhà bạn gái thì có nên bởi e cũng ngại và sĩ diện.E cứ vân phân và nhức đầu mãi.E xin nói thêm là hiện e đang là sinh viên và nhà e cũng k phải là khó khăn chỉ là e muốn kiếm 1 con đường riêng cho e với 1 số vốn để lo cho tương lai mình:go:!
    Cả 1 tháng mấy nay,những suy nghĩ nên đi hay k nên đi luôn đối lập và đấu tranh trong đầu e,nên nay e mạnh dạng chia sẽ cùng ace 5s mong sẽ tìm ra 1 quyết định đúng đắn nhất.E xin chân thành cảm ơn mọi người đã đọc những dòng chia sẽ của e.
    Chúc ace 5s 1 ngày mới vui vẻ và mua may bán đắtCó nên hay k???phân vân về chuyện đi Mỹ!Mong ACE cho chút ý kiến

2. Unafraid Thành Viên Cấp 6

mình rất cần được giúp nè bạn, bạn giới thiệu dượng bạn cho mình được hông?

3. Nybabe1708 Thành Viên Cấp 2

bác có thể giới thiệu mình cho Dượng đó ko ^^

4. boy_luvblue Thành Viên Cấp 5

sr 2 bạn,mình đang nghiêm túc nhé,đừng là loãng topic mình,đang nhức đầu mà 2 bạn cứ đùa là k tôn trọng nhé :sweat:

5. Love_Sport Thành Viên Cấp 2

ham hố kinh

6. blindlove2911 Thành Viên Cấp 2

Mấy bác cứ chém hoài. Theo mình nghĩ bạn nên ở Vn, học cho xong, kiếm việc j` đó làm để nuôi đc bản thân đi đã. Sau đó hẵn mơ wa mỹ lập nghiệp nhưng dữa vào khả năng của mình.

7. ICSC Thành Viên Cấp 1

Em thấy đi được thì đi. Đi một thời gian sẽ quen mà, nhất là chưa có sự nghiệp ở Việt Nam thì cảng phải đi.

8. Mr Cốp Đỉnh cao Ngành Thời Trang

Mình đã như bạn ít nhất là 2 lần. Nhưng vẫn quyết định ở VN và thấy đó là quyết định sáng suốt

9. bebeiuiu Banned

Bạn thấy đó,có rất nhiều người có học vấn lẫn không có trỉnh độ đều muốn và tìm cách qua bên đó.Vì sao chắc bạn cũng hiểu,đó là vì danh tiếng của một mảnh đất mà khi thích nghi và vược qua được trở ngại ban đầu thì con người dễ làm ra tiền và có cuộc sống văn minh hơn.
    Ở XH nào cũng vậy,nếu ở VN bạn sẽ có cuộc sống nhẹ nhàng,đôi lúc phải bon chen hơn người khác để tìm cơ hội nhưng dù muốn hay không bạn vẫn sẽ có đôi lúc thấy rằng điều gì đó thật ko công bằng : thằng học cùng lớp ngu hơn bạn,ko có tài nhưng vẫn chiểm chệ vào làm cty lớn hay kế thừa cái ghế cty của ông già nó để lại v.v.. hay ông giám đốc suốt ngày " xả thân " đi ngoại giao,tiếp khách trên bàn nhậu còn nv thì làm việc trầy da tróc vẩy...Làm việc cho nhà nước thì lương ba cọc ba đồng,làm việc cho nước ngoài thì phải dốc hết khả năng để xứng đáng với đồng lương nó trả và suốt đời cũng chỉ là nv làm thuê,ra ngoài mở cty nếu thuận lợi thì vướng phải khó khăn về luật pháp,về môi trường chính sách vì ở một nước xhcn,công nhân lao động vẫn là đối tượng chính của đảng...rất là nhiều vấn đề...
    Còn về ông chú bạn,có lẽ ổng là người tốt hoặc ổng nhận ra ở bạn 1 điều gì đó khiến ông tin cậy và muốn giúp đỡ,cũng rất có thể trong quá khứ ông cũng giống như bạn cũng có người nâng đỡ nên ổng mới phóng khoáng như vầy.CÒn mình nghĩ chuyện tc của bạn dù thành công hay ko thì nếu bạn tốt với người ta thì ko yêu cũng có thể thành bạn,mình nhận sự giúp đỡ đâu phải là ko có cơ hội để trả ơn người ta.

10. bebeiuiu Banned

Mình có một số bạn bè bên Mỹ,chắc cũng cùng lứa với bạn,đang học ĐH hay TN ĐH ở VN qua đó đinh cư,nếu bạn còn vướng mắc về cs của bạn bè cùng lứa mình sẽ giới thiệu cho bạn làm quen.

