Tìm kiếm bài viết theo id

Có nên mua nhà Tây Ninh

Thảo luận trong 'Linh tinh' bắt đầu bởi HiepSiSiTinh, 26/2/20.

ID Topic : 9455511
Ngày đăng:
26/2/20 lúc 11:29
  1. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Lúc đến xem,chủ nhà cho xem bản photo thôi,cam kết khi thương lượng giá cả OK thì giao dịch tại Phòng công chứng vs đầy đủ giấy tờ gồm sổ hồng,bản vẽ,các biên lai thuế phí...Căn này có công tơ điện nhưng nước vẫn dùng giếng bơm,vì vậy đây là điểm trừ.
    Xét cho cùng,Q4 cũng chỉ cách Q1 đúng 1 cây cầu nên đc xem là cận trung tâm,đi đâu cũng dễ.Khổ cái là nhà tớ nát quá,cần phải đập đi xây lại,mà ở khu này toàn nhà nhỏ dựa vào nhau,chả có móng gì.Giờ đập ra,mấy căn bên cạnh nó ụp luôn thì bỏ mịa!
    Cầu ông Thìn hình như gần quốc lộ 50,tớ cũng ko rành khu vực này lắm.

HiepSiSiTinh and 7800II like this.
  2. 7800II Thành Viên Kim Cương

đường này em về quê hàng tuần, hình như qua cầu ông thìn thì tới cần giuộc của Long An rồi bác ạ, bác mà ở khu này thì khi bác chạy xe tới cái hãng mỹ phẩm của bác thì phải xịt nhiều nước hoa vào để khử mùi nhé, chứ đường đi toàn xe rác chở về đa phước thúi hoắc cả khu vực

3. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Cách nay tầm 6-7 năm,tớ có người bạn chí cốt nhà ở QL 50 nên thỉnh thoảng hắn mời đến chơi.Lúc ấy,bãi rác Đa Phước chưa bốc mùi như bi giờ,nhưng đi ngang nghe mùi của lò thiêu tỏa ra cũng kinh lắm.
    Thế mà trong đó có 1 khu vui chơi như tennis,hồ bơi..giờ chắc dẹp vì đố ai can đảm vừa chơi vừa hửi rác!

7800II, TUAN_VU and ruaden4 like this.
  4. TUAN_VU Thành Viên Cấp 5

Nhà nát cỡ nào hình như cũng sửa được bác ơi.
    Không cần đập đi xây lại, bác xem xét thử có sửa được không.

Vậy cái căn QL50 đó ngon đó bác. Sổ hồng đầy đủ mà hàng xóm vui vẻ, không giang hồ.... là OK đó bác.

7800II and Cá Mập chiên xù like this.
  5. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Mua nhà có thể chọn nhà chứ ko chọn đc hàng xóm bác ạ.
    Căn nhà này nếu mua có thể vào ở ngay,nhưng tiếc là ngan già ko thích ở Q8 & thêm cái vụ nước giếng khoan.
    Căn nhà tớ đang ở chỉ có nước đập,xây lại thôi.Nứt ngang dọc tè le,xin đc giấy phép rồi, tiền chuẩn bị rồi mà ngán hàng xóm quá.Vả lại,nhà tớ neo đơn,có 2 vc mà tớ phải đi làm cả tuần mới về,có mỗi mụ vợ trông coi sợ gánh ko nổi.

HiepSiSiTinh and 7800II like this.
  6. loc9000 Thành Viên Cấp 6

sửa nhà mà gặp hàng xóm không biết điều thì cũng mệt lắm bác, thằng bạn nhà nó ngay mặt tiền Nguyễn Đình Chiểu, sửa lại căn nhà , nhưng do tường chung nên nó phải xây riêng tường khác vì nhà kế bên không cho đụng chạm vào bức tường chung, đã vậy mà còn làm khó đòi nhà nó chi một ít tiền để sửa nhà do tường cũ bị nứt, đổ thừa là nhà nó sửa nên làm nứt tường, mà thằng bạn nó nói là nứt từ lâu rồi, vì nhà nó cũng bị nứt do tường chung mà, nhưng cũng phải chịu chi để cho yên mà sửa nhà.

Cá Mập chiên xù and 7800II like this.
  7. 7800II Thành Viên Kim Cương

Bác hợp đồng với cty xd nào đó để cty khảo sát đảm bảo an toàn luôn, có gì người ta mua bảo hiểm để bảo hiểm chi trả luôn, giao khoán toàn bộ cho cty xd ấy, vừa nhẹ người vừa đỡ mấy lòng hàng xóm, giao kèo cẩn thận là toàn bộ phát sinh liên quan đến các công trình lân cận thì cty phải xử lý, có thể tốn hơn tí

8. Mr.Karamello Thành Viên Cấp 6

Con cháu lão hông về chơi hử ?

