Tìm kiếm bài viết theo id

[Mẹo] Chữa bệnh phổ biến: Viêm Xoang, Viêm Họng/Amidan, Viêm Phế Quản, Thoái hóa..

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi nh0cchjp, 11/10/14.

ID Topic : 7548909
Ngày đăng:
11/10/14 lúc 13:20
  1. nh0cchjp Thành Viên Cấp 3

Tuổi tham gia:
    13
    PHƯƠNG PHÁP CHỮA MỘT SỐ BỆNH PHỔ BIẾN: Viêm Xoang, Viêm Họng/Amidan, Viêm Phế Quản, Thoái hóa Xương/Khớp..
    PHÒNG BỆNH HƠN CHỮA BỆNH!
    NẾU ĐÃ HẾT XIN ĐỪNG ĐỂ TÁI PHÁT, NẾU CHƯA BỊ XIN ĐỪNG ĐỂ XẢY RA.
    LAI RAI NHƯ TAI MŨI HỌNG

BỆNH VIÊM XOANG, VIÊM HỌNG/AMIDAN LÀ BỆNH THƯỜNG GẶP Ở VIỆT NAM, MỖI NGÀY CÓ CẢ NGÀN CA BỆNH TAI - MŨI - HỌNG!

VIÊM HỌNG/AMIDAN CẤP - MÃN TÍNH (Sưng/Mủ)

- Triệu chứng: Sốt cao, thở = miệng, sáng hôm sau hình thành Amidan có mủ.
    NÊN CÂN NHẮC KỸ TRƯỚC KHI MUỐN CẮT
    Khi vi khuẩn xâm nhập vào cơ thể (qua đường hô hấp) thì nó sẽ đi qua Amidan, do đó mà ta thường bị sốt, viêm họng, amidan (mủ)
    - Nguyên nhân: Hít khói bụi (Đi xe ko đeo khẩu trang), ăn đồ nóng, dầu mỡ, nước đá, nước có gas. Không vệ sinh răng/miệng/họng kỹ, BƠI LỘI, chủ quan..
    - Cách chữa: Bắt mạch hốt thuốc Bắc/Nam uống (Có thể không cần uống nhé, dùng Betadine không pha bảo đảm 1 2 ngày khỏi)
    - Nấu nước muối với tỉ lệ: 1 lít khoản 2 đến 3 muỗng muối biển (Ko dùng muối Iot) Ko mặn quá là đc.
    - Khò nước muối mỗi 1, 2 tiếng/lần. Bảo đảm 1,2 ngày giảm hoặc hết. (Nếu không thuyên giảm các bác cứ vào đây chửi em)
    - Nằm ngửa ngậm Mật ong cho MẬT ONG chạy vào họng (Sẽ hơi rát 1 tí, mật ong sát khuẩn, kháng viêm rất tốt)

Dùng kết hợp với dung dịch súc miệng "Betadine Gargle and Mouth wash" (Các bác Google nơi mua nhé, inbox em nếu các bác ở Sài gòn! Em lược bỏ LInk và địa chỉ bán ko thì lại bị Del Topic lần nữa.)

- Mỗi lần khò với nước muối và 1 lần Betadine sẽ đạt hiệu quả tốt nhất.
    - Nếu đang bị nặng thì dùng không pha, nếu súc miệng bình thường thì pha với nước muối tỉ lệ 1/3 hoặc 1/4. (1 ngụm 20-25ml)
    Cách khò nước muối: (Hóp 1 ngụm, ngước cổ lên hết rồi kêu Aaaa)
    https://www.youtube.com/watch?v=Af4bXxnqz2c

* Dùng Tăm Bông chấm Betadine rồi chấm vô chỗ Viêm, sưng amidan (Đây là cách làm của Bác Sĩ TMH ở đường Chợ Lớn Q.6, nhờ BS mà em mới biết tới Betadine)
    Dùng dầu nóng massage cổ cho nó xẹp bớt chỗ sưng Amidan.
    * Kiêng cử: Ăn các món chiên xào, dầu mỡ, rượu/bia, thuốc lá, nước đá/lạnh.
    * KHÔNG hít chất/dịch vào lại, sẽ dễ gay ra ho, biến chứng Viêm Phế Quản.
    * NGỦ ĐỦ!