11. hóc xương Thành Viên Chưa Kích Hoạt

nếu qua đó đi làm mà ko quen ai, tự thân vận động thì sẽ cực lắm, nhưng trường hợp của bạn là qua đó học, nếu có người giúp đỡ cho mình điều kiện cần như vậy thì nên đi, bởi vì sau khi đã có bằng cấp rồi thì dễ kiếm tiền, chỉ lao động phổ thông là cực thân thôi, ông dượng đó giúp bạn cũng như làm từ thiện, sau này nếu có kiều kiện bạn nên giúp đỡ lại những ng khác, có thể rủ ông dượng đi cùng luôn để ổng thấy ý tốt của ổng bây giờ ko đặt lầm chỗ

12. ICSC Thành Viên Cấp 1

Xin cái chữ ký nha bạn hiền. Có nên hay k???phân vân về chuyện đi Mỹ!Mong ACE cho chút ý kiến

13. nowhere Thành Viên Mới

một người có thực lực là người đi đến đâu, nơi đó cũng là sân khấu lớn của mình, một người ko có khả năng, thực lực cho dù có đứng trên một sân khấu lộng lẫy hoành tráng đến đâu cũng chỉ là cái bóng mờ nhạt. Hãy biến nơi bạn đang đứng thành sân khấu của chính bạn đi, đừng đi tìm quá xa xôi bạn à

14. cauvongsaumua Thành Viên Cấp 5

Nhắm sự nghiệp bên đây ko có tương lai thì đi liền, qua làm phục vụ, nail, bất kể mọi thứ culi trên đời, ráng kiếm 1 tháng 2000,3000 để dành tiết kiệm, làm 7,8 năm kiếm 1,2 tỷ về Vn mở cái gì đó làm ông chủ

15. candybaka Thành Viên Chưa Kích Hoạt

Mình hiện cũng đang trong tình trạng y như bạn, nhưng nghiêng về phần sẽ đi 80% rùi ^^!
    Ra trường đc 1 năm, có công việc khá ổn định, lương lãnh ra đưa cho mama và shopping, du lịch hết k có dư, mình cũng có ý định wa đó vừa làm vừa học, kiếm ít vốn về đây làm cái j đó. Wa đó thì có sẵn nhà ở, việc làm rùi do anh chị cô bác bên đó cũng nhìu, nhưng cũng đang phân vân 1 vấn đề, đó là mình thì muốn học bằng master, như vậy time sẽ ngắn (khoảng 2 - 2,5 năm), chứ nếu học lại college thì thấy oải wa', nhưng sợ là học master sẽ nặng hơn, k thể vừa làm vừa học đc. Có điều gia đình đang rất ủng hộ và hỗ trợ nên chắc phải cố gắng thui hix
    Nói chung, đã nghĩ đến sẽ đi thì phải biết cực khổ trăm bề rùi, ở đây cái j cũng đc lo cho, nhưng nghĩ cũng có cái hay là mình sẽ đc tự lập và trưởng thành hơn, cố gắng vượt wa thời gian đầu thì dần dần sẽ thấy wen thui, vs lại mìn cũng k có ý định định cư nên chắc sẽ thoải mái hơn hihi
    H đang kím chổ luyện Ielts 6.0 nah, lấy đc bằng là go thui, time còn lại chắc tranh thủ ăn chơi wa' Có nên hay k???phân vân về chuyện đi Mỹ!Mong ACE cho chút ý kiến

16. CUOI LEN CHO VUI Thành Viên Mới

Nói thì dễ làm mới khó nha bạn. Visa du học Mĩ rất khó, nhất là bạn chưa có kế hoạch học tập trong tương lai, trình độ tiếng anh, và hiện tại bạn còn đang theo học trường ở VN hay không?(cái này cực kì quan trọng, trình độ english không quan trọng bằng). Và quan trọng hơn nữa là tài chính(cái này ai cũng phải có thì mới nghĩ đến chuyện du học, có thể dượng của bạn đã lo một phần nào đó, nhưng không phải là tất cả và bạn sẽ làm thế nào để đóng tiền học phí bên đó). Tất cả bạn phải lên kế hoạch để trả lời khi người ta hỏi, có thể chỉ qua loa vài câu tiếng Anh thôi, rồi sau đó xin trả lời tiếng Việt cũng không sao hết. Phải làm sao cho người ta tin sau khi du học bạn sẽ trở về VN, nói chung hay tập Go Pro trong nói dối. Có nên hay k???phân vân về chuyện đi Mỹ!Mong ACE cho chút ý kiến

Có cơ hội thì bạn nên thử và hãy lượng sức mình nha.

17. shady Thành Viên Bạch Kim

quyết định đi mỹ là sáng suốt, sau này đi rồi về đưa hết ae 5s có nhu cầu qua mỹ nhá

18. Pcafe Thành Viên Cấp 2

nếu gia đình bạn ở vn có chức quyền để sau khi ra trường có việc làm dể dàng và không phải tốn tiền để có việc làm thì nên ở lại vn.

19. thailuatcan Thành Viên Cấp 1

Lá lìa cành tại gió cuốn đi, hay tại cây không giử được lá

20. hieufocus Thành Viên Cấp 3

bảo lãnh kiểu này khó lắm, lấy dc visa đi rồi hãy tính