7800II and Cá Mập chiên xù like this.
  9. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Nhà tớ 13m2 (5m x 2,6m),định xây lại 1 trệt 1 lầu (đúc giả kiểu trải tôn + lưới B40 rồi đổ beton lên,chứ ko xài cái tấm gì đó lát gạch 1 thời gian sau nó kênh lên như cái balcon phía trước).Thầu đòi 350tr bao vật liệu,nhưng nếu thi công kiểu chìa khóa trao tay thì 420tr.
    Bác tiếp xúc vs mụ vợ tớ rồi thì biết,trùm sò phải kêu có = bà cố nội.Nó còn định khi xây kêu dàn thợ dưới quê nó lên,tớ phải can mãi mới thôi.Vì vậy,chuyện kêu 1 cty nào đó bảo hiểm luôn chuyện khắc phục sự cố đ/v hàng xóm là chuyện ko tưởng.Nó ko sợ ma quỷ,chỉ sợ tốn tiền!

ruaden4, 7800II and TUAN_VU like this.
  10. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Nó nghĩ lại rồi,ko về SG nữa vì chồng nó bảo nhà dưới quê rộng rãi,riêng tư.Mỗi tuần chiều thứ sáu nó đua về,sáng thứ hai lên cũng đc.
    Mà ku đó chạy xe cũng khá phết,200km mà nó đua 3h là tới,chạy xuyên đêm luôn!

7800II and HiepSiSiTinh like this.
  11. loc9000 Thành Viên Cấp 6

Ngoài lề chút xíu, người ta hay đưa hình ảnh sư tử, gấu, cọp, beo , còn bác lại đưa hình ảnh con ngan ra để nói về người tay hòm chìa khóa trong nhà, mà em thấy con ngan nó hiền mà sao bác lại sợ con ngan vậy.

12. TUAN_VU Thành Viên Cấp 5

Bác tìm thợ quen, có tâm chút, giao khoán luôn không cần coi bác ơi.

13. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

sư tử, gấu, cọp, beo...là ~ con vật dữ dằn,hầu như ai cũng khiếp sợ,đó là sự thật hiển nhiên,và ai gặp chúng cũng phải đề phòng.
    Ngan,còn gọi là vịt xiêm,thường đc nuôi để chén,tưởng như vô hại.Nhưng lầm to.
    Bác có thấy con ngan lùa con chó to vật vã chưa? Chó chạy cong đuôi nhé.
    Cái vòng thịt màu đỏ quanh con mắt ngan biểu tượng "bàn tay sắt bọc nhung".
    Bác đối đầu vs kẻ thù còn dễ,vì bọn nó ko nắm đc sở trường/sở đoản của bác nên có thể đối phó đc,khả năng 50/50;còn đ/v người chung chăn chung gối,bao nhiêu "bài" của bác nó đều nắm đc,ý nghĩ bác ntn nó đọc vị ráo.Vì vậy cứ phải ngoan:
    Có nên mua nhà Tây NinhNếu cứng cổ ko nghe lời thì khả năng là:
    Có nên mua nhà Tây Ninh - 1
    Trong giang hồ,lâu lắm mới xuất hiện 1 hảo hán:
    Có nên mua nhà Tây Ninh - 2

14. TUAN_VU Thành Viên Cấp 5

Trên sổ hồng tường chung là của mình hay của hàng xóm vậy bác?
    Nếu của mình thì nói chuyện với hàng xóm và mình cứ làm bác ạ.
    Mình có căn nhà cũng vừa sửa rồi cho thuê. Nhà hàng xóm kế bên đúc 3 tấm cột kèo OK đàng hoàng mà không xây tường riêng mà dùng tường chung với bên mình. Qua nói chuyện rồi khi nhà mình đúc giả thì cứ tường mình đục. Xong qua nhà bên đó trét lỗ bịt lại thôi bác.

15. TUAN_VU Thành Viên Cấp 5

1. Cách đổ giả như vầy bác: thép ống -> tấm cemboard -> rải lưới -> đổ bê tông 3 cm -> lót gạch 60 x 60 lên. Sẽ không bị bung đâu bác.
    Còn bung là do không rải lưới, không đổ bê tông 3cm mà dùng keo dán gạch lên sàn cemboard trực tiếp.

2. Nhà bác diện tích như vậy (không biết hẻm lớn nhỏ, xe chở vật liệu vào dễ hay không), nhưng em nghĩ giá trên thầu đòi hơi đắt.
    Giá 350tr hay chìa khóa trao tay 420tr thì người ta đúc thật đổ tấm lầu 1 + đổ tấm sân thượng luôn chứ không đúc giả nữa.
    Bề ngang nhà bác trên 3m như vậy, xin giấy phép xây dựng nhà nước cho 1 trệt+1lửng+1 lầu (chiều cao tối đa dưới 13m ) đúc thật luôn nhỉ ?

