Tìm kiếm bài viết theo id

Cưới vợ phải làm những gì ? giúp mình với các bạn

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi zupiter, 15/6/11.

ID Topic : 3385352
Ngày đăng:
15/6/11 lúc 10:00
  1. doicodonkhicoem Thành Viên Vàng

ông anh mình lấy vợ ở An Giang miền tây năm 2002 bị nhà gái thách cưới 10 triệu tiền mặt và 1 lô bánh linh tinh gì đó kèm theo 1 con heo quay , trong khi đó ổng không có tiền phải mượn vàng người ta bán đi để có được con vợ , sau này vàng nó lên , làm mấy năm sau mới trả được .
    Năm 2009 thằng bạn thân yêu 1 em ở Trà Vinh , đứa con gái nó nói với thằng bạn là :" tía má em đã nuôi em khôn lớn , nay anh cưới em về thì anh phải đưa em lệ phí làm đám cưới bên nhà gái 30 triệu để em đưa cho tía má em gọi là trả công ơn tía má em nuôi dưỡng em đến khôn lớn " . khi đó nó tính toán tiền cưới vợ và lệ phí khoảng 100 triệu , mà lương nó làm được 4 triệu 1 tháng (năm 2009).nên nó cứ câu giờ nói chưa có tiền cưới . Chị 2 của con nhỏ tức quá giới thiệu con nhỏ cho thằng khác , thằng này có lẽ giầu hơn , mà 2 năm rồi khi con nhỏ này vẫn chưa đám cưới với thằng mới cho . đến nay con nhỏ vẫn chưa có ai cưới .
    Em định hốt nó đây , không biết bây giờ lệ phí cưới nó có tăng không !!!
    có 1 điều em thắc mắc là làm sao con bồ của thằng bạn là tụi nó yêu nhau 4 năm vậy mà chỉ cần lời nói của chị 2 nó là bỏ thằng này đi là nó bỏ cú 1 . hay thiệt ."sỏi đá đôi khi cũng biết buồn huông chi con người"
    xin lỗi mấy chị em miền tây nha , em không có ý định nói xấu con gái miền tây đâu , vì đây là sự thật . em cũng đang kết 1 em miền tây đây , nhưng em này đã có bồ mất tiêu rồi . nhiều khi muốn lấy em gái miền tây mà không được , toàn gặp mấy em SG .Cưới vợ phải làm những gì ? giúp mình với các bạn

2. lio_lio Thành Viên Cấp 6

2 bác này làm mình cười bể bụng =)) Cưới vợ phải làm những gì ? giúp mình với các bạn - 3

3. nghiarom Thành Viên Cấp 5

pác mà chứng kiến cảnh nhà gái kiểm tra tiền thách cưới trước mặt 2 họ mới kinh! thôi dừng lại! kể nữa bị ăn gạch, trong này miền tây nhiều lắm kaka

4. vk2loveDKNY Thành Viên Cấp 1

Má dặn " Yêu ai thì yêu nhưng đừng có đụng đến tụi con gái miền tây bán cafe " đó h` chưa hiểu hnay đọc topic mới thấm Cưới vợ phải làm những gì ? giúp mình với các bạn)

5. HDcomputer Thành Viên Vip

Chính xác luôn, trao đổi để biết thêm thoai không có ý gì đâu nhé chị em MT! Lần đó ông họ anh mình cưới (2004) nhà giá đếm đủ luôn tiền 30 chai + 5 cây vàng + vàng của người thân bên mình+ bánh trái hầm bà lằng khác. lúc ra về Bác mình :after_boom: luôn!Cưới vợ phải làm những gì ? giúp mình với các bạn .

6. kimphuonggl Thành Viên Cấp 3

Đám cưới thì phải chuẫn bị tiền là trước rồi.
    Ban đầu ba mẹ bạn qua nhà ba mẹ người con gái đó nói chuyện, hẹn ngày bưng quả , trầu cau qua hỏi. xong rồi về chuẩn bị tiếp:
    tiền mâm quả, tiền nhẫn cưới, tiền xe cho họ bên trai lúc đi qua, tiền chụp hình cưới trước, tiền nạp tài ( đàn trai qua bao nhiêu bàn thì đặt bấy nhiêu tiền, ví dụ 2 bàn , 1 bàn bình quân là 2 tr thì đặt 4 tr).
    tới bữa qua, để 2 bên người lớn ông bà cha mẹ nói chuyện, 2 bên cha mẹ có cho vòng vàng gì thì lên nhận, coi như người con gái đó là của mình, chỉ chờ ngày cưới.
    tới bữa cưới, sẽ làm tiệc bên nhà gái trước, bạn phải đi tiếp tường bàn, về phần này thì bên nhà gái tự lo.
    Ngày hôm sau, đãi tiệc bên nhà trai, nếu bạn đãi nhà hàng thì tốn những khoảng sau: 30% tiền đặt cọc nhà hàng. Ví dụ bạn đặt 50 bàn, giá bình quân là 2tr/ bàn( chưa bao gồm rượu bia), thì tổng cộng là 100tr, bạn đặt trước cho nhà hàng 30 tr. giá 50 bàn chắc cũng bao gồm âm thanh, ánh sáng, MC rồi...
    Ngoài ra , bạn còn phải chịu thêm chi phí tiền thue xe cho nhà gái qua bên nhà trai ăn nữa. cở khoảng 2-3 tr, tùy theo đường xa hay ngắn, đi nhiều hay ít, loại xe nào...

