Tìm kiếm bài viết theo id

Kinh doanh xây dựng phòng trọ cho công nhân thuê.

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi luan_hoang46, 1/7/15.

ID Topic : 8109027
Ngày đăng:
1/7/15 lúc 14:15
  1. luan_hoang46 Thành Viên Cấp 3

có bác nào thầu nhân công không?

2. GaTrongKG Thành Viên Cấp 4

nhà mình cho thuê khuc q7 đường HTP thì cakv xin 30k/phòng/tháng
    mình nói về nhà bàn lại cuối cùng đóng hụi chết 500k/th (23 phòng)

3. bull85 Thành Viên Mới

Kd phòng trọ thì chỉ đóng thuế nôn bài và thuế tháng thôi làm gì mà đóng thu nhập chuyển nhượng . Cái đó chừng nào tụi thuế phường yêu cầu hãy làm . Cakv mỗi tháng 500xi ( 3 tháng đưa 1 lần , vì 3 tháng bạn phải gia hạn lưu trú ) . 1000m2 bạn xây 50 phòng là ít . 1 phòng 3×4= 12m2 , có gác . 12×50=600m2 , lối đi cho thoải mái là 2m lun , cho đất bạn dài 50m lun 100m2 , 2 lối đi là 200m2 , bạn còn khoảng 200m2 bỏ trống . Chỉ tu vấn sơ cho bạn thôi , ko bít đất bạn tròn méo ra sao , quận nào . Có gì khuất mắc pót lên đây cho ae chia sẽ

4. haisan279 Thành Viên Cấp 4

cũng vấn đề trên. em đang muốn xây 1 dãy phòng trọ khoản 12 căn 18m2 có gác lửng.
    Các bác làm ơn cho em hỏi là đầu tư 1 phòng khoản bao nhiêu tiền là hợp lý nhất tại thời điểm này!
    tks các bác nhiều!

5. tigerboss Thành Viên Cấp 4

xác định thuê 5 năm thì nghỉ sớm cho khỏe.

6. dkmtoandcom3ganlozcho Thành Viên Mới

5 năm thì chả có lời rồi

7. hecarte* Thành Viên Cấp 5

Đất thuê mà b dám xây phòng trọ cũng liều thiệt,hết 5 năm ng ta cũng tìm cách đá bạn đi,b lót nguyên cái ổ sẵn cho ng ta rồi,lúc đi b mang theo được gì hay là đập hết bán xà bần Kinh doanh xây dựng phòng trọ cho công nhân thuê.

Chỉnh sửa cuối: 2/7/15
  8. bitrumq3 Thành Viên Cấp 1

cùng ý nghĩ và sau đây có nhiều trường hợp đặt ra cho bạn :
    1/ Nếu hết 5 năm bạn vẫn được thuê với giá cũ thì đây là trường hợp rất khó xảy ra vì ngta thấy có ăn ngta sẽ đá bạn ra.
    2/Nếu hết 5 năm ngta sẽ tăng giá tiền thuê lên 1 cách chóng mặt để bạn từ bỏ ý định thuê tiếp.
    3/Chưa hết 5 năm mà ngta thấy bạn cho thuê ngon như vậy thì ngta sẽ kiếm chuyện này, kiếm chuyện nọ để yêu cầu bác móc hầu bao.
    Nói chung thì chỉ góp ý thôi chứ bác quyết làm rồi thì làm nhưng đó là những trường hợp mình đã từng gặp qua dù không phải cho mướn đất rồi thuê nhà như bạn ( chỉ là mướn nhà mở tiệm net, tiệm dt và tiệm ăn. Cứ làm ăn được là chủ bắc đầu kiếm chuyện này nọ, vừa hết hd thì nhìn vào giá thuê mới thì ôi thôi 1 con số " thật không thể tin nổi " ). Hy vọng bác suy nghĩ thật kỹ, đã tham gia trong diễn đàn thì coi như anh em, đã anh em thì góp ý và ủng hộ tinh thần. Kinh doanh xây dựng phòng trọ cho công nhân thuê. - 1

datawind and Ao Vua like this.
  9. luan_hoang46 Thành Viên Cấp 3

chủ đất chỉ cho thuê 5 năm. sau 5 năm tính tiếp. nhưng e thấy tầm hơn 2 năm là em đã lại vốn rồi. có khi là chưa đến 2 năm. Ko pit mấy bác sao, chứ chỉ đất họ có mấy lô như vậy, rất giàu , chắc ko bẩn tính như vậy đâu