3. Bác tham khảo:
    -Bố mẹ mình vừa sửa 2 căn trước tết.
    * 3 m x 10m : Q10 khu cư xá đường CMT8
    Hiện trạng: trệt + 1 gác gỗ suốt + cầu thang sắt xoắn + 1 toilet .
    Sau sửa chữa: Trệt + 1 lửng (đúc giả) +1 lầu (đúc giả) + 3 toilet + cầu thang đúc thật + gạch bóng kính toàn phần 60 x 60 + dây điện Cadivi + Đèn mới toàn bộ + Gắn cửa sắt.
    Giá : 305tr. (bao xin phép, lo liệu phường, không hoàn công)

* 3.6m x 18m (trừ sân trước 4m): Quận 10 đường 3/2
    Hiện trạng: trệt + 1 gác gỗ suốt + cầu thang đúc sẵn + 1 toilet.
    Sau sửa chữa: 1 trệt + 1 lầu đúc giả + 1 toilet + gạch bóng kính toàn phần 60 x 60 + hệ thống điện mới hoàn toàn Cadivi + Đèn mới + Cải tạo bếp + phá tường nới Toilet + hạ nền + Chống dột, chỗ hư lợp tôn mới + Sơn nước toàn bộ trong ngoài + Gắn cửa sắt.
    Giá 155tr. (làm phù hợp sổ hồng sẵn có :gác gỗ mà trong sổ hồng ghi BTCT , nên đóng cửa làm chui, không xin phép)

Tùy địa bàn và khu vực, rừng nào cọp đó, nhưng mình nghĩ bác chịu khó tìm sẽ gặp thầu chuyên xây bên Q4 làm đẹp mà giá hợp lý, hoàn công đầy đủ nữa.

16. TUAN_VU Thành Viên Cấp 5

bác này nói đúng lắm.
    Cty nó rất khéo léo trong việc giao thiệp với các nhà kế bên lắm. Cỡ nào cty cũng giải quyết tiến hành êm thắm, không phiền chủ nhà ra mặt.
    Thợ họ dùng chính các gỗ, xà của nhà mác để đóng cốt pha chống gánh đỡ các nhà kế bên trong lúc xây luôn. Mấy thợ này họ nghề lắm bác ơi.

17. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Cảm ơn bác rất nhiều.Tớ sẽ save cmt này để tham khảo & đàm phán tìm 1 thầu nếu quyết định xây lại nhà Q4.
    GPXD cho phép xây 1 trệt + 1 lầu + nóc bằng,tuy nhiên phê rất rõ là ko hoàn công. Vì quy hoạch sẽ giải tỏa trắng cả khu Tôn Đản (ko biết thời gian nào, vì cách đây mấy năm có họp > 1000 hộ dân,nhưng chỉ nói khơi khơi vậy chứ ko có chủ đầu tư,ko có phương án di dời...),OK thì xây.

ruaden4, 7800II and HiepSiSiTinh like this.
  18. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Long An mé trạm thu phí Đức Hòa , khu dân cư Cát Tường được không Chú . Thấy rao cở 1tỷ 3 trở lại. Khu đó gần Hocmon Bà Ðiểm , đường Đỗ Văn Dậy , Nguyễn Văn Bứa , lộ DT 824 ...

Cá Mập chiên xù and 7800II like this.
  19. 7800II Thành Viên Kim Cương

em ko có dịp lên khu trên đó nên cũng ko rành lắm bác ạ, mà bắc nhắc mới nhớ, thằng bạn đang rao đất ngang 50 dài 30, đang rao 30tr/mét ngang, cũng khu đức hòa mà em ko rành là chỗ nào, có tiền mua ngang 10m, dài 30m, hết 300tr để dành cũng ngon nhỉ

20. TUAN_VU Thành Viên Cấp 5

Àh, vậy là bác đã có GPXD.
    Cái vụ hoàn công nếu nhà nước không cho cũng không sao. Chỉ cần mấy ổng cho cái giấy xác nhận : Chính quyền cho phép nhà không cần hoàn công là còn Ok nữa bác ạ.
    Hoàn công chủ yếu là đối phó với chính quyền thôi.
    Vậy cứ khởi công xây. Cơi tường tầng thượng để đúc giả thêm cái lầu nữa là nhà bác 2 lầu. Không hoàn công nên chẳng ai xuống làm khó dễ nhỉ (cái này hỏi thêm bác 7800 rành nhất)
    Còn vụ giải tỏa trắng thì em không rành, nhưng thế nào cũng có suất tái định cư.
    Khả năng rất cao là giá tương đương hay nhỉnh hơn giá cái nhà bác hiện tại ạ.