Và các khoảng linh tinh như:
    + tiền chụp hình album ( tùy khả năng, có nhiều giá để lựa từ 2 tr -> 10 tr, kinh tế eo hẹp thì cắt giảm, ko sao, chỉ có điều hơi buồn là không có kỷ niệm sau này ngoài tấm hình lớn treo cổng thôi)
    + tiền rượu, bia ( tùy vào lượng khách uống, cái này do bạn dự trù chứ không nói trước được)
    + tiền trang điểm ( trung bình 1 tr/ lần, trang điểm 2 lần là 2 tr)
    + tiền vàng vòng ( cái này tùy bạn hay ba mẹ bạn, nếu như bạn muốn tự mua không phiền đến ba mẹ thì tốt, mua sơ sơ cặp nhẫn, 1 chỉ, đôi bông tay gần 2 chỉ, dây chuyền 2 chỉ, là hết hơn 15 tr rồi, tùy vào loại vàng)
    + tiền xe cộ đi lại ( chưa xác định chính xác)
    + tiền thuê áo cưới ( khoảng 1-5tr)
    + tiền chụp hình trong tiệc( khoảng 2-3 tr)
    + tiền in thiệp mời ( khoảng vài trăm tới 2 tr, tùy vào lượng khách mời và loại thiệp bạn đặt)
    .... còn nhiều thứ linh tinh khác, ko nhớ hết,

đám cưới xong tời giờ mình còn trả nợ,vì có những khoản mình giấu, không cho vợ biết, và cũng ko phải cái gì cũng bắt 2 đưa hùn nhau trả dc, nên vợ không phụ gì..... nói vậy chắc bạn cũng hiểu cuộc sống sau hôn nhân.

từ lúc lấy vợ xong, mình đi làm từ 7h tới 4h30 chiều về mà ko muốn về nhà, đi lang thang tới 9-10h về ngủ thôi, chán lắm, chẳng muốn về!

7. pé_mili Thành Viên Cấp 5

Topic hữu ích, hiz, mà sau này làm chắc cũng có hướng dẫn hết thôi mờ

8. doicodonkhicoem Thành Viên Vàng

không sao pác ơi , chính em cầm tiền rồi đưa cho họ nhà gái mà pác , tại vì bà mẹ chú rể là bác của em , nên bà bác rất tức không muốn đưa tiền , vì thương con nên bà mới nhịn , bà nói với em , con mẹ đó không xứng đáng để bà đưa tiền , em đưa cho bả 10 triệu năm 2002 toàn tờ 20 ngàn , vì mới bán vàng , tiệm vàng nó đưa như vậy , bà mẹ cô dâu đếm mệt luôn :after_boom:
    có gì đâu pác , em cũng khoái miền tây mà sao toàn gặp gái SG , mà gái SG toàn con một không mới đau chứ !!!Cưới vợ phải làm những gì ? giúp mình với các bạn - 1

sao giống bán con vậy . ước gì được em miền tây xinh đẹp .
    Cưới vợ phải làm những gì ? giúp mình với các bạn - 3

9. @NKH Thành Viên Cấp 2

Đánh dấu để mai mốt nghiên cứu lúc cần lấy vợ ^^

10. YANYAN LÃO NGOAN ĐỒNG

Phải học võ công, luyện tập các chiêu thức như:
    - Ngư: bơi sấp,bơi ngữa,bơi nghiêng,bơi đứng...
    - Tiều : hít sấp,hít ngữa,hít nghiêng...( hít 2 tay rồi hít 1 tay)
    - Canh : vác cày,chọt thóc,giã gạo, xay bột,vắt sữa...
    - Độc: uốn lưỡi , múa lưỡi ...
    Cuối cùng là Nhất dương chỉ + Bế khí

11. zupiter Thành Viên Cấp 2

Cái này thì tại hạ võ công ko đến nổi xuất thần nhập quá như Dương Quá nhưng nếu nhắm mắt thì cũng thi triển chính xác 9/10 mục tiêu. Các hạ cứ yên tâm :hell_boy:

12. takayama_Jin Thành Viên Chưa Kích Hoạt

Dạo này mấy girl cứ thích tỏ ra ngi hỉm nhỉCưới vợ phải làm những gì ? giúp mình với các bạn