10. bitrumq3 Thành Viên Cấp 1

bác đừng nhầm tưởng ngta giàu mà ngta không bẩn nha, càng giàu thì càng tính toán nha bác, ở đời thì không biết trước được cái gì đâu, giống như mấy bác trên nói là công ty có hoạt động được đến 5 năm không? và bác có dám chắc là chỉ sau 2 năm là thu hồi vốn không? ( nếu làm được điều đó thì trong 2 năm phải cho mướn full ).
    Ngta giàu nhưng ngta tiết tiền không dám bỏ 1 số tiền mấy tỉ để kinh doanh như bạn nên có thể để bạn thuê mà làm, nếu thấy ok thì ngta sẽ kiếm cách mà làm (giống như bạn đã trồng 1 cái cây rồi thì ngta chỉ cần đi tưới nước là đợi thu hoạch thôi). Đó chỉ là góp ý của mình thôi còn wd là do bạn. Thân
    P/s : đầu tuần thằng em chạy xe bị bà kia đụng cong cái chảng 3 ( có xi nhan qua đường từ xa rồi nha ) nó thấy bả chảy máu đầu nên cũng chở vô bệnh viện lo thuốc men ( mặc dù nó không chạy sai ), không đủ tiền nó kiu mình chạy lên đưa tiền, chạy lên thì người nhà bà đó củng lên rồi nói năng này nọ ( rồi cuối cùng bên gd đó than nói chồng bà ta chết, bả thì đang thấp nghiệp mà nuôi 3 đứa con gái nên kêu mình chả tiền viện phí, mình thấy có 3 đứa con gái nhỏ đứng kế thấy tội nghiệp nên móc ra 1tr8 trả tiền, xong thì mướn xe 3 gác lôi xe về sửa cái bả nghe bả xin chở xe bả về dùm luôn, mình nghĩ " lỡ giúp thì giúp cho trót " nên kêu thằng 3 gác chở về), ra tới cổng thấy có xe hơi lại rước mình nghĩ chắc xe thuê vì bả chảy máu đầu nhiều lắm ngồi xe máy thì nguy hiểm.
    Chuyện đáng ra không có gì khi mà thằng 3 gác chở xe máy e mình về ( vì nó chạy wa nhà bả trước rồi nó chở em mình và xe về sau ), nó phán " anh bị lừa rồi " nhà bả giàu bà cố ( nhà 3 tầng khang trang và xe hơi lại rước là xe trong nhà của bả ). Đến đây là bác hiểu là giàu thì không bẩn àh ( cái này thì tùy người vì không phải ai cũng thế )

11. thinhhocmon Thành Viên Cấp 6

Có ai khùng điên bỏ 18 chai ra thuê 1 miếng đất trống như vậy kg ? Dưới hóc môn cho xưởng kia thuê đất trống xây xưởng , với điều kiện là sau 3 năm mới lấy tiền thuê đất vì họ bỏ tiền ra xây xưởng ....họ ký HD 1 phát 15 năm và sau này xưởng đó thuộc chủ đất luôn .

Ao Vua thích bài này.
  12. hanhan1010 Thành Viên Cấp 4

có thằng khùng mới có thằng khôn anh ởi . haha Kinh doanh xây dựng phòng trọ cho công nhân thuê.

13. luan_hoang46 Thành Viên Cấp 3

cám ơn mấy bác. jo thời buổi này ko biết kinh doanh j cho ổn, biết là 5 năm hơi ngắn, nhưng cùng lắm là lời như gửi ngân hàng thôi. có pác nào kinh doanh dạng này chia sẻ dc ko vậy???? l

14. bitrumq3 Thành Viên Cấp 1

nếu bác muốn kinh doanh hình thức này thì khi ký hd bác thêm vô vài câu
    1/ Nếu hết hd thì được quyền ký tiếp hd mới với giá như ban đầu ( hoặc nếu giá nhà thị trường có thay đổi thì chỉ có thể tăng <=5%)
    2/Trường hợp bác không muốn thuê tiếp rồi khoảng thời gian sau muốn quay lại tiếp tục kinh doanh nha : Nếu hết hd mà khoảng thời gian sau muốn thuê tiếp thì được quyền thuê với giá như lúc đầu ( vì bác bỏ tiền làm nền, xây nhà....... )
    Mình đã tư vấn hết lời rồi, chúc bác thành công và may mắn.

15. dungcj Super Moderator Thành viên BQT Super Moderator

Câu hỏi trên của bạn là đề tài làm luận văn tốt ngiệp của lớp mình khi tốt ngiệp lớp chuyên viên kinh doanh địa ốc của trường ĐHKT: Họ cho bạn nghĩ ra 1 đám đất, tự thuê mướn san lấp mặt bảng, làm giấy tờ, thuê nhân công và xây dựng, các loại phí liên quan.... tính toán lòi mắt ra đến chục năm còn chưa lấy lại vốn (bạn chưa tính lợi thế so sánh nhé)

Đơn giản và dễ hiểu: nhà đường Lê Văn Sỹ, Q3 bạn phải bỏ 500 cây vàng mua, cho thuê hàng tháng được 2.000 USD --> bao lâu bạn lấy lại vốn? chưa kể lợi thế so sánh là khi không mua nhà thì số tiền đó bỏ vào ngân hàng khi mình không cần làm gì thì 1 tháng lời bao nhiêu? (không kể rủi ro về trượt giá)