Sau khi hết Viêm Amidan/Họng thì nó chuyển thành Ho, các bác cứ giữ thói quen KHÒ NƯỚC MUỐI, nếu có thể thì các bác nên đi bắt mạch hốt thuốc Bắc uống chữa tận gốc [Mẹo] Chữa bệnh phổ biến: Viêm Xoang, Viêm Họng/Amidan, Viêm Phế Quản, Thoái hóa..
    UỐNG: XEM BÀI TRỊ VIÊM PHẾ QUẢN!
    * Giữ thói quen KHÒ/HÍT NƯỚC MUỐI trước và sau khi ngủ dạy sẽ không còn bệnh.

VIÊM PHẾ QUẢN CẤP - MÃN TÍNH

- Triệu chứng: Thường bị Viêm phế quản là do Ho/Amidan rồi nuốt chất dịch, ho dai dẳng kéo dài biến chứng thành Viêm phế quản.
    - Về đêm nói chuyện/hát hò thì Ho (Như 1 luồng gió rít thẳng vào phổi, lạnh, khô)
    - Nằm quạt thổi vào mặt/mũi => Ho liên tọi.
    - Viêm phế quản cũng họ hàng với Hen suyễn, các bác k chắc thì có thể đi khám sẽ rõ.
    - Cách chữa: Bắt mạch hốt thuốc Bắc/Nam uống (Xem bài cách nấu thuốc phía dưới)
    Em đã áp dụng bài 1 chỉ 1 liệu trình và giờ chẳng còn nữa. (Cũng vì ngày xưa do Viêm amidan => Sốt => Ho dai dẳng biến chứng thành)
    http://doisong.vnexpress.net/tin-tu...man-tinh-bang-la-trau-duong-sinh-2251585.html
    Cách làm thì như trên, nhưng mình nên làm cho tiện như sau:
    - Các bác ra chợ mua khoản 20 lá trầu về

• Thái nhỏ, cho vào tô sành cứng (đỡ phải vỡ khi giã), giã nhuyễn, cho nước sôi vào ngập 3/4 bát, ngâm trong 20 phút, sau đó dùng tay sạch vò và vắt cho kiệt lá trầu để chất thuốc ra hết trong nước. Gạn nước trầu qua lớp màn mỏng. Xong!
    • Đóng nước trầu vào chai, mỗi lần uống thì đỗ ra ly rồi cho 2 3 muỗng mật ong vào.
    • Ngày uống 2 lần, sau bữa ăn 30 phút

* Bài thuốc này chữa luôn Viêm amidan/họng, ho luôn nhé!

VIÊM XOANG CẤP - MÃN TÍNH
    BỆNH NÀY ĐẶC BIỆT NGHIÊM TRỌNG NẾU ĐỂ CÀNG LÂU VỀ SAU, ẢNH HƯỞNG ĐẾN THẦN KINH, MẮT (GIẢM THỊ LỰC) VÀ NHIỀU TÁC NHÂN KHÁC.

* KHÔNG NÊN NẠO/MỔ XOANG!!! HÃY NGHĨ ĐẾN NÓ "NẾU" KHÔNG CÒN BIỆN PHÁP NÀO!
    * Triệu chứng: Như đã nói ở trên, phòng bệnh hơn chữa bệnh, xin đừng để nó xảy ra khổ lắm các bác ạ!
    - Bệnh viêm xoan triệu chứng của nó lúc đầu rất khó nhận ra, nó biến chứng từ Cảm cúm, hắc hơi, sổ mũi, nhức đầu, dịch màu vàng đặc etc..
    Cho nên khi bị các tình trạng trên các anh/chị lập tức phải ngừa ngay, phải giữ ấm cơ thể (ngậm gừng), cung cấp đầy đủ vitamin cần thiết.
    Hít nước muối, vệ sinh mũi họng => Ngủ!
    - Cách chữa: Bắt mạch hốt thuốc Bắc/Nam uống (Xem bài cách nấu thuốc phía dưới)
    * Thuốc Bắc tuy nó lâu hết, nhưng 1 khi hết là sẽ hết luôn (dứt điểm) NHƯNG xin hãy giữ THÓI QUEN vệ sinh để không còn bị nữa!
    - Xông mũi bằng CÂY GIAO nhé các bác, nếu ko biết chỗ mua thì Inbox cho em!

Nên cho thêm 1 2 muỗng muối và nếu có Lá bạc hà cắt nhỏ cho vào (Nếu có)
    Cho thêm vài giọt dầu vào nữa.

CÁCH RỬA MŨI PHÒNG VÀ CHỮA CÚM, VIÊM XOANG, VIÊM MŨI DỊ ỨNG (Hít nước muối ấm cho dễ hít nhé)
    https://www.youtube.com/watch?v=tdbzD6kYtFk
    Cảm ơn bác sĩ rất nhiều!

Massage vùng xoang để cho nó bớt Viêm luôn nhé!
    https://www.youtube.com/watch?v=Ev2yYKiDnEY

* KIÊNG CỬ: TÔM, CUA, ĐỒ BIỂN, SỮA, GÀ CÔNG NGHIỆP. (NÊN ĂN CHAY LÀ TỐT NHẤT, KO PHẢI LO NHIỀU)
    KHÔNG HÍT/NUỐT DỊCH VÀO MIỆNG, HỌNG! (Cà khịch cà khẹt)
    NGHẸT MŨI NẾU XÌ KHÔNG ĐƯỢC THÌ KHÔNG CỐ XÌ, SẼ ẢNH HƯỞNG ĐẾN TAI => VIÊM TAI!
    KHÔNG TẮM ĐÊM! KHÔNG GỌI DẦU GỌI CLEAR :byebye: XIN LỖI BÁC CLEAR [Mẹo] Chữa bệnh phổ biến: Viêm Xoang, Viêm Họng/Amidan, Viêm Phế Quản, Thoái hóa.. - 1
    (Vì Clear nó lạnh đầu, dùng không tốt khi bị Viêm xoang hay Sổ mũi)
    * Các bác nên tắm nước nóng nhé. (KHÔNG ĐƯỢC TẮM ĐÊM!)
    HÃY KIÊN TRÌ CHỮA BỆNH NHÉ!
    NÊN NGỦ ĐỦ VÀ UỐNG NHIỀU NƯỚC

Loại bệnh trên uống thuốc Tây hết, nhưng sẽ tái phát lại, khuyên các bác nên bắt mạch và hốt thuốc Bắc/Nam uống, vì khi bắc mạch người ta sẽ biết cơ thể mình như thế nào, cần giảm thân nhiệt (Quá nóng). Bệnh do nhiều tác nhân khác gây ra chứ k hẳn là do bụi bẩn, vi khuẩn.
    * TUYỆT ĐỐI PHẢI ĐEO KHẨU TRANG KHI RA NGOÀI ĐƯỜNG!!!
    * KHI BƠI LỘI VỀ NÊN VỆ SINH TAI - MŨI - HỌNG (Bơi là tác nhân dễ bệnh Cảm, viêm họng, xoang nhất)

* Lời khuyên: Nên tập Thể Dục hằng ngày, bất cứ lúc nào bạn thấy rảnh, tập thể dục xuất mồ hôi thật nhiều sẽ rất rất mau khỏi bệnh.

GẠO LỨC HỖ TRỢ/CHỮA CÁC BỆNH VỀ XƯƠNG KHỚP (THOÁI HÓA)
    CÁC THÔNG TIN LIÊN QUAN VỀ GẠO LỨC/THỰC DƯỠNG OHSAWA CÁC BÁC VUI LÒNG GOOGLE NHÉ, RẤT NHIỀU. BÀI NÀY EM VIẾT NGẮN GỌN TRÍCH DẪN BÀI VIẾT CỦA 1 NGƯỜI ĐÃ BỊ: THOÁI HÓA KHỚP, GIẢN TỈNH MẠCH CHÂN, GAI XƯƠNG, LOÃNG XƯƠNG, ĐAU LƯNG 30 NĂM VÀ ĐÃ KHỎI.

- CÁCH CHỮA: DÙNG BỘT GẠO LỨC RANG, NGÀY UỐNG 2 LẦN (MỖI LẦN 4 MUỖNG CAFE)

* Cá nhân em thấy (Cũng là người đang áp dụng PP Thực Dưỡng OHSAWA) Thì em thấy Gạo Lức thực sự rất tốt và nó đặc biệt hỗ trợ XƯƠNG/KHỚP và cung cấp rất nhiều loại Vitamin.
    * Nói chung dù Ít hay Nhiều gì thì nó cũng tốt cho sức khỏe mình, nhất là dân IT nên thử phương pháp này để ngừa bệnh các bác nhé!