13. davidho9687 Thành Viên Cấp 2

Nói vậy thôi, chứ lao vao cưới là biết liền ah hihihi

14. sofialnguyen_2008 Thành Viên Kim Cương

mún cưới trước hết fải có dư tầm 200tr
    cái đó mìh nói thiệt
    ngòai tiền cưới xin
    còn fải đảm bảo cuộc sống trog thời gian đầu nữa
    nói chug h đồg tiền rẻ wá
    nói 200tr ko thấy nhiu, nhưg cày tầm tầm 3-5 năm mới có T_T

15. riverside Thành Viên Cấp 2

mới cưới hồi tháng 4, chụp hình: 12tr, tiền vàng vòng trang sức, 48tr, tiệc đặt cọc 35tr, xe cộ , nạp tài, v..v.. 10tr nữa! khoảng 110 tr đổ lại! Đấy là tự mình lo nhé! Cưới xong lời khoảng 100tr! Cưới vợ phải làm những gì ? giúp mình với các bạn

16. ủa nghe nói đám cưới xong có lời mà, tại mời trúng khách quá vip đi tiền ít mà rủ theo thì nhiều nên mới lỗ trả nợ... ah, bác nên tập thể thao thiệt nhiều vào để có sức khỏe thật ok mới hạnh phúc Cưới vợ phải làm những gì ? giúp mình với các bạn, tại vì theo mình nghĩ, chắc lúc mới về ở với nhau, thì sẽ phải làm việc cật lực cả ngày lẫn đêm đó bác !!!

17. quochuycr Thành Viên Cấp 3

Miền Tây, Bắc, Trung thì cũng có nhà này nhà khác mà các bác, người miền tây thường thách cưới số tiền lẻ ví dụ: 9tr999k thì nhà gái sẽ lấy phần lẻ là 999k cho có lệ thôi. Đó mới là phong tục tập quán của người miền tây. Còn như các bác nói thách cưới 10tr, 30tr thì đó không phải là người miền Tây chính gốc mà là mấy người ở miền khác về miên Tây sinh sống thôi.

18. kellyvinh Thành Viên Kim Cương

mới cưới xong , cả 2 tự thân vận động nên làm đám cưới tiết kiệm mà vẫn đủ lễ
    chụp hình : hok làm album , chụp lẻ 20 tấm + 1 tấm để nhà hàng = 1.5 chai
    xe hoa + 1 chiếc 29 chỗ : 2chai 6 trong vòng 5 tiếng
    quay phim chụp hình thả ga : 2 chai 5
    mua 2 soare đẹp lung linh cho cô dâu : 1 chai 3 ( ra ngoài mướn 2 chai 1 cái thấy gớm )
    phụ kiện lúp cà vạt tùng vòng vèo : 0,5 chai
    nạp tài 10 chai ( nhưng má vợ cho lại , kaka )
    nữ trang : 1 cặp nhẫn + bông tai vàng 18k , còn sợi dây với chiếc lắc 24k mẹ cho , hehe
    mâm quả tự mua : 6 quả mà có 1 chai 2
    hoa cưới 200k đẹp lung linh
    rước dâu sáng trưa ra nhà hàng => không tốn tiền đãi mây bàn cho nhà gái Cưới vợ phải làm những gì ? giúp mình với các bạn
    nói chung đám cưới mà tự lo thì hơi mệt như được cái tiết kiệm rất nhìu , cộng thêm vợ với gia đình vợ thông cảm không đòi hỏi thì 100 chai là dư sức Cưới vợ phải làm những gì ? giúp mình với các bạn - 1
    cưới xong dư 1 ít lấy tiền làm vốn , hehehe

19. nickydance99 Thành Viên Cấp 3

Thấy mấy pác có ác cảm với con gái Miền Tây quá nhỉ,nói thật mình là dân Miền Tây chính gốc, đã từng đi ăn cưới rất nhiều của bạn bè dưới này mà nào giờ chưa thấy cái vụ nhà gái đếm tiền sính lễ hay là thách cưới cao gì cả:amazed:,cũng có thể mình chưa gặp, mình chỉ gặp những trường hợp là nhà họ quá nghèo nên phải gả con cho Hàn Quốc, Đài Loan để lây được 1 số tiền khoản hơn 1000$ thôiCưới vợ phải làm những gì ? giúp mình với các bạn

20. n3h1p5 Thành Viên Cấp 6

- quy trinh mình trải qua nè, cuối năm tháng 10 này mới cưới

1. dạm ngõ => chai rượu volka 75kCưới vợ phải làm những gì ? giúp mình với các bạn
    2. đám hỏi => tầm 12chai sàigon
    3. đặt tiệc 30% cho nhà hàng => 40chai tiger
    4. album cưới => chưa tính
    5. veston + áo cô dâu => chưa đi coi

- số 4 + số 5 đoán tầm 15chai nữa

- vậy là có gia đình Cưới vợ phải làm những gì ? giúp mình với các bạn - 1

- 100c ok rồi bạn ơi

- à, bà xã mình là hàng xóm của mình nhé, ở gần nên chi phí tiết kiệm lắm, và gia đình mình lại cho thuê xe du lịch nữa nên ko tốn khoản ấy