Chính vì thế mình mới thấy việc bạn đang làm là không khả thi và có phần rủi ro rất lớn: tính toán rủi ro về phía cho thuê và rủi ro về các chính sách liên quan của Nhà Nước. Ở đây bạn đang mở ra 1 viễn cảnh mầu hồng cho bạn chứ bạn không tính toán sâu xa được

16. LanLy UY TÍN & CHẤT LƯỢNG

Cho thuê phòng trọ là một phương án lâu dài, tỉ suất sinh lợi tạm ổn chứ ko phải siêu lợi nhuận.
    Ở bác tính 2 năm thu hồi vốn là tỉ suất sinh lời quá cao. Theo em là ko khả quan nhé.
    Vấn đề tiếp theo là thuê đất cho nên lại càng ko khả quan.
    Theo em là zậy, các bác vô ý kiến tiếp với ạ Kinh doanh xây dựng phòng trọ cho công nhân thuê.

17. tomy_teo123456 Thành Viên Cấp 4

nghĩ tới chuyện sau 5 năm nó đá mình ra và nó hưởng thành quả của mình là thấy ko thơm rồi. Kinh doanh phòng trọ e nghĩ nên làm trên đất của mình hoặc thuê dài hạn.

Có nhiều người bỏ vài tỉ xây trên đât thuê nhưng thời gian và giá thuê phải đảm bảo cho bên thuê trong thời gian dài để gỡ vốn, kiếm lời.

18. tienthanht919 Thành Viên Bạch Kim

thời gian làm thủ tục rồi xây chắc củng ngốn mất 6 tháng là nhanh

19. Olympios Thành Viên Cấp 1

Mình cũng đang có kế hoạch xây dựng phòng trọ ở Đồng Nai nhưng chưa thực hiện được, kế hoạch của mình cũng xây tầm 50 phòng, theo mình xây phòng trọ tùy nơi thường thu hồi vốn trong vòng 3-4 năm, sau đó là tiền lời.

Mình ví dụ giả sử xây trên đất mua (thuộc sở hữu của mình), ko tính tiền đầu tư vào đất vì đầu tư vào đất chẳng bảo giờ lỗ trừ khi đất đầu cơ, lúc này chỉ tính chi phí xây dựng. Mình ko rành về xây dựng, nhưng nếu 1 phòng diện tích 15m2, chi phí tầm 50tr/phòng, cho thuê được 1,5tr/tháng => 3 -4 năm là lấy lại vốn theo cách tính thông thường.

Trường hợp của bạn mình dự tính bình quân cho thuê được 85% công suất => 1 tháng thu được 50 phòng * 85% * 1,6tr - 18tr = 50 triệu.
    Mình ko rành về tài chính lắm nên giải thích cách này cho dễ hiểu: Giả sử lãi suất gửi NH là 0,83%/tháng (khoảng 10,5%/năm), chi phí bạn xây dựng là 1,2 tỷ, nếu đem 1,2 tỷ này gửi NH thì sau 34 tháng sẽ thu được 1,97 tỷ; Ngược lại nếu bạn xây phòng trọ, mỗi tháng thu được 50tr và dùng gửi NH, cứ đều đặn như thế, thì sau 34 tháng tổng số tiền bạn thu được cũng khoảng 1,95 tỷ. Như vậy điểm hòa vốn là 34 tháng, sau 34 tháng bạn lãi không tiền phòng. Nếu tính cả các chi phí lặt vặt phát sinh như an ninh trật tự, thuế (thuế thì bạn yên tâm, ko đóng nhiều đâu, ai mà quản lý được bạn cho thuê bn phòng, giá bn..., nên thường là thuế khoán, chưa kể bạn chung chi cho mấy ông Thuế 1 ít thì lợi cả 2 bên), sửa chữa, quản lý... thì hơn 3 năm là thu hồi vốn.

Tuy nhiên bạn cần lưu ý các vấn đề như tỉ lệ cho thuê bình quân có đạt 85% hay ko, giá phòng có tới 1,6tr hay không, lãi suất càng cao thì thời gian thu hồi vốn càng lâu, mất công quản lý thu tiền, sửa chữa phát sinh... nên thường 3-4 năm hoàn vốn. Nếu bạn thuê đất được có 5 năm thì hơi ít, vì nhà trọ vẫn sử dụng được trên 5 năm. Mà 5 năm sau hết hợp đồng thì 99% bên cho thuê sẽ lấy lại đất.

Chỉnh sửa cuối: 2/7/15
  20. 2nd Thành Viên Bạch Kim

Dựa vào đâu bạn khẳng định 2 năm lấy lại vốn
    Đừng nói là bạn tính vừa xây xong tháng đầu tiên 50 phòng có ng ở hết nhé
    Thuê 7 năm trở lên thì may ra,thuê 5 năm bạn chỉ làm công ko cho chủ đất thôi

luan_hoang46 thích bài này.