CÁCH NẤU THUỐC BẮC/NAM!
    *** NÊN BẮT MẠCH VÀO BUỔI SÁNG NHÉ ***
    - Nấu thuốc bằng than lửa vừa vừa, liu riu. (Dùng bếp Gas không hiệu quả lắm đâu các bác)
    - Dùng Siêu nấu thuốc bằng đất, không cần dùng Siêu tự động.
    - Nấu trong vòng khoản 45-60p.

• Nước nhất: 3 chén còn lại 8 phân (hoặc 1 chén cũng được)
    • Nước nhì: 2 chén còn lại 6 phân (hoặc 8 phân)
    • Nước ba: 3 chén còn nửa chén (1 chén cũng được)
    • Các lần nước sau (4, 5): Cứ uống như nước lã nếu thích.

* Các món kiêng không được ăn khi uống thuốc: ĐẬU XANH, CHANH, CỦ CẢI TRẮNG, KHOAI MÌ...
    Thuốc giúp chúng ta hết bệnh, nên xin đừng phụ lòng thuốc nhé :beauty:
    HÃY ĂN CHAY ĐỂ MAU KHỎI BỆNH!

KHI NẤU PHẢI NGỒI CANH LIÊN TỤC, TUYỆT ĐỐI KHÔNG ĐƯỢC ĐỂ "KHÉT"!!!!!!
    ĐÂY KHÔNG PHẢI MÊ TÍN DỊ ĐOAN GÌ ĐÂU, NHƯNG XIN CÁC BÁC HÃY NGHE LỜI EM NÓI. NẾU ĐỂ KHÉT SẼ BỊ BỆNH (KHÔNG TIN CÁC BÁC CỨ HỎI NGƯỜI LỚN) NHỚ NHÉ!!!

KHÔNG MUỐN BỆNH HÃY ĂN CHẠY (ĂN SẠCH, ĂN LÀNH MẠNH)BỆNH TỪ MIỆNG VÀO, HỌA TỪ MIỆNG RA!

Cơ thể bất kỳ ai cũng đều có độc tố, ko ít thì nhiều, ăn chay là cách ĐÀO THẢI ĐỘC TỐ hay nhất, cho nên em khuyên các bác hãy ăn chay, ko cần ăn chay trường (ăn đc thì tuyệt vời rồi), ăn chay 1 tháng ăn 10 ngày, hay 1 tháng ăn 1 tuần cũng đc.
    Nếu có ĐẠO thì chắc hẳn các bác sẽ biết Nhị Trai, Lục Trai, Thập Trai.
    Ngoài ra ACE cũng nên tìm hiểu phương pháp Thực Dưỡng OHSAWA nhé, rất hay [Mẹo] Chữa bệnh phổ biến: Viêm Xoang, Viêm Họng/Amidan, Viêm Phế Quản, Thoái hóa.. - 2

https://www.youtube.com/watch?v=sQotsFqJd0E
    Em đã áp dụng và nhận được kết quả rất rất TÍCH CỰC.

Ngoài ra cũng xin các bác, nếu ai có phương pháp/mẹo cách chữa bệnh thì xin vui lòng chia sẻ cho mọi người cùng biết nhé. :beauty:

Em có 1 tâm nguyện duy nhất là mong cho ACE nào đọc đc, và áp dụng thành công, khỏi bệnh thì nếu có người thân, bạn bè nào đó bị thì bày cho họ với nhé :adore:

VÌ MỘT VIỆT NAM KHÔNG BỆNH, TẬT, ỐM, ĐAU.
    Thanks for reading!​

29/09/2014!​

2. conang4mat0205 DOVES CLUB

bai viet hay ne [Mẹo] Chữa bệnh phổ biến: Viêm Xoang, Viêm Họng/Amidan, Viêm Phế Quản, Thoái hóa..

3. deka Thành Viên Kim Cương

Áp dụng cho trẻ em dc kg bạn?

4. nh0cchjp Thành Viên Cấp 3

Thank you! ^_^ Ai có thắc mắc gì cứ hỏi, em giúp được em sẽ giúp [Mẹo] Chữa bệnh phổ biến: Viêm Xoang, Viêm Họng/Amidan, Viêm Phế Quản, Thoái hóa.. - 1

Cho em hỏi bé bị gì vậy bác?
    Viêm họng thì nếu bé khò được thì Ok thoải mái bác, cho bé ngậm Mật ong nữa là ok luôn.

5. xuanperfume Thành Viên Cấp 3

Đánh dấu, thanks!

6. karateshotokan Thành Viên Bạch Kim

Cảm ơn bạn nhiều, mình bó tay với bệnh viêm xoang do hay đi ngoài đường suốt gần 20 năm nay, mình hiện tại đã mổ nạo xoang tại BV Y Dược nhưng ko hết. Tốn gần 16 triệu cho mổ và tái khám suốt hơn 10 lần mà chả tác dụng gì.
    Giờ mình sẽ làm theo hướng dẫn, hy vọng mau hết bệnh viêm xoang. [Mẹo] Chữa bệnh phổ biến: Viêm Xoang, Viêm Họng/Amidan, Viêm Phế Quản, Thoái hóa..

7. qwewqwew Thành Viên Cấp 3

Mẹ mình đến nơi như phòng máy lạnh là sổ mũi, át-xì rất nhiều , thường hay nhức đầu chóng mặt. Vậy là bị viêm xoang fk thớt tư vấn. Với thuốc đâu uống ok ạ

8. nh0cchjp Thành Viên Cấp 3

Viêm Amidan thì có thể suy nghĩ đến việc mổ nếu bần cùng quá rồi, còn Viêm Xoang thì ko nên mổ, đó bác thấy ko, bị tái lại rồi.. Bác phải tự đặt câu hỏi cho mình "Tại sao nó lại bị lại?" Vì môi trường sinh hoạt của bác, vì bác ko giữ mũi xoang sạch nhé bác. Bây giờ bác uống 3 than thuốc bắc và giữ thói quen hít nước muối là khỏi thôi bác nhé.
    Chúc bác mau khỏi bệnh.

Có thể là bị Viêm xoang, rõ ràng là cơ địa của mẹ bác ko tốt nhé bác, kêu mẹ bác phải tập Thể Dục để tăng sức đề kháng nhé.
    Thuốc thì cứ bắt mạch là Lương y người ta biết rõ bệnh tình ngay. Cứ uống trước 3 than.
    Và giữ thói quen Hít nước muối, ăn nhiều gừng để giải cảm nhé.

9. qwewqwew Thành Viên Cấp 3

Tks thớt . Nhưng bác biết đâu tại Sg bắt lương y tốt ko ạ , em thì mỗi lần mẹ có triệu chứng vậy toàn mua thuốc tây uống , biết sẽ tái lại nhưng uống tạm . Thớt có lòng , post luôn cái đ.c tốt tốt e đi [Mẹo] Chữa bệnh phổ biến: Viêm Xoang, Viêm Họng/Amidan, Viêm Phế Quản, Thoái hóa..

10. quangco88 Thành Viên Cấp 5

Mìng cũng bị amidan mà chưa dám cắt, bài viết hay

11. nh0cchjp Thành Viên Cấp 3

Thật ra bài em đăng chính là ở v*z, khi lập thớt mà để địa chỉ hay giới thiệu là bị del nên em đã lược bỏ hết.
    Nói chung bắt mạch hốt thuốc Bắc uống nó cũng là cái duyên cơ, bác bắt mạch uống thuốc ở đâu cũng đc, nó hầu như là như nhau cả. Tuy nhiên bác phải tuân thủ cách nấu thuốc, và uống thuốc đúng cách. Tuyệt đối PHẢI kiêng cử.
    Có gì thắc mắc bác cứ hỏi nhé.
    Bác nên giữ thói quen khò nước muối với hít nước muối để khỏi bị Tai Mũi Họng nữa.

Nếu thường bị Viêm Amidan bác cứ khò nước muối hằng ngày nhé, ít nhất 2 lần 1 ngày trước và sau khi ngủ dạy.
    Nhớ mua Betadine dùng chung nhé. Để diệt các khuẩn miệng
    Hít nước muối để cho mũi xoang sạch để không còn bị cảm cúm.

12. usranger Thành Viên Cấp 3

Có cách nào chữa viêm amidan hốc mũ mãn tính ko vậy thớt bằng đông y hay liệu pháp thiên nhiên gì cũng được, mình bị viêm mủ mãn tính 2 cục amidan, tính cắt mà sợ biến chứng quá. Khò muối hoài cũng ko thấy hiệu quả.

13. ncbphuong Thành Viên Cấp 3

trời xúc mủi kiểu đó chắc sặc quá...

14. LanLy UY TÍN & CHẤT LƯỢNG

Em bị ho kéo dài mà ko biết có phải do khói bụi hít mỗi ngày ko. Năm ngoái vô Hoàn Mĩ lấy thuốc uống khỏi rồi, hơn tháng nay bị lại chắc do thời tiết trái gió. Có cách nào ko bác, thuốc nam ấy. Giờ sợ thuốc tây lắm rồi, ko đừng dc mới phải uống [Mẹo] Chữa bệnh phổ biến: Viêm Xoang, Viêm Họng/Amidan, Viêm Phế Quản, Thoái hóa...

15. nh0cchjp Thành Viên Cấp 3

Bác bỏ 1 ngày ra Khò nước muối + dùng Betadine liên tục, ngậm mật ong, dầu nóng massage cổ và uống thật nhiều nước bảo đảm 24h sau sẽ bớt nhiều lắm, #1 có hết rồi bác đọc kỹ nhé.
    Bác khò muối hoài là khò như thế nào? Bác bị Viêm Amidan mủ nên phải làm liên tục bác ạ. Khò muối hoài như bác là hằng ngày nên khò để ngừa ấy, còn đã bị rồi thì phải làm liên tục bác nhé.

Vừa hít không khí vừa hít nước sẽ ko sặc, xem clip thì rõ thôi.

Bác phải xem môi trường làm việc của bác, hằng ngày đi đường khói bụi.
    Có thể bác bị Viêm họng nó gây ra ho, bác lấy đt có đèn pin soi vào họng xem có bị viêm ko, nhìn nó bất thường là hiểu, và có thấy dịch ở họng ko.
    Nói chung về ho mà kiểu ngứa cổ là do dịch ứ ở họng.
    Ngậm mật ong, khò nước muối, dùng Betadine như là người súc miệng hằng ngày (Nhằm diệt vi khuẩn) sẽ khỏi nhé bác.
    Muốn biết chính xác hơn, bác cứ đi bắt mạch, lương y người ta sẽ biết bác bị gì. Uống khoản 3 than thuốc là khỏi.
    Muốn khỏi là phải kiêng cử nước đá, thuốc lá nhé. Điều hòa thì bật vừa thôi. Tránh máy quạt quạt ngay mặt.

16. nh0cchjp Thành Viên Cấp 3

uppppppppppppppppppp ^^
    Các bác có cần gì thì hỏi nhé

17. Mỹ Phẩm Hàn Thành Viên Cấp 2

Bài viết rất hay.
    thanks!

18. usranger Thành Viên Cấp 3

Súc miệng bằng mật ong chanh có ổn ko bro ? 2 tuần nay mình vắt nửa trái chanh + 2 muỗng canh mật ong vào 1 cốc nước 200ml súc sau khi đánh răng 3 lần/ngày thấy cũng đỡ. Trước đau 10 giờ còn khoảng 6. Không biết súc vậy liên tục có trị dứt điểm dc ko [Mẹo] Chữa bệnh phổ biến: Viêm Xoang, Viêm Họng/Amidan, Viêm Phế Quản, Thoái hóa..(

-Sáng nay mình mới mua thêm lọ Betadine màu xanh, cỡ 67000đ/chai mà có chút tẹo ah. Nếu súc ko pha chừng 2 ngày là hết 1 chai, mắc quá.

19. nh0cchjp Thành Viên Cấp 3

Bác uống Mật ong và Ngậm mật ong là ok nhé, súc miệng là hơi phí đó.
    Bác pha nước muối với Betadine 50/50 cũng được, xài làm sao tiết kiệm là được.
    Hết 1 chai là hết Viêm amidan luôn.
    Mà nhớ phải kết hợp xoa dầu nóng vào cổ massage, ngậm mật ong (kháng viêm)
    Uống nhiều nước.
    Chúc bác mau khỏi bệnh.
    Nhớ đừng ăn đồ cay, nóng, mỡ dầu nhé. (Ăn chay đi) [Mẹo] Chữa bệnh phổ biến: Viêm Xoang, Viêm Họng/Amidan, Viêm Phế Quản, Thoái hóa.. - 1)

20. nhut277 Thành Viên Cấp 2

lâu lâu bị viêm họng thì khò bằng nước muối thôi dc ko chủ thớt ? mà nước muối phải nấu mới co tác dụng